มีสติดูกาย ดูจิต

Started by poonsri, July 16, 2009, 01:14:47 pm

previous topic - next topic
Go Down

Angel

อนุโมทนาบุญกับคุณ poonsri ด้วยนะคะที่ได้ไปอบรมที่เสถียรธรรมสถาน 3 วัน  _/|\_
Angel เองก็อยากให้บริษัทจัดอบรมหรืออนุญาตให้พนักงานลาไปปฏิบัติธรรมบ้างจังค่ะ
คราวที่แล้ว Angel ใช้ลาพักร้อนไปปฏิบัติธรรมอาทิตย์หนึ่งค่ะ
คิดเอาไว้ว่า จะไปปฏิบัติธรรมอย่างน้อยปีละครั้งก็ยังดี เพราะกระแสโลกค่อนข้างแรง
ทำให้เราอาจหลงลืมการปฏิบัติในชีวิตประจำวันไป  ::02::

ขอเป็นกำลังใจให้คุณมีสติดูกาย ดูจิต จนสำเร็จดังที่ตั้งใจไว้นะคะ  ::33::

sittnn

อนุโมทนาครับ พอได้หลักการจากที่ไปฝึกมาแล้ว ก็อย่าลืมนำมาฝึกต่อที่บ้านและในชีวิตประจำวันด้วยนะครับ จะเป็นประโยชน์สูงสุดเลย  _/\_ ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

Angel ก็ทำอย่างที่คุณ sittnn แนะนำอยู่ค่ะ  ::02::
แต่บางทีความเผลอ และความยั่วยุทางโลกเยอะ ทำให้หลุดอยู่บ่อยครั้ง
เพราะกระแสโลกค่อนข้างแรงค่ะ ถ้าเราฝึกจิตไม่ดีพอ เราก็จะกลับไปเป็นคนเดิมอีก
หวังใจว่า เราจะยืดเวลาการกลับเป็นคนเดิมที่มีกิเลสหนา ออกไปให้นานที่สุดเท่าที่สติจะมากพอ

เป็นกำลังใจให้คุณ poonsri และเพื่อนๆ ทุกคนด้วยนะคะ  ::33::

poonsri

ขอบพระคุณ คุณ Sittnn กับคุณ Angel ค่ะ ที่ให้กำลังใจ ตั้งใจไว้ว่าจะปฏิบัติทุกๆวันค่ะ
- เมื่อวันก่อน เดินออกกำลังกายและใช้สติดูกายเดินไปด้วย ก็มีเผลอออกไปคิดอย่างอื่น เมื่อรู้ตัวก็รีบกำหนดสติใหม่แล้วพบว่า ทันทีที่ดึงสติกลับมารู้ตัว ก็รู้ว่าเกิดอาการผ่อนคลาย ทำให้รู้อีกว่าในระหว่างที่เผลอไปเกิดความตึงเครียดขึ้นในสมองโดยไม่รู้ตัว ค่ะ
- ก็จะพยายามเฝ้าดูกาย ดูจิตไปเรื่อยๆค่ะ

Angel

ยินดีเป็นกำลังใจให้เสมอค่ะ  ::33::

sittnn

poonsri

ห่างหายไปหลายวันค่ะ ตอนนี้กลับจากไปฝึกอบรมมาแล้ว  ก็กลับมาทำงานประจำเข้าสู่ภาวะที่จำเจซ้ำซากอีกครั้งหนึ่ง ช่วงระหว่างวันมีแต่งานกับงาน หาเวลาพักดูกาย ดูจิตไม่ค่อยจะมี หลงลืมตัวไปมาก แต่ก็พยายามใช้เวลาช่วงพักทานอาหารกลางวัน กับตอนเย็นและตอนเช้าที่อยู่บ้าน ฝึกดูจิตไปเรื่อยๆค่ะ กลางคืนก็สวดมนต์และนั่งสมาธิค่ะ

Angel

อนุโมทนาค่ะ ดีแล้วค่ะที่ฝึกดูกายดูใจในเวลาที่สะดวก  _/|\_
หลวงพ่อปราโมทย์ บอกว่า ถ้าเวลาทำงาน ก็ไม่ต้องมาดูกายดูใจหรอกค่ะ
เพราะการทำงานต้องใช้ความคิด ไม่สามารถมารู้กาย รู้ใจได้
ดังนั้น คุณ poonsri ทำในเวลาพัก หรือเวลาที่ไม่ต้องคิดงานดีกว่าค่ะ

เก่งมากเลยนะคะ ทำได้ครบสูตรเลย ทั้งรู้กาย รู้ใจ สวดมนต์ และนั่งสมาธิ
Angel มีนอนสมาธิด้วยค่ะ แล้วก็หลับไปเลย แหะ แหะ  ::115::

เป็นกำลังใจให้คุณ poonsri เสมอค่ะ  ::33:: ::02::

Soey

อนุโมทนาบุญกับคุณ poonsri ด้วยนะคะ _/|\_
เจริญในธรรมยิ่งขึ้นๆ นะคะ

sittnn

หมั่นระลึกถึงสิ่งที่เราได้อธิษฐานไว้บ่อยๆ สามารถช่วยให้เราไม่หลงลืมนานนะครับ
อาจหากระดาษเขียนแปะไว้ตามจอคอมพิวเตอร์ หน้ากระจก หรือที่ต่างๆที่มองเห็นง่าย
สิ่งพวกนี้ช่วยชีวิตเราได้เยอะเลยครับ  เป็นกำลังใจให้นะครับ _/\_

พิมพ์พลอย

http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

wanrawee

poonsri

ขอบคุณ คุณAngel คุณSoey คุณsittnn คุณพิมพ์พลอยและคุณwanrawee นะค๊ะ ที่เป็นกำลังใจให้ค่ะ _/|\_
poonsri จะพยายามค่ะ ::12::
และจะทำอย่างที่คุณsittnn แนะนำค่ะ พรุ่งนี้เช้าขึ้นที่ทำงานจะเขียนแปะไว้หน้าจอคอมเลยค่ะ คงจะได้ผลแน่ๆ ::115:: ::115::
ขอบคุณมากค่ะ _/|\_

Angel

ยินดีค่ะคุณ poonsri  :)
และขอขอบคุณที่แวะมาทักทายที่กระทู้ของ Angel
พร้อมทั้งตั้งใจให้ปัจจัยเพื่อร่วมบุญกับพวกเราค่ะ
ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้านะคะ  _/|\_

ขอบุญนี้ส่งให้คุณ poonsri และครอบครัวมีความสุขทุกวัน
สุขภาพกาย ใจ แข็งแรง มีดวงตาเห็นธรรม
และบรรลุมรรค ผล นิพพาน ในอนาคตกาลอันใกล้นี้ด้วยเทอญ สาธุ 
_/|\_ _/|\_ _/|\_

poonsri

สาธุ _/|\_
เช่นกันค่ะ  บุญทั้งหลายนี้และพรอันประเสริฐนี้ ขอให้เป็นของคุณ Angel และครอบครัวด้วยเช่นกัน เทอญ  สาธุ  _/|\_ _/|\_ _/|\_

Go Up