ตั้งใจจะให้อภัยทาน

Started by อิกคิว, July 30, 2009, 11:29:32 am

previous topic - next topic
Go Down

Angel

:) ใช่แล้วล่ะน้องอุ๊ก น่าจะเป็นธรรมะจัดสรรให้นะ เลยได้เดินมากขึ้น เป็นการออกกำลังกายอย่างหนึ่ที่ดีและไม่เสียเงินด้วยล่ะ

ส่วนเรื่องดูทีวี ปกติพี่ก็ไม่ค่อยติดละครเท่าไหร่ แต่ช่วงนี้มีละครที่น้องติดอยู่ ก็เลยต้องดูด้วยกัน

ต่อไปจะเพลาๆ ลงบ้างแล้วล่ะ จะได้มีเวลาพักผ่อนเร็วขึ้น เอาเวลาไปทำอย่างอื่นที่เป็นประโยชน์ดีกว่า

::01:: สวัสดีค่ะพี่หมอ ช่วงนี้หลิงได้ออกกำลังกายบ่อยขึ้น กินแต่พอดี ไม่ทานอิ่มเกินไป

และนอนหลังจากทานอาหารเย็นไปแล้ว 3-4 ชั่วโมงก่อน

ตอนนี้อาการกรดไหลย้อนดีขึ้นแล้วค่ะ อ้อ หลิงเริ่มกินขมิ้นชันด้วย ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันรึเปล่าคะ

พี่หมอสบายดีนะคะ  ::33::

sun

สวัสดีคุณหมอและทุกท่านครับ _/\_
คุณหมออิกคิว ถ่ายภาพแบบนี้แฝงไว้ด้วยปริศนาธรรมใช่ไหมครับ :)
...
จระเข้กัดแขนก็คงขาด...
ความประมาทกัดกินสิ่งดีงาม..
.....
::33:: ::33:: ::33::
วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

อิกคิว

สวัสดีน้องหลิง  น้องพิมพ์พลอย  คุณ sun

ไม่ได้เข้ามาหลายวัน  เลยไม่ได้ตอบเลย
ต้องขอโทษด้วยนะครับ ::01::

ดีจังเลยนะ  ถ้าได้เดินทุกวันต้องแข็งแรงกันแน่ๆ
ร่างกายดีจิตใจก็จะดีไปด้วยแน่นอน  จะได้มีแรง
ปฏิบัติธรรมเยอะๆ ::12::

เรื่องดูทีวีนี่ดูๆไปแล้วก็มีผลตามมาเยอะ  อย่างเช่น
นอนดึก  พอนอนดึกแล้วก็หิว  ก็ต้องกิน  กินแล้วก็
อ้วน  เวลานั่งสมาธิสวดมนต์ก็ไม่มีเพราะต้องนอนแล้ว :(

ตื่นมาตอนเช้าก็งัวเงีย  จิตไม่ตั้งมั่น ดูจิตก็ไม่ได้โมหะแทรก
ถ้าตื่นสายก็ไม่ได้นั่งสมาธิเดินจงกรมอีก  ไปทำงานสายรถ
ก็ติด  แค่ดูทีวีนิดเดียวยาวไปเป็นลูกโซ่เลย :(

ดีมากที่น้องพิมพ์พลอยไม่ติดทีวี  ผมเองส่วนใหญ่ดูข่าวแล้ว
ก็ยาวเลยสี่ทุ่มไปเลย  กว่าจะนอนก็ห้าทุ่มกว่า   :-[

น้องหลิงออกกำลังกายด้วยการเดินก็ดีนะ  พระท่านก็ก็ใช้การ
เดินนี่แหละทำให้แข็งแรงได้ ::02::

คุณ sun ให้แง่คิดดีมากนะครับ  ความประมาทนี่แหละสำคัญนัก
ขณะถูกกัดยังยิ้มอยู่เลย  เรียกว่าหมูไม่กลัวปังตอก็เพราะประมาท
นี่แหละ :D
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

poonsri

สวัสดีค่ะ  คุณหมออิกคิว ::115::
หายไปนาน กลับมาแล้วค่ะ อ่านเมล์ที่คุณหมอส่งไปให้เสมอๆนะ
ขอบคุณมากค่ะ _/|\_

