ตั้งใจ...คิดก่อนพูดให้มากที่สุด

Started by yuwa, September 14, 2009, 08:10:32 am

previous topic - next topic
Go Down

dang1304@yahoo.com

สวัสดีค่ะคุณ yuwa
......จะเริ่มต้นอะไรดีหรือค่ะ ขออนุญาติแนะนำคุณ yuwa นะค่ะ
อย่าคาดหวังทุกครั้งที่ทำดี ไม่ต้องคาดหวังว่าใครจะเห็นหรือตอบแทนเรา  อย่ายึดติด เราทำดีเราก็รู้อยู่แก่ใจดี เรามีความสุขที่ได้ช่วย เรารู้สึกมีคุณค่าที่ได้ทำ  บุญก็เป็นของเรา ความดีก็เป็นของเรา เขาจะขอบคุณหรือไม่ ความดีหรือบุญนั้นก็ไม่ได้ไปไหน ถ้าคาดหวังก็จะผิดหวัง เป็นธรรมดาของมนุษย์ ฝึกใหม่นะค่ะ แล้วจะมีความสุขมากขึ้นค่ะ 
           ::33::    ส่งดอกไม้มาให้กำลังใจค่ะ ..สู้สู้.. ::33:: ::33:: ::33::ขอให้ดอกไม้บานในใจคุณyuwa จะได้สดชื่นและมีกำลังใจค่ะ ::33:: ::33:: ::33:: ::33:: ::33:: ::33:: ::33::

อิกคิว

เดี๋ยวรบกวนคั่นจังหวะนิดหนึ่งนะครับ  เดี๋ยวเขาจะปิดห้องแล้ว(ยืมคอมพ์ที่ห้องใช้น่ะครับ)

คือสูตรรักษาอาการเจ็บคอเป็นหวัดนี้ เป็นของเภสัชสุภาภรณ์ ที่ออกทีวีบ่อยๆนะครับ

มีดังนี้  ถ้าเริ่มเจ็บคอ ฟ้าทะลายโจร 4 เม็ด ขมิ้นชัน 2 เม็ด เช้าเย็น กินจนหายเจ็บคอ

ถ้าจะกินป้องกัน  หรือ เจ็บน้อยลงแล้วก็ ฟ้าทะลายโจร 2 เม็ด ขมิ้นชัน 2 เม็ด เช้าเย็น

ถ้าหายก็หยุดได้เลย  ไม่ต้องกินห้าหรือเจ็ดวัน 

อ้อ ขมิ้นชันที่กิน กินเพราะว่าแก้ฤทธิ์ของ ฟ้าทะลายโจรที่ทำให้ท้องอืดน่ะครับ  แล้วก็

มีเพื่อนแนะนำว่า สามารถกินร่วมกับ วิตามินซี 1000 มก.ได้ ถ้าเป็นมากก็กิน 2 เม็ด

เช้าเย็น  ถ้าดีขึ้นก็ 1 เม็ด เช้าเย็น  ไม่มีอาการก็หยุดได้เลยครับ

ผมลองแล้วทั้งสองสูตรได้ผลดีมากๆ แต่ถ้าเป็นหวัดแล้วไม่ได้ผลต้องกินตอนเริ่มต้น

ถึงจะได้ผลดีครับ
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

sun

::33:: ::33:: ::33:: ::12::
   เป็นกำลังใจให้ทำความดีต่อไปครับ
อย่างน้อย เหตุการณ์นั้นก็ทำให้คุณ yuwa เห็นสภาวะธรรมในใจของตัวเองครับ
ก้าวหน้าอีกขั้น
อนุโมทนาด้วยนะครับ _/\_ ;D
วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

yuwa

คุณDang คะขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
ก่อนอื่นเราต้องยอมรับก่อนว่าเราติดดี
ไม่รู้มาจากไหน แต่เป็นมาตลอดค่ะ
ตามกระแสสังคม และนิสัยที่ติดตัวอยู่ แบบไม่รู้ตัวว่าคาดหวัง
ไม่เคยพิจารณาจริงๆจังๆ
ต่อไปก็จะพยายามปรับความคิดใหม่เมื่อรู้สึกตัวว่ากำลังติดดี
จะต้องปล่อยวางบ้างใช่ไหมคะ
_/\_
คุณหมออิกคิว
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับสูตรยา
อย่างน้อยก็จะนำมาใช้กับตัวเอง
และแนะนำเพื่อนๆ
เพราะยาหาไม่ยาก และกินไม่ยากด้วย _/\_
คุณ Sunคะ
แบบนี้เรียกว่า เห็นสภาวะธรรมเหรอคะ
คิดว่าน่าจะเห็นตอนที่พิมพ์ มันช้าไปมากเลย
แต่ก็ถือว่าดีก็แล้วกันนะคะ
ขอบคุณค่ะ
วันนี้โดนเช็คการทำงาน
โชคดีไม่เครียดมาก ไม่เกร็ง คนเช็คก็ใจดีใช้ได้
ถือว่าผ่านมาด้วยดี
ไม่รู้เป็นเพราะใจเราได้รับการฝึกบ้างแล้ว
หรืออะไรไม่ทราบนะคะ
แต่บางทีก็เหมือนตัวเองดูตัวเองเวลาที่นึกขึ้นได้ค่ะ
จะลองดูต่อไปค่ะ ::33::

