ตั้งใจว่าจะให้อภัย และไม่คิดร้ายตอบกับผู้ที่ร้ายกับเรา

Started by bb, July 16, 2009, 05:58:00 am

previous topic - next topic
Go Down

bb

สวัสดีค่ะ แวะมาโพสร่วมกิจกรรม  :)
ปกติจะทำอธิษฐาน และสัจจะบารมี ถ้ามีโอกาส เช่น ตั้งใจงดทานเนื้อสัตว์ในเดือนเกิดทั้งเดือน , ตั้งใจไม่ช็อปปิ้งถ้าไม่จำเป็น (อันหลังนี้หลวงพ่อปราโมทย์สอนไว้ในซีดีค่ะ)

ล่าสุดที่ได้ลองทำ ตั้งแต่หลังฟังสัมภาษณ์คุณดังตฤณ และเห็นผลบ้างแล้ว คือ

อาทิตย์ที่แล้ว มีเหตุการณ์ในที่ทำงานที่ให้เกิดความเศร้า และเสียความรู้สึกมากมาก  เศร้าจนร้องไห้ออกมา

ก็ฟังซีดีหลวงพ่อปราโมทย์ไปด้วย และรุ่นพี่ได้ส่งต่อคลิปสัมภาษณ์คุณดังตฤณมาให้

เลยตั้งใจว่า  เราจะไม่ตอบโต้ และจะทำดีตอบ ตลอดจนให้อภัยในสิ่งที่ใคร ๆ ทำร้ายๆ กับเรา ตั้งใจว่า จะตามรู้ ตามดูจิตของตัวเอง มากกว่าที่จะไปสนใจคนที่ทำให้เราโกรธ โมโห (ตามที่หลวงพ่อปราโมทย์สอนไว้)

ก็ลองทำดูค่ะ ปรากฏว่าจิตใจสบายขึ้น สถานการณ์และพฤติกรรมของคนที่ทำให้เราเศร้าก็เปลี่ยนเป็นดีขึ้น เรียกว่า ภายในวันถัดมาจากวันที่อธิษฐานเลยค่ะ****************
ส่วนที่อยากจะทำอธิษฐาน และสัจจะบารมีต่อ คือ ตั้งใจจะไม่เพ่งโทษผู้อื่น ไม่นินทา ไม่พูดว่าร้ายคนอื่น ทั้งต่อหน้า และลับหลัง เป็นเวลาสองวันค่ะ

_/|\_กราบขอบคุณและอนุโมทนากับคำสอนของหลวงพ่อปราโมทย์ และคุณดังตฤณมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ _/|\_

pd_aeh

ขออนุโมทนา และให้ทำสำเร็จอย่างที่ตั้งใจค่ะ

noktalay

kookkai

"รู้ทันกิเลส วันนึงจะพ้นกิเลส" หลวงพ่อปราโมทย์

piyanuchsorn

ส่งกำลังใจให้คุณด้วยค่ะ อย่างแรกที่ได้มา เราคงสบายใจไปเปราะหนึ่งก่อน

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

bb

หายไปหลายวัน หลังจากที่มาโพสความตั้งใจไว้
ได้อ่านและ อนุโมทนากับความตั้งใจของเพื่อน ๆ ท่านอื่นด้วย

ขอบคุณ สำหรับคำอนุโมทนาของทุก ๆ ท่านค่ะ
ที่ตั้งใจไว้ บางส่วนทำได้ คือ ไม่ว่าร้ายผู้อื่น ทั้งต่อหน้า และลับหลัง แต่บางส่วนก็คิดว่าตัวเองยังทำไม่ได้ เพราะหลาย ๆ เหตุการณ์ ทำให้รู้สึกว่าคำพูดที่พูดออกไปอาจจะเข้าข่ายเพ่งโทษผู้อื่น หรือ นินทา แต่ก็คอยตามรู้ ตามดูตัวเองไปด้วยค่ะ หลาย ๆ ครั้งเห็นใจตัวเองที่อยากจะพูดด้วย ทำให้ยั้ง ๆ ไว้ได้ทัน
๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙

เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว มีความกังวลใจเรื่องเงิน ๆ ทอง ๆ เกิดขึ้นค่ะ
ได้ทำการน้อมจิตตัวเอง ไปนึกถึงบุญกุศล ทานและศีลที่ตัวเองได้ทำอยู่เสมอ และอธิษฐานขอให้พบหนทางแก้ไข

ในเวลาไม่ถึงข้ามคืน ก็ได้รับการช่วยเหลือ แก้ไขปัญหาให้ลุล่วง ทำให้จิตใจคลายกังวล
๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙

ขอเป็นกำลังใจให้เพื่อน ๆ ทุก ๆ คนให้ทำได้สำเร็จในสิ่งที่ตั้งใจด้วยค่ะ  _/\_  ::33::  _/|\_

Angel

ดีใจและอนุโมทนากับคุณบีบีด้วยค่ะ
การคิดดี พูดดี ทำดี ทำให้คุณได้รับสิ่งดีดีตอบแทน
แม้จะเจอปัญหาบ้าง ก็มีปัญญา หรือ มีผู้ช่วยเหลือ มาช่วยแก้ไขให้
Angel ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้คุณบีบี นะคะ แล้วเขียนมาเล่าสู่กันฟังอีกนะคะ  _/|\_ ::02::

pim

โอ้โห

ประจักษณ์พยานของสัจจะบารมีเกิดขึ้นกับใจเราเองจริงๆ  ค่ะ

พลอยส่งผลไปถึงสิ่งต่างๆ  รอบๆ  ตัวด้วย

สาธุนะคะ

_/\_

sittnn

อนุโมทนาครับ _/\_

มีคนเคยถามคุณดังตฤณไว้ ลองอ่านเล่นดูกันหน่อยนะครับ  _/\_ ::01::

