รักษาวจีสุจริต

Started by BaiBua, July 30, 2009, 12:06:08 pm

previous topic - next topic
Go Down

BaiBua

วันที่ 31 ก.ค. และ 1 ส.ค. นี้
จะพยายามรักษาวจีสุจริต ได้แก่

เว้นจากการพูดเท็จ
เว้นจากการพูดส่อเสียด
เว้นจากการพูดคำหยาบ
เว้นจากการพูดเพ้อเจ้อเหลวไหล

ด้วยความตั้งใจค่ะ  _/\_

----------------------------
อภัยราชกุมารสูตร

วาจาที่ไม่จริง ไม่แท้ ไม่มีประโยชน์
และวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่ชอบใจของผู้อื่น
ตถาคตไม่กล่าววาจาเช่นนั้น

วาจาที่จริง แท้ แต่ไม่มีประโยชน์
และวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่ชอบใจของผู้อื่น

วาจาที่จริง แท้ มีประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่ชอบใจของผู้อื่น
ในข้อนี้ตถาคตย่อมรู้กาลที่พูด

วาจาที่ไม่จริง ไม่แท้ ไม่มีประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่ชอบใจของผู้อื่น

วาจาที่จริง แท้ ไม่มีประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่ชอบใจของผู้อื่น

วาจาที่จริง แท้ มีประโยชน์
และวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่ชอบใจของผู้อื่น
ในข้อนั้นตถาคต ย่อมรู้กาลที่จะพูด

_/|\_ _/|\_ _/|\_
------------------------------

Angel

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ BaiBua สำหรับความตั้งใจจริงที่จะทำวจีสุจริตใน 2 วันนี้ ถ้าทำสำเร็จ ก็คงไม่อยากเกินความสามารถที่จะทำตลอดไปหรอก จริงไหมคะ
กายกรรม 3 วจีกรรม 4 มโนกรรม 3 จะเป็นตัวต่อยอดให้คุณทำกาย วาจา ใจ ให้บริสุทธิ์ และสุจริต ต่อไปค่ะ
ขอให้สำเร็จในก้าวแรกก่อนนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ

Aims

::02:: ขออนุโมทนาและเอาใจช่วยนะคะ
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

sittnn

อนุโมทนากับความตั้งใจที่ดีมากครับ ขอให้ทำสำเร็จโดยสะดวก
และขอขอบคุณสำหรับพระสูตรดังกล่าวที่นำมาให้ศึกษากันด้วยครับ  _/\_ ::01:: ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

BaiBua

มารายงานผลการปฏิบัติค่ะ ด้วยการที่ัตั้งใจว่าจะสำรวมวาจา
ทำให้ก่อนที่จะพูดหลายครั้ง เกิดสติฉุกคิด ได้พิจารณาก่อนจะพูดอะไรออกไป
ก็ทำให้พูดน้อยลงนิดนึงค่ะ แต่มีเผลอคุยเล่นเพ้อเจ้อกับน้องชายตามความเคยชิน 2-3 ครั้ง และเผลอพูดไม่สมควรกับแม่อีก 1 ครั้ง ::)
คืนวันที่ 1 ได้นัดพบปะกับเพื่อนสมัยเรียนหลายคนที่ไม่ได้เจอกันนานแล้ว
เลยต้องใช้ความพยายามมากหน่อยในการระวังคำพูด เพราะตามประสาเพื่อนหญิง อยู่กันหลายๆ คนมักจะไม่พ้นการเมาท์คนนู้นคนนี้ :D เพื่อความปลอดภัยเลยนั่งฟังเป็นส่วนใหญ่ค่ะ

วันนี้และพรุ่งนี้ ก็จะพยายามระวังคำพูดให้มากขึ้น โดยเฉพาะกับคุณแม่
ขอบคุณสำหรับกำลังใจ และอนุโมทนากับทุกๆ ท่านด้วยค่ะ  _/\_

panapien

เอาใจช่วยคุณใบบัวค่ะ ตั้งสัจจะอธิษฐานในสิ่งที่ยาก หากทำได้ดี
ก็แสดงว่ามีสติได้ตลอดเวลา
มีพลาดหรือเผลอบ้าง ก็ขอให้ตั้งใจและสู้ต่อไปนะคะ
อนุโมทนาจริงๆ บุญนี้เห็นชัดๆว่าคนแวดล้อมได้อานิสงค์ทันที
และตัดวงจรการสร้างเจ้ากรรมนายเวร ใหม่ๆ .....

maew_neng

มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ และโมทธนานะคะ จะพยายามด้วยเหมือนกัน เรามาทำความดีร่วมกัน นะคะ ชอบๆๆ มีเพื่อนๆๆ เยอะๆๆ แบบว่าถึงไม่รู้จักกัน แต่ก็อุ่นใจค่ะ

BaiBua

August 07, 2009, 08:23:59 am #7 Last Edit: August 07, 2009, 08:25:39 am by BaiBua
รายงานการปฏิบัติค่ะ
การพูดเพ้อเจ้อด้วยความเคยชิน ยังมีอยู่บ้างค่ะ ก็พยายามรู้ทันต่อไป  o_tongue
ส่วนกับคุณแม่ ตั้งแต่วันนั้น ก็สามารถรักษาวาจาสมควรไว้ได้
ถึงแม้ว่าจะีมีเหตุการณ์ที่ทำให้คับข้องใจก็ตาม รูดซิปปากไว้อย่างดี ::m19::

ตั้งใจจะระวังคำพูดต่อไปเรื่อยๆ ค่ะ

เป็นกำลังใจให้ทุกคน และอนุโมทนาด้วยค่ะ  _/|\_   

Angel

อนุโมทนากับคุณ Baibua ด้วยค่ะ คุณทำสำเร็จไปอีกขั้นหนึ่งแล้วนะคะ ขอให้รักษาไว้ซึ่งการทำดีต่อไปนะคะ จะคอยเป็นกำลังใจให้ค่ะ  ::33::

sittnn

อนุโมทนาที่ทำตามความตั้งใจและเข้ามาแบ่งปันประสบการณ์เป็นกำลังใจให้กันและกันนะครับ  ::01:: _/\_ ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

เป็นกำลังใจให้คุณ Baibua เสมอค่ะ แล้วเขียนมาเล่าสู่กันฟังอีกนะคะ  ::02::

Angel

คุณใบบัว หายไปไหนแล้วเอ่ย
Angel รอให้กำลังใจอยู่นะคะ  ::m28::

wanrawee

อนุโมทนากับคุณใบบัวด้วยนะคะ  ::m50::

Go Up