งดเนื้อสัตว์ทุกวันพฤหัสฯ มา 3 ปีแล้วค่ะ

Started by mommom, September 03, 2009, 12:46:41 am

previous topic - next topic
Go Down

mommom

ไม่ทราบว่า จะเข้าข่าย สองวันฉันทำได้รึเปล่านะคะ

เพราะทำมานานแล้ว

ตั้งแต่ทานเจปี 49 เสร็จ ก็ตั้งใจว่า ต่อไปนี้ทุกวันพฤหัสฯ
ซึ่งเป็นวันเกิดของตัวเอง จะงดเนื้อสัตว์ค่ะ
ตอนแรกก็กลัวจะทำไม่ได้
แต่พอลองทำก็ทำได้นี่นา นี่จะสามปีแล้ว ดีใจจัง

หลังจากนั้นอีก 1 ปี ทานเจเสร็จก็ตั้งใจว่า
จะงดเนื้อสัตว์ทุกวันอังคาร ซึงเป็นวันเกิดของลูกสองคน

แล้วก็จะครบสองปีแล้วค่ะ ดีใจที่สุด

Aims

ขออนุโมทนาด้วยค่ะ
ขอให้คุณ mommom มีสุขภาพแข็งแรง  ::33::
จะได้ใช้ร่างกายนี้เพื่อการปฏิบัติธรรมให้ยิ่งๆ ขึ้นไปนะคะ  _/|\_
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

Angel

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ mommom ด้วยค่ะ  _/|\_
สำหรับ Angel ได้เริ่มทานมังสวิรัติทุกเช้าค่ะ ตอนนี้เข้าเดือนที่ 3 แล้ว
และจะพยายามทำต่อให้ได้นานที่สุดเช่นกันค่ะ

เป็นกำลังใจให้กันและกันนะคะ  ::33::  ::01::

mommom

ขอบคุณคุณ Aims และคุณ Angie นะคะ สำหรับกำลังใจค่ะ

จะพยายามทำให้ดีที่สุดค่ะ
แต่บางครั้ง ก็มียกเว้นค่ะ ถ้าไปกับคนหมู่มาก หรือต่างถิ่น
ก็อะลุ่มอะล่วยกันได้ จะได้ไม่สร้างความลำบากหรือภาระ
ให้กับตนเองและผู้อื่นค่ะ

บางทีก็ใช้วิธีเหมือนเจเขี่ยค่ะ  :D
เลือกทานแต่ผัก ๆ ก็เป็นใช้ได้ ใช่มั๊ยคะ

ทุกวันนี้ก็ชักชินแล้ว วันอื่น ๆ ก็ทานเนื้อสัตว์เล็กค่ะ
เชน ปลา หรืออาหารทะเล ค่อย ๆ ลดไปทีละน้อย

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Aggle  เช่นกันค่ะ
มีเพื่อนคนหนึ่งก็ทานมังสวิรัติทุกเช้าเหมือนกัน

ขอบคุณคุณ Aims ค่ะ
ตอนนี้ก็ฝึกนั่งสงบ เจริญสติก่อนนอนทุกคืนมาได้เกือบสองเดือนแล้วนะคะ
จากเมื่อก่อนแค่สวดมนต์ แผ่เมตตา อย่างเดียว
ก็หวังว่าสักวัน คงได้มีโอกาสไปปฏิบัติธรรมเต็มรูปแบบเหมือนคนอื่นบ้าง

ตอนนี้ก็ขอทำ บ้านให้เป็นวัด ไปพลาง ๆ
ตามคำแนะนำของน้องรักที่รักมากคนหนึ่งค่ะ
ก็นับว่า เริ่มเห็นผลบ้างแล้ว

เริ่มเบาขึ้นเยอะเลยค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

Angel

ยินดีให้กำลังใจแก่คนทำดีเช่นคุณ mommom ค่ะ ::02::
ไม่เป็นไรนะคะ กฎบางกฎก็ต้องมีการยกเว้นบ้างค่ะ
ถ้าทำให้ไม่สะดวก หรือเป็นภาระแก่ใคร เห็นด้วยค่ะ   :)
เพราะบางที มังสวิรัติของ Angel ก็เขี่ยเนื้อออกจากผักหรือไข่ เหมือนกันค่ะ
ทุกอย่างอยู่ที่ใจค่ะ  :D

ดีแล้วนะคะที่ทานเนื้อปลา เพราะมีไขมันต่ำ แต่มีประโยชน์สูง
แถมมี โอเมก้า 3 อีก เป็นน้ำมันปลาที่มีประโยชน์มากค่ะ  ;)

การฝีกปฏิบัติธรรม ไม่จำเป็นต้องทำที่วัด หรือ สถานที่ปฏิบัติธรรมก็ได้ค่ะ
เพราะทุกๆ ที่ที่เรามีสติ รู้กาย รู้ใจ อยู่เสมอ ที่นั้นก็เป็นสถานปฏิบัติธรรมแล้วค่ะ
บอกแล้วว่า ทุกอย่างอยู่ที่ใจ สถานที่เป็นแค่ส่วนประกอบค่ะ  ::02::

