ฝึกรู้ลมหายใจ

Started by sun, September 12, 2009, 10:51:32 pm

previous topic - next topic
Go Down

sun

จะพยายามฝึกรู้ลมหายใจ สังเกตุว่าตอนเริ่มหลับกำลังหายใจเข้าหรือหายใจออก และตอนกำลังตื่นนอน หายใจเข้าหรือหายใจออก :)
วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

Gogolico

September 12, 2009, 11:05:17 pm #1 Last Edit: September 13, 2009, 11:57:31 am by Gogolico
อนุโมทนาบุญด้วยครับ ขอให้ตั้งใจสำเร็จครับ  _/|\_

panapien

อนุโมทนาค่ะ และขอให้ได้รับกุศลเพิ่มเติมจากการที่อนุญาติให้ดิฉันเอาความตั้งใจ
ของคุณซันมาทำด้วยนะคะ  อ่านแล้ว...ปิ๊งเลย  o_rolleyes

::m36::ทุกวันนี้พอง่วงใกล้หลับก็จะฟุ้งคิดไปเรื่อยเปื่อยตามความเคยชินที่ทำมาหลายสิบปี
ความตั้งใจนี้ดูยากมากสำหรับตัวเอง  ขอลองพยายามด้วยคนค่ะ
ขอบคุณมากๆค่ะ อุปโหลกว่าอนุญาติแล้วนะ

Ampai-Amy

:)ขออนุโมทนากับคุณSun ด้วยนะคะ ขอให้ฝึกสติให้สำเร็จนะคะ เป็นอีก 1 กำลังใจคะ  ::33::

sun

_/|\_ _/|\_ _/|\_ :) ขอบคุณครับ สำหรับกำลังใจจากทุกคน และหากจะมีอานิสงส์ความดีอะไรเกิดขึ้นก็ขอมอบให้กับทุกๆท่านที่อ่านเจอด้วยนะครับ คุณ panapien ขอเป็นกำลังใจให้ทำได้นะครับ

สำหรับผมผ่านไปวันแรกแล้ว หลับตอนไหนก็ไม่รู้ รู้แต่ว่าตอนตื่นนอนหายใจเข้า 
     สิ่งที่ทำได้คือ ได้ พยายามทำ ไม่อยากหักโหมมากไปกลัวจะกลายเป็นเพ่งจะทำให้อึดอัด  >:(
     รู้แบบสบายๆสนุกดีเหมือนกัน ;D
วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

ZipPo

ว่าจะลองไปทำดูมั่งเหมือนกัน
จริงๆเหมือนง่าย แแต่พอลองทำก็เผลอหลับไปตอนไหนไม่รู้

ขอเป็นกำลังใจให้ทำให้ได้ค่ะ

yuwa

ขออนุโมทนานะคะ
เป็นอีกกำลังใจให้คุณทำสิ่งที่ดีไปเรื่อยๆค่ะ

Angel

อนุโมทนากับคุณ sun ด้วยค่ะ  _/|\_
ขอให้ทำสำเร็จดังที่ตั้งใจไว้นะคะ

การฝึกรู้ลมหายใจทั้งตอนตื่นนอน และก่อนหลับ
เป็นเรื่องไม่ง่ายเลยค่ะ โดยเฉพาะก่อนหลับ
แม้ว่า Angel จะนอนสมาธิรู้ลมหายใจตอนนอนด้วย
แต่ก็ไม่รู้ว่าหลับไปตอนพองหนอ หรือ ยุบหนอ
ยังไม่เคยรู้เลยสักครั้งค่ะ  ::02::
แต่ตอนตื่นนอน ยังไม่เคยดูนะคะ ไว้จะลองดูบ้าง แล้วจะมาบอกค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ  ::33::

sittnn

อนุโมทนากับความตั้งใจดีๆนะครับ
ขอให้ทำได้อย่างเต็มที่สุดความสามารถของเราครับผม
เป็นกำลังใจให้นะครับ  _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

panapien

เช่นกันค่ะ หลับไปตอนหายใจเข้าหรือออกก็ไม่รู้ o_die
แต่ตอนตื่นรู้ตั้งแต่หายใจแรกเลย  คืนนี้ว่าจะลองพยายามดูใหม่ 
ขอให้คุณซันทำได้ทั้งก่อนหลับและตอนตื่น มาบอกกันด้วยนะคะ
จะได้มีแรงบันดาลใจว่า เป็นสิ่งที่ทำได้
ขอให้บุญกุศลส่งให้เจริญในธรรมค่ะ

