ขี่รถช้าลง ..ให้ทางผู้อื่น

Started by yogurt2do, July 30, 2009, 12:35:44 am

previous topic - next topic
Go Down

yogurt2do

;D    ขออธิษฐานใจ  ว่า ใน สองวันต่อจากนี้

จะีขี่่รถช้าลง ไม่เกิน 40 กม./ ชม. และให้ทางผู้อื่น เท่าที่มีโอกาส

;D

Aims

:D ในฐานะเป็นคนข้ามถนน
ขออนุโมทนาในความตั้งใจดีด้วยนะคะ  ::01::
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

pim

แสดงว่าเป็นรถมอเตอร์ไซค์   ถ้าอย่างนั้นอย่าลืมใส่หมวกด้วยนะคะ

ให้ทางคนอื่นตามโอกาส.. ดีเลยละค่ะ

ยิ่งช่วงนี้ฝนตก  ถนนลื่น   ขี่รถช้าๆ ก็ปลอดภัยขึ้น
คนเดินข้ามถนนก็หนาวเปียกฝน  หยุดสักนิดให้คนเดินไปก่อนก็เยี่ยมเลยค่ะ    :) 

together

sittnn

อนุโมทนาในความเมตตาต่อเพื่อนผู้ร่วมถนนครับ
ขอให้ทำสำเร็จนะครับ ได้ผลเป็นอย่างไรในสองวันนี้ อย่าลืมกลับมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ  _/\_ ::01:: ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

brilliantty

อนุโมทนาด้วยค่ะ

ในฐานะผู้ที่ต้องข้ามถนนเป็นประจำ
กลับนึกรู้สึกขอบคุณอย่างมากให้กับผู้ที่เค้ายอมเริ่มต้นเสียสละเวลาชั่วครู่เพื่อให้เราข้ามถนนได้อย่างปลอดภัย

::33:: ส่งดอกไม้แทนคำขอบคุณ กับบุคคลเหล่านั้นค่ะ

yogurt2do

มารายงาน ผลการทดลอง ค่ะ  ทำได้สำเร็จแล้ว

ไม่น่าเชื่อ ว่า พอตั้งใจถึงขั้นอธิษฐาน
จะ ต้องได้เจอแบบทดสอบหลากหลายอยู่ตลอด
ทั้งแซง ทั้ง ตามมาทิ่มท้ายรถ  ทั้งคนเดินข้าม ทั้งข้ามถนนใหญ่ ข้ามสี่แยก...ฯลฯ
แค่สองวันเองเนี่ยค่ะ

หลังจากทำได้แล้ว
มีความสุขมาก   เรียกว่า มีสติขณะขี่รถ เพิ่มมากจริงๆ

ต้องบอกสาเหตุที่เลือก หัวข้อนี้

เพราะ  มีอยู่วันนึง  ผ่านหน้าวัด ไปเจอลูกหมา โดนรถชน
นอนตายอยู่ข้างถนน

กลัวก็กลัวนะคะ  คาวเลือดยังสดอยู่เลย ..

ดิฉันก็เลย กลับบ้านไปเอาเครื่องมือ
มาอุ้มลูกหมาใส่กระสอบ ไปฝังดินข้างๆวัด

แล้วบอกตัวเองว่า  ถ้าเราต้องฝากชีวิตไว้บนถนนทุกวัน

จะมีสติในการขับขี่    ไม่ไปเบียดเบียนใคร แม้แต่ตัวเองให้ต้องตายแบบนี้ค่ะ

ขอบพระคุณ ทุก reply นะคะ ที่ ร่วมมาอนุโมทนาบุญ

ขอบคุณ คุณ Aims คุณpim  คุณtogether คุณsittnn คุณbrilliantty ที่มาให้กำลังใจ

กำลังใจดี  มีชัยไปกว่าครึ่ง
คำพูดนี้ พิสูจน์แล้ว ว่าเป็นเรื่องจริงค่ะ

::01:: ;D ;D

yogurt2do

อ๋อ ลืมบอกไป 

ว่าจะตั้งใจทำต่อ ไปอีก 2 วัน 2 วัน อย่างที่คุณตังตฤณบอก

จะได้มีสติ ไป ทุกๆ วัน 

ดีไหมคะ

sani

::33:: ::33:: ::33:: ::33::
สู้ต่อไปนะค่ะ คุณเก่งมากๆเลยค่ะ

ดีมากๆเลยค่ะ อยากเอาอย่างบ้าง
แต่เนียคงต้องออกบ้านเร็วขึ้นด้วย เพื่อให้ขับอย่างมีสติ

yogurt2do

ขอบพระคุณ  คุณ sani ที่ให้กำลังใจมา มาก ทีเดียว

ไม่เก่ง ไม่เก่งเลย เพราะ เมื่อวันก่อน เผลอ บิดเร็วกว่า 40 กม/ ชม ซะแล้ว 
  เดี๋ยวๆ ก็เผลอ  เดี๋ยวๆ ก็ มีสติ   เป็นโรคลักปิด ลักเปิด  ค่า   ฮ่าๆ ๆๆ

sittnn

เป็นกำลังใจให้ครับ อนุโมทนากับความตั้งใจอธิษฐานดีๆนี้ด้วยนะครับ  _/\_ ::01:: ::33::

Angel

ขออนุโมทนากับคุณ yogert2do ด้วยนะคะ ถ้ามีคนคิดแบบคุณทุกคน อุบัติเหตุก็จะน้อยลงมากค่ะ Angel ก็เคยเห็นร่างอันไร้วิญญาณของน้องหมาบนถนนเหมือนกัน เห็นแล้วเศร้าจังค่ะ ได้แต่สวดสัพเพ สัตตาให้เขาไปเกิดใหม่ที่ดีขึ้น

ขอเป็นกำลังใจให้คุณทำสำเร็จดังที่ตั้งใจไว้ตลอดไปนะคะ  _/|\_ ::33::

panapien

พอเห็นหัวข้อที่คุณ yogurt ตั้งสัจจะอธิษฐาน ต้องสารภาพว่าละอายใจค่ะ
เมื่อวานเพิ่งขับรถกันท่าคนที่จะมาเบียด จนเขาไปหาที่เบียดข้างหน้าใหม่
พอทำแล้วก็รู้ตัว รู้สึกว่าทำไม่ดี ขาดน้ำใจ ด้วยคิดเสมอมาว่า
พวกคนชอบเบียดเป็นพวกเห็นแก่ตัว ไม่มีระเบียบ
แต่ถ้าเราจะมีน้ำใจกับคนที่ไม่ค่อยดี  ก็น่าจะดีกับใจเราเองเนอะ
เขาจะได้ใจ เห็นเราหมู หรือว่าขอบคุณเราไม่รู้ได้
ให้กำลังใจคุณ Yogurt2do ทำต่อไปนะคะ  ::33:: ::33:: ::33::

สิ่งดีๆ ตั้งใจทำ ได้ทั้งเราและผู้อื่น อนุโมทนาค่ะ

o_rolleyes

sittnn

รู้สึก topic ใกล้ตัวแบบนี้เป็นประโยชน์ต่อทุกๆคนเลยจริงๆนะครับ  ::33:: ::01::

อนุโมทนาอีกครั้งนะครับ  _/\_

noktalay

เป็นเรื่องที่น่ายินดีมากค่ะ ขับขี่รถอย่างปลอดภัย มีน้ำใจ จะช่วยลดอุบัติเหตุทั้งเขาและเรา...เป็นกำลังใจให้นะค่ะ ::33::

Go Up