อิกคิว

สวัสดีครับพีู่พูนศรี

ดีใจที่ชอบนะ  จะส่งให้เรื่อยๆครับ
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

poonsri

อิกคิว

ประกาศิตนักรบ

จะก้าวหน้า ก้าวหลัง ไม่สำคัญ
ขอให้เพียงรู้ ว่า ยังก้าวอยู่

จะสำเร็จ หรือ ล้มเหลว กี่ร้อยครั้งไม่สำคัญ
ขอให้เพียงยังมี...แรงเหลืออยู่

จะถึง หรือ ไม่ถึง ไม่สำคัญ
ขอให้เพียงยังมี...ลมหายใจอยู่

เพราะธรรมแท้ถึงได้ด้วยการรู้สึกตัว
และปล่อยวาง
ไม่ใช่ความจำและการมุ่งหวัง

เราจะปล่อยวาง....เป้าหมาย
เราจะปล่อยวาง....เจตนา
เราจะปล่อยวาง....การกระทำ
เราจะปล่อยวาง....ลมหายใจ

และเราจะเรียนรู้และปล่อยวางทุกอย่าง
จนถึงลมหายใจสุดท้ายของชีวิต

อิกคิว
เรียบเรียง

อิกคิว

อดีต อนาคต คือปัจจุบัน

อดีตจบไปแล้วตั้งแต่เมื่อคืน

อนาคตคือพรุ่งนี้ก็ไม่เคยมาถึง

อดีตทำให้เรายึดติด

อนาคตทำให้เราคาดหวัง

แต่ปัจจุบันคืออนาคตของเมื่อวาน

และปัจจุบันคืออดีตของพรุ่งนี้

ตอนนี้ ขณะนี้ วินาทีนี้ ลมหายใจนี้

คือ อดีต ปัจจุบัน และ อนาคตอย่างแท้จริง

จงคิด พูด และทำแต่สิ่งที่ดี

ทำหน้าที่ให้ดีที่สุด

แล้วปล่อยวางเสีย

เมื่อปัจจุบันดีเสียแล้ว

อนาคตย่อมดูแลของมันเอง

อย่างได้เป็นห่วงเลย

:D ::02:: ::01::

ที่มา จินตนาการ

อิกคิว

yuwa

โอ้โหพี่หมอกลับมาคราวนี้ทุกคนกลายเป็นนักประพันธ์กันไปหมดแล้ว นะไม่ได้โม้
แต่ชอบ "ประกาศิตนักรบ"ของพี่หมอมากค่ะ
แม้อดีต ปัจจุบัน อนาคตจะดูสับสนๆ
แต่นักสู้กิเลสอย่างเราก็ต้องก้าวเดินต่อไป
อย่างแน่วแน่ในจุดหมาย
เป็นกำลังใจให้กันไปอย่างนี้
เรื่องการออกกำลังกายเวลาไปตรวจสุขภาพทีไร
ในช่องออกกำลังกายเนี่ยทำให้เราหยุดคิดทุกทีว่าเราไม่ได้ทำเหรอเนี่ย
แต่ก็เลือกว่าออกกำลังกายบ้าง แม้จะไม่สม่ำเสมอค่ะ
แล้วก็คิดว่าปีต่อไปน่าจะออกกำลังสม่ำเสมอบ้าง
แต่ก็แค่ออกบ้างไปทุกปีค่ะ :D
ถ้าการทำงานของเราต้องยืนกับเดินไปมานี่ก็คงเป็นการออกกำลังแล้วใช่ไหมคะ
หลังเลิกงานเนี่ยขาลากเลยค่ะพี่หมอ
ก็เลยต้องกินแล้วต่อด้วยการนอนเลย ::115::
นาฬิกาชีวิตต้องตั้งเอาเองค่ะ
เพราะกินนอนทำงานไม่เป็นเวลาเลย
เวลาต้องตื่นมาทำงานทั้งเหนื่อยๆจะจิตตก คิดว่าชีวิตนี้ช่างทุกข์เหลือเกิน
เมื่อคืนไม่น่าเล่นเน็ทจนดึกเลย อะไรอย่างนี้
ขอแนะนำให้ทุกคนนอนให้พอก่อนไปทำงานนะคะ
แต่ในกรณีนี้คุณพิมพ์พลอยอาจจะบอกว่าดี จะได้เอาทุกข์มาพิจารณาใช่ไหมคะ ;)
พี่ANGEL หายจากอาการกรดไหลย้อนหรือยังคะเนี่ย หายไวๆนะคะ
ท้ายนี้ก็ขอเป็นกำลังใจให้พี่หมอปฏิบัติได้สม่ำเสมอ
และเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปค่ะ _/|\_

Go Up