จะงดดื่มเบียร์ สุราและของมึนเมาทั้งหลาย

Started by โจ้, July 16, 2009, 09:48:51 am

previous topic - next topic
Go Down

โจ้

หลังจากดื่มเบียร์แทบทุกวันมาหลายปี พรรษานี้จะของดดื่มเบียร์ สุรา ให้ได้อย่างน้อยหนึ่งเดือน และจะตั้งใจดูจิตดูใจในชีวิตประจำวัน และปฏิบัติในรูปแบบทุกคืนก่อนนอนครับ  _/|\_

Yaowalak

นอกจากไม่ผิดศีลแล้วยังได้สุขภาพดีเป็นของแถมด้วย เยี่ยมไปเลยค่ะ  ::12::

อนุโมทนาค่ะ  _/|\_
*☆**★**☆** ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว **★**☆**★*

pd_aeh

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

นอกจากไม่ผิดศีลข้อ 5 แล้ว ยังได้เรื่องสุขภาพร่างกายด้วย ขอให้ทำให้สำเร็จ และมีแรงใจงดเว้นตลอดชีวิตเลย ในอนาคตต่อไปจ้ะ

kookkai

อนุโมทนาด้วยจากใจค่ะ

ได้ผลทั้งทางใจและทางสุขภาพอย่างไร
นำมาเล่าสู่กันฟังเพื่อเป็นแรงใจให้เพื่อน ๆ ด้วยนะคะ

::33::
"รู้ทันกิเลส วันนึงจะพ้นกิเลส" หลวงพ่อปราโมทย์

piyanuchsorn

เห็นด้วยค่ะ สิ่งที่ได้มาจากการงดเหล้า เบียร์ของมึนเมา ก็คือ ไม่ผิดศีล และมีสติ แถมมาด้วย

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

Aims

:D ขออนุโมทนาด้วยนะคะ
ถ้าทำได้ตลอดไปก็ยิ่งดี เพื่ดสุขภาพที่แข็งแรงด้วยค่ะ
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

korakort

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
ขอให้ทำได้ดังใจตั้งมั่นนะคะ
เราก็ตั้งใจงดลดละ แอลกฮอลล์เหมือนกันค่า
กินมาเกือบทุกวัน งดได้ก็ดีนะคะ ไม่กินก็ไม่เปลืองเงิน ตื่นเช้าก็สดชื่นกว่าเคยยยยยย
สู้ๆ ค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

sittnn

ผ่านมาช่วงหนึ่งแล้ว ได้ผลเป็นอย่างไรกลับมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ  _/\_ ::01:: ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

dang1304@yahoo.com

::33::อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ถ้าเป็นไปได้เลิกให้ตลอดก็ดีนะค่ะ  เพื่อสุขภาพที่ดีนะค่ะ ::33::

sittnn

พอดีได้ฟัง clip ที่มีผู้ไปกราบหลวงพ่อปราโมทย์แล้วสนทนาเกี่ยวกับการดื่มสุรา ลองฟังดูนะครับ  ::01::

http://wiz.wimutti.net/dhamma/items/20090825093859.html

โจ้

สวัสดีครับและขอขอบคุณทุกท่านที่เป็นกำลังใจให้นะครับ  _/\_ จากวันที่ตั้งสัจจะอธิษฐานไว้ จนถึงวันนี้ก็งดมาได้สองเดือนเศษๆ แล้วครับ สังเกตได้ถึงความเข็มแข็งในจิตใจ แม้จะว่าจะมีเหตุล่อใจหลายอย่าง เช่น บริษัทที่ทำงานจัดปาร์ตี้ เลี้ยงเหล้าเบียร์เพียบ ก็อดใจได้ครับ คิดว่าพรรษานี้ก็คงปลอดเหล้าเบียร์ไปเลย ตั้งใจว่าออกพรรษาจะไปร่วมงานทอดกฐินที่สวนสันติธรรมครับ

หากชีวิตนี้ไม่ได้พบกับคุณดังตฤณและหลวงพ่อปราโมทย์ และเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่ตั้งตนอยู่ในธรรม  ก็คงยากที่จะตั้งใจทำสิ่งดีๆ เหล่านี้ กราบขอบพระคุณพี่ดังตฤณและหลวงพ่อปราโมทย์ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ  _/|\_

Gogolico

มาร่วมอนุโมทนา แล้วก็เป็นกำลังใจให้ครับ  _/|\_

sittnn

อนุโมทนาจากใจนะครับ ยินดีด้วยจริงๆ  _/\_ ::01::

Go Up