ตั้งใจ...คิดก่อนพูดให้มากที่สุด

Started by yuwa, September 14, 2009, 08:10:32 am

previous topic - next topic
Go Down

yuwa

สวัสดีค่ะทุกท่าน
  โผล่เข้ามารับกำลังใจ และขออนุโมทนากับทุกความตั้งใจดีและการทำดีของทุกท่าน
ขอไปติดตามเก็บข่าวความคืบหน้าจากเพื่อนๆก่อนนะคะ
หายไปนานกลับมาอีกทีหมดเวลาโครงการซะแล้ว
ตกใจกลัวว่าจะติดต่อใครไม่ได้ค่ะ
กลัวไม่ทันได้ไปทำบุญด้วยกันค่ะ
ทุกคนติดต่อYuwaได้ที่
yuwa001@gmail.com
นะคะ
ดีใจที่ได้เป็นหนึ่งในหลายๆคนที่เราได้เป็นเพื่อนกันค่ะ _/\_

Angel

ไม่เป็นไรค่ะคุณ yuwa เพื่อนกันแม้ห่างกันไปบ้าง ก็ยังต่อกันติดค่ะ

Angel ตอบในกระทู้ที่คุณ yuwa ไป post ไว้แล้วนะคะ ลองตามอ่านดูนะคะ

อีกเรื่องคือ Angel ได้ส่งเรื่องดีๆ ไปให้อ่านแล้ว ได้รับรึยังเอ่ย

เป็นกำลังใจให้ต่อไปนะคะ  ::33::

yuwa

ขอบคุณAngel และคุณ Admin
ที่เข้ามาโพสในกระทู้นะคะ
เดี๋ยวคงจะต้องไปตามดูข่าวจากกระทู้หลักๆซะแล้ว
เพราะเดี๋ยวคงต้องตกข่าวไม่ได้เข้าเน็ทอีกพักใหญ่
สำหรับคนที่เราแลกเบอร์กันไปอย่าลืมเป็นนกพิราบสื่อสารด้วยนะคะ ::115::
   ช่วงนี้ก็ไม่ได้ไปพูดให้เกิดเรื่องอะไรขึ้นอีก
ไม่ได้ตั้งใจมากเหมือนช่วงสองวันที่เข้มข้น
แต่ก็ไม่ถึงกับลืมนะคะ
จะพยายามต่อไป และจะตั้งสัจจะฝึกตนเองในเรื่องอื่นๆต่อไปค่ะ
ก็เป็นกำลังใจกันต่อไปนะคะ _/|\_

sun

message เรื่องดีๆไปให้ อ่านดูหรือยังเอ่ย.... ::115::
วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

yuwa

ขอบคุณคุณSunที่ส่งแสงอุ่นๆมาเผื่อค่ะ
   ได้รับข้อความที่ให้ข้อคิดแล้ว
แล้วก็จะพยายามตั้งสติให้ได้ รู้ตัวเวลาเราไม่พอใจให้ได้
จะไม่ฝืนบังคับความไม่พอใจ
ไม่พอใจก็รู้ว่าไม่พอใจ
ใช่ไหมคะ :)

dang1304@yahoo.com

:)  เรื่องพูดนี่สำคัญจริงๆ ค่ะ ตอนนี้ก็พยายามพูดให้น้อยที่สุด เพราะบางครั้งเราหวังดี แต่คนฟังไม่ได้คิดอย่างนั้น และวิธีพูดอาจไม่นุ่มแต่จะนุ่มอย่างไรมันก็คงรับยาก ถ้าใจไม่กว้างจริง การติเพื่อก่อก็ต้องดูคนเหมือนกันน่ะค่ะ ตัวเองก็เข็ดเหมือนกันค่ะ เลยได้ทบเรี่ยนใหม่ค่ะ ใครจะเป็นยังไงก็ช่างเขา เราดูตัวเองและพัฒนาตัวเองให้ดีก็พอ จริงมั้ยค่ะ
                                                       ::33::     ขอให้มีความสุขค่ะ     ::33::

Angel

:) มาส่งกำลังให้น้องยุ นะคะ  ::33::