ถาม "อธิษฐานบารมีที่สำเร็จผลเร็วทันใจ เกิดจากการสร้างกรรมแบบใด
เหตุใดบางคนอธิษฐานได้ผลเร็ว บางคนอธิษฐานอย่างไรก็ไม่ได้ผล"

ตอบ "ที่อธิษฐานได้ผลเร็ว ก็เพราะมีสัจจบารมีสูง เป็นคนพูดจริงทำจริง
ตั้งใจทำอะไรแล้วต้องให้สำเร็จลุล่วงจนได้
พวกนี้โครงสร้างจิตใจจะเป็นระเบียบ คิดอะไร พูดอะไรมีน้ำหนักน่าเชื่อถือได้
ทั้งแก่ผู้อื่นและเจ้าตัวเอง เพราะฉะนั้นเมื่ออธิษฐาน ก็จะมีพลังหนุนอยู่
เป็น 'พลังแห่งสัจจะ' คือเมื่อทำอะไรอิงกับการเป็นไปได้จริง ทำให้เกิดขึ้นได้จริง
พวกนี้จะสามารถเล่นฤทธิ์ประเภท 'สัจจาธิษฐาน' ได้
อย่างกล่าวอ้างกรรมที่เพิ่งทำเสร็จสิ้นลง หรือทำสำเร็จไว้นานแล้วแบบที่ยังระลึกได้เช่น
'ตั้งแต่ตัวเราเริ่มเป็น หนุ่ม/สาว มา ยังไม่เคยข้องแวะ คิดผิดประเวณีกับใคร
ขอให้ผลของการตั้งตนในธรรมดีนี้ บันดาลให้ได้พบกับผู้ที่มีศีลสะอาดเช่นเดียวกัน'
บางคนอธิษฐาน ก็จะทำให้มีญาณหยั่งรู้ หรือสัญญาณนำร่องไปให้พบเจอได้เร็ว
บางคนไม่อธิษฐาน บางทีก็อาจพลาด โดนวิบากเก่าชิงตัดหน้าไปก่อน อย่างนี้เป็นต้น"

_/\_ _/\_ _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

Gogolico

อนุโมทนาบุญด้วยครับ  _/|\_

ลองสวดมนต์ ทำสมาธิ แล้วแผ่เมตตาให้กับผู้ที่ร้ายกับเราเหล่านั้น ให้เขามีความสุข

จะทำให้จิตใจของเราไม่คิดโกรธแค้นตอบกลับไปหาพวกนั้น ซึ่งจะทำให้จิตใจเศร้าหมองได้

ร่วมเป็นกำลังใจให้ครับ  :)

พิมพ์พลอย

อนุโมทนาบุญเจ้าของกระทู้
และเหล่ากัลยาณมิตรที่น่ารักทุกท่านที่เข้ามาโพสข้อความดีๆ ค่ะ

_/\_
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

Angel

แวะมาให้กำลังใจค่ะ  ::33::
คุณบีบีหายไปไหนแล้วเอ่ย  :)

bb

ขอบคุณทุก ๆ ท่านสำหรับคำอนุโมทนา และข้อความดี ๆ ค่ะ _/\_ _/|\_

หลังจากที่หายไปอีกพักใหญ่ ๆ แต่ก็ยังตั้งหน้าตั้งตา ตามรู้ตามดู กายใจอยู่เรื่อยๆ  ค่ะ
โครงการจะจบลงแล้ว แต่ตัวเองจะยังคงทำอยู่

ผ่านไปจากวันแรกที่ตั้งกระทู้ ก็ร่วมเดือนกว่า เหตุการณ์เดิม ๆ ก็ย้อนกลับมาอีก (กำลังตามรู้ตามดูว่า อะไร ๆ มันก็ไม่เที่ยง บังคับไม่ได้ และ ผ่านมา ผ่านไป ไม่ใช่ตัวตน ตามที่หลวงพ่อปราโมทย์ท่านสอน _/|\_) คราวนี้ตั้งใจหนักแน่นยิ่งกว่าเดิม  ::12::ว่าจะไม่โต้ตอบ และอธิษฐานขอส่งความปรารถนาดี และความสุขให้กับผู้คนรอบข้างทุก ๆ คนไม่ว่าเขาจะเป็นใคร บางครั้งโกรธมากมาก จนใจคิดอยากจะทำอะไร ๆ ให้เขาได้รู้ แต่ใจหนึ่งก็บอกตัวเองว่า ไม่รู้จะโกรธทำไม แล้วสุดท้ายก็โกรธใครไม่ลงสักที

และขอใช้สภาวะเป็นเป้าหมายในการฝึกอภัยทาน และฝึกเจริญเมตตา(อันนี้จาก เตรียมเสบียงไว้เลี้ยงตัว ของคุณดังตฤณค่ะ)

วันเวลาผ่านไป ทำได้บ้าง ไม่ได้บ้าง แต่ก็ล้มแล้วตั้งใจใหม่ค่ะ แม้โครงการจะจบ แต่ก็จะขอทำต่อด้วยตัวเองต่อไปเรื่อย ๆ

ขอบคุณทุก ๆ ท่านอีกครั้งสำหรับคำอนุโมทนา และขอเป็นกำลังใจให้ทุก ๆ ท่านด้วยเช่นกันค่ะ ::33::

ขอให้เจริญในธรรมค่ะ _/\_ _/|\_

Go Up