ขอให้คุณ mommom มีความก้าวหน้าในการปฏิบัติธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปนะคะ  _/|\_
Angel จะเป็นกำลังใจ และเอาใจช่วยค่ะ  ::33::

Soey

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ mommom ด้วยนะคะ _/|\_

brilliantty

อนุโมทนาด้วยค่ะ  _/\_

ค่อยๆทำทีละเล็ก ทีละน้อย

จากสองวัน สองเดือน สองปี

จนกลายเป็นนิสัยไปตลอดชีวิต

ชักอยากเริ่มงดเนื้อสัตว์ในทุกๆวันเกิดบ้างแล้วสิคะ

เพราะรู้สึกว่า วันใดงดเนื้อสัตว์ จิตใจมันสบายจริงๆค่ะ  ::01::

piyanuchsorn

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

ดีจัง อยากทำได้เหมือนกันน่ะค่ะ

งด ทานเนื้อสัตว์

ยินดีค่ะที่ได้อนุโมทนาบุญ

sittnn

อนุโมทนากับจิตเมตตาของทุกท่านด้วยนะครับ  _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

mommom

ลองดูสิคะ

บางคนก็ทานทุกวันพระ
แต่ทีนี้เป็นคนลืมเรื่อยเลยค่ะวันพระ
พอนึกได้ทีไรก็เลยทุกที

ก็เลยกำหนดเอาทุกวันเกิดของตัวเอง จำง่ายดีค่ะ

เผื่อแผ่บุญกุศลที่ได้แก่เพื่อน ๆ ทุก ๆ คนค่ะ สาธุ

พิมพ์พลอย

อนุโมทนาด้วยนะคะคุณ mommom  ::33::
พิมพ์พลอยเองก้องดทานเนื้อสัตว์ทุกวันพระค่ะ
เริ่มมาได้ประมาณเดือนนึงแล้ว รู้สึกดีมากค่ะ
กำลังคิดกับพี่ที่ทำงานด้วยกันว่าจะเพิ่มเป็นทุกวันพระและวันเกิดอยู่พอดี
มาอ่านข้อความเพื่อนๆ ในกระทู้นี้หลายคน เห็นทีได้ฤกษ์ต้องเริ่มทำเพิ่มบ้างแล้ว

งดทานเนื้อสัตว์ทุกวันพุธและวันพระ ..
แหม เสียงพ้องกันพอดีเลยเนอะ ^^  ::01::

อนุโมทนาด้วยใจจริงอีกครั้งนึงนะคะ  _/\_

http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

Angel

;) ว้าว เพิ่งรู้ว่าน้องอุ๊กก็เกิดวันพุธเหมือนกัน 

ส่วนใหญ่คนวันพุธมักจะมีเซ้นส์พิเศษ ไม่รู้ว่าจริงไหมเอ่ย

น้องอุ๊กว่ายังไงจ๊ะ  o_chessy

_/|\_ อนุโมทนากับคุณ mommom ด้วยนะคะที่ทำได้อยู่ตลอดเป็นระยะเวลายาวนาน

Angel ก็จะทานมังสวิรัติทุกเช้าให้ได้นานที่สุดเหมือนกันค่ะ

ใกล้ถึงเทศกาลกินเจแล้ว คุณ mommom ทานเจตลอดเทศกาลไหมคะ  ::m15::

mommom

ดีใจจังค่ะ มีเพื่อน ๆ ให้ความสนใจ

ทานเจตลอดเทศกาลค่ะคุณ Angle
เริ่มทานมาตั้งแต่ปี 34 ค่ะ พอทานเจเสร็จ ก็งดเนื้อวัวเลยตั้งแต่นั้นมา

ทานทุกปีค่ะ มีงดตอนคลอดลูกชายคนโต พอดีคลอดก่อนทานเจไม่กี่วัน
แล้วก็มางดอีกครั้งก็ตอนให้นมลูกสาวคนเล็กค่ะ เพราะเค้าไม่ทานนมผง ทานแต่นมแม่
ก็เลยงดทานเจ อยากให้ลูกได้สารอาหารเต็มที่น่ะค่ะ

นอกนั้นก็ไม่เคยเว้นเลยค่ะ

Angel

อนุโมทนาอีกครั้งนะคะ  _/|\_

คุณ mommom เป็นคุณแม่ที่รักลูกมากจริงๆ ค่ะ

ต้องให้ลูกได้สารอาหารเต็มที่ ก็เลยไม่ได้ทานเจตอนนั้น

แต่ตอนนี้ ลูกๆ น่าจะโตกันหมดแล้วนะคะ ก็เลยทานเจได้ทุกปี

Angel ก็เลิกทานเนื้อวัวมานานมากแล้วค่ะ และได้ทานเจมาหลายปีแล้วด้วย

แต่บางปีก็เป็นทานมังสวิรัติ แทนเจ เพราะเน้นที่ความสะดวกล่ะกันค่ะ

แค่เรางดเว้นเนื้อสัตว์ ก็ช่วยชีวิตพวกเขาได้เยอะแล้ว จริงไหมคะ  o_rolleyes

Go Up