::01:: จะบอกว่า Angel เห็นด้วยกับความคิดคุณแดงค่ะ

เราพัฒนาจิตตัวเราเองก่อนดีกว่า ถ้าคนไหนพอจะสอนหรือเตือนได้ ค่อยสอนเขาค่ะ

เป็นกำลังใจให้คุณแดงเช่นกันค่ะ  ::33::

yuwa

แหมะๆๆซาบซึ้งตื้นตัน :'(
ที่มีคนเข้ามาแนะนำและให้กำลังใจอีก
ขอบคุณคุณ admin คุณแดง และพี่Angelมากค่ะ :P
เอ้ะเราตกลงให้ใครเป็นพี่เป็นน้องตั้งแต่เมื่อไหร่นะคะคุณนางฟ้า
แต่ก็ยินดีอย่างยิ่ง ถ้าได้เป็นพี่น้องกับนางฟ้า
ให้เป็นพี่หรือน้องก็ยอมทั้งนั้นค่ะ
    วันนี้ได้ไปทานข้าวกับรุ่นพี่
ไปๆมาๆพี่เค้าก็กำลังปฏิบัติธรรมกับหลวงพ่อปราโมทย์
ไปฟังคุณดังตฤณ และไปกราบหลวงพ่อมนตรีเป็นประจำ
เค้าก็ชวนไปด้วย
เมื่อธรรมะให้โอกาสเมื่อไหร่ Yuwaจะไม่รอช้าอีกแล้วค่ะ
ใครชวนแล้วว่างก็จะไปเลยค่ะ
จะไม่รอให้ออกจากงาน หรือเสร็จภาระทางโลกก่อนแล้วค่ะ
หวังว่าวันหนึ่งคงจะปฏิบัติเป็นกับชาวบ้านเขาเสียที _/|\_
เป็นกำลังใจให้กันต่อไปนะคะทุกท่าน
แล้วจะมาแบ่งปันประสบการณ์อีกเมื่อมีโอกาสค่ะ

yuwa

ขอบคุณค่ะคุณพี่พูนศรี
ขออนุญาติเรียกว่าคุณพี่นะคะ
ชอบชื่อคุณพี่ค่ะ ดูอบอุ่นดี
::33::ชอบค่ะขอบคุณค่ะ

sun

::33::   ::33::  ::33::
   ผมคิดว่า คุณ yuwa คงจะมีเหล้าเยอะ....::115::
เอ๊ะไม่ใช่สิ เรื่องเล่าเยอะแน่ๆครับ
   ยังไงก็อย่าลืมมาแบ่งปันกันนะครับ
เห็นเบอร์ e-mail ของ คุณ yuwa แล้วถ้าผมมีเรื่องราวอะไรดีๆ
ขออนุญาตส่งไปให้นะครับ
   .....อย่างน้อยเราก็ไม่ได้ยืนอยู่ที่จุดเดิม...
   ขอบคุณมากนะครับ สำหรับข้อคิดดีๆ..มีกำลังใจขึ้นอีกเยอะ
   แต้งกิ้ว ขอบคุณ อาริกาโตะ โกเซอิมัส

ก็...ยังคงเป็นกำลังใจให้กันต่อไปครับ  ::33::
วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

Angel

:) ค่ะ ขออนุญาตนับน้องยุเป็นน้องนางฟ้านะคะ

เพราะ Angel คิดว่าตัวเองแก่กว่าแน่เลย

เมื่อธรรมะจัดสรรแล้ว น้องยุอย่ารอช้านะคะ

กัลยาณมิตรอยู่รอบตัวเราทั้งนั้น เพียงแค่เราเปิดใจ และรับเข้ามาสู่ธรรมะค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ  ::33::

::02:: เอ๊ะ ทำไมคุณ sun มีเรื่องดีๆ ส่งให้น้องยุ

ทำไมของ Angel ได้แต่ดอกไม้ล่ะคะ  ::33::

poonsri

...ขออนุญาติเรียกว่าคุณพี่นะคะ
ชอบชื่อคุณพี่ค่ะ ดูอบอุ่นดี
ชอบค่ะขอบคุณค่ะ...

ขอบคุณมากค่ะ ที่ชอบชื่อพี่ ::33::
ไม่เคยมีใครบอกชอบชื่อพี่ซักทีเลย
มีน้อง yuwa นี่แหละจ้ะ
เป็นคนแรกเลย ที่ชอบชื่อและรู้สึกดูอบอุ่นดี
ขอบคุณมาก _/|\_

4 วันที่ผ่านมานี้ พี่ไปปฏิบัติธรรมที่เชียงใหม่มาค่ะ
ดีมากๆเลย ก็ตั้งใจว่าจะเอารูปแบบมาปฏิบัติที่บ้าน
ส่วนการมีสติ ดูกาย ดูจิต ก็จะทำต่อไปเรื่อยๆ ไม่หยุดแน่นอนค่ะ
เวลาของเราในชาตินี้มีน้อยนิดเหลือเกิน
อย่าปล่อยเวลาให้ผ่านไปโดยเปล่าประโยชน์
สังสารวัฏยังอีกยาวไกลนัก
ทำอย่างไรที่เราจะไม่ต้องเวียนว่ายในสังสารวัฏให้ยาวนานนัก

เป็นกำลังใจให้น้อง yuwa ในการตั้งใจจะปฏิบัติธรรมค่ะ
อนุโมทนาด้วยค่ะ _/|\_

Go Up