Angel

อนุโมทนากับคุณ sun ด้วยค่ะ  _/|\_
จริงอยู่ค่ะว่าการทำความดี ไม่จำเป็นต้องประกาศให้ใครรู้ แค่เรารู้และพระรู้ก็พอ

แต่การเข้าร่วมโครงการนี้ สิ่งที่สำคัญ คือ กำลังใจจากกัลยาณมิตร ค่ะ  ::02::
แรงอนุโมทนาของเพื่อนๆ จะทำให้คุณมีกำลังใจที่จะทำดีต่อไปอย่างไม่หยุดยั้ง

ขอให้คุณคิดดี พูดดี ทำดี ต่อไป แล้วสิ่งดีๆ จะมาหาคุณแน่นอนค่ะ
นี่เป็นสโลแกนของ Angel ที่มักจะบอกเพื่อนๆ ชาวสองวันค่ะ
เป็นกำลังใจให้อีกครั้งค่ะ  ::33::

Amy

:) ::33::ให้กำลังใจต่อเนื่อง พยายามต่อไปนะคะ สาธุ..  _/|\_

wanrawee

คุณ sun สู้ๆ ไว้เราจะลองทำมั่งดีกว่า
แล้วจะมารายงานให้ฟังนะคะ

sun

September 16, 2009, 10:00:50 pm #13 Last Edit: September 16, 2009, 10:22:44 pm by sun
มีความคืบหน้ามาเล่าให้ฟังครับ 
ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนว่า ผมยังไม่ได้ปรึกษาครูบา อาจารย์
ท่านผู้รู้เลยนะครับ  ว่าฝึกแบบนี้เหมาะสมหรือนอกลู่นอกทางหรือเปล่า
หากกัลยาณมิตรท่านใด เห็นว่าไม่เหมาะสมช่วยท้วงติงด้วยนะครับ
     .....เรื่องก็คือ..... โอ๊ะ..พอดีแบตเตอรี่กำลังจะหมด เอาไว้เล่าพรุ่งนี้ดีกว่านะ   ::115::
     ล้อเล่นน่ะครับ อย่าเพิ่งโกรธ แต่ถ้าโกรธไปแล้วก็ดีครับดูความโกรธต่อเลย
      คือจะมีช่วงลมหายใจหยุดน่ะครับ หายใจออกสุดแล้วจะมีช่วงหยุดอยู่หน่อยหนึ่ง แล้วก็ค่อยหายใจเข้า คิดว่าหลายท่านก็คงจะรู้อยู่แล้ว  จะเริ่มมีอาการเคลิ้มหลุดออกไป
แต่พอตอนหายใจเข้าก็จะรู้สึกตัวกลับมาใหม่
แล้วหายใจออกก็ยังรู้สึกตัวอยู่
พอหายใจออกสุด มาถึงจังหวะหยุด ก็จะเริ่มเคลิ้มอีก พอเรารู้ทันอีกเราก็ตื่นอีกพร้อมกับลมหายใจเข้า เป็นแบบนี้อยู่ 2-3 รอบครับ แต่ว่าหลับจริงๆตอนไหนยังไม่รู้  ได้แต่สัณนิษฐานว่าน่าจะหลับตรงที่ลมหายใจหยุดนั่นล่ะ 
   คืนนี้จะลองดูอีกทีครับ  ราตรีสวัสดิ์ครับ :)

piyanuchsorn

ดิฉันก็คิดว่า ท่านอนคือท่าที่ดิฉันจับลมหายใจได้ดีที่สุดค่ะ

แต่ในขณะที่เคลื่อนไหวก็พยายามจับได้เป็นบางครั้ง จะพยายามทำให้บ่อยที่สุด

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สู้ๆค่ะ

Go Up