yuwa

วันนี้ไม่รูดีหรือไม่ดี
แต่อย่างน้อยย้อนคิดถึงความรู้สึกโดยรวมวันนี้
ก็ไม่เครียดค่ะ
ทั้งๆที่ปกติน่าจะเครียดและไม่สบายใจกว่านี้
_/|\_
ปล่อยวางได้ก็ดีค่ะ
เป้นกำลังใจให้ทุกคนค่ะ ::33::

yuwa

สองวัน...ฉันทำได้
วันพรุ่งนี้และเย็นมะรืนนี้
จะอ่านหนังสือที่ต้องอ่านให้จบ
อย่างน้อย1รอบ _/|\_

ช่วงนี้ทุกคนหายไปไหนกันนะ
ขอให้ทุกคนโชคดี มีความสุขกันถ้วนหน้าค่ะ
Good Night :-*

yuwa

วันนี้อ่านหนังสืออย่างที่อธิษฐานไว้
แต่ยังไม่จบ
ขอไปอ่านต่อนะคะ
ไม่เครียดเลยดีจัง :)

piyanuchsorn

เป็นกำลังใจ ให้อีกแรงค่ะ สู้ๆๆน่ะค่ะ

มีเคล็ดลับอยู่อย่างหนึ่งที่ดิฉันเอาไว้ใช้ก็คือ คิดก่อนพูด

ว่าสิ่งที่จะพูด เหมาะ สม กับเวลา เหมาะสมกับบุคคล เกิดโทษกับใครรึป่าว

แล้วค่อยพูดค่ะ

ดิฉันเคยฟัง จาก รายการธรรมมะ น่ะค่ะ

เค้าบอกว่า ถึงแม้ว่าเป็นเรื่องจริง แต่เมื่อพูดไปแล้วก็ให้เกิดทุกข์

กับผู้อื่น ไม่ก็ไม่ได้เป็นเรื่องดีเสมอไป เช่น

เห็นสามีคนอื่นไปกับผู้หญิง แล้ว เราก็นำความจริงนี้ไปบอกเค้า

ความจริงมันก็ดีอ่ะค่ะ แต่เราจะไปก็ให้เกิดความทุกข์ใจกับภรรยาเค้า และบางครั้งอาจไม่ใช่ความจริงก็เป็นได้

ยังงัยก็อนุโมทนาบุญด้วย ค่ะ สู้ๆน่ะ

yuwa

ขอบคุณค่ะ
ที่แนะนำจำได้ว่าเคยเห็นตาราง
ที่ทำสรุปว่าพระพุทธเจ้ามีหลักการในการพูดยังไง
ที่บอกว่า จริง มีประโยชน์ อาจทำให้คนฟังพอใจหรือไม่พอใจก็ได้ถึงพูด
อะไรประมาณนี้ค่ะ
แต่เวลาทำงาน
บางทีก็เตือนหรือสอนคนอื่นไม่ค่อยเป็นค่ะ
คงต้องพยายามต่อไป
เมื่อคืนง่วงมากแต่ก็ตั้งใจอ่านหนังสือที่อธิษฐาน
รู้สึกดีที่เราได้ทำตามที่อธิษฐานจนได้
ไว้คุยกันใหม่ค่ะ ::33::

Angel

สวัสดีค่ะ น้องยุ

พี่หลิงอ่านเรื่องของน้องยุแล้ว เห็นด้วยว่าน้องมีสติเร็วและดีใช้ได้ที่ได้ช่วยชีวิตคนๆ หนึ่งไว้

มีทั้งความดีใจที่ได้เป็นผู้ให้ความช่วยเหลือ และเสียใจที่ไม่ได้รับคำชมตอบแทน

อยากบอกว่าทุกคนก็เคยมีความรู้สึกนี้ทั้งนั้นค่ะ สิ่งนี้เรียกว่า โลกธรรม 8

หมายถึง ได้ลาภ เสื่อมลาภ ได้ยศ เสื่อมยศ สรรเสริญ นินทา สุข ทุกข์

ทั้ง 8 สิ่งนี้เกิดขึ้นกับทุกคน น้องยุจะเห็นว่ามันจับกันเป็นคู่ เพื่อที่จะบอกว่ามีเกิดก็มีดับเป็นธรรมดา

ไม่มีอะไรแน่นอน ทุกอย่างเป็นสิ่งชั่วคราว

ให้วางใจเป็นกลางกับโลกธรรมทั้ง 8 นี้ชีวิตก็มีความสุขเพิ่มขึ้นค่ะ

การที่เรารู้ว่าใจมีความดีใจหรือเสียใจ ก็เป็นสภาวะธรรมอย่างหนึ่งค่ะ

ให้ตามรู้ตามดูใจต่อไป พอเราฝึกไปเรื่อยๆ เราจะเห็นทุกสิ่งเป็นแค่ธรรมดาของโลก ก็แค่นั้นเองค่ะ

เมื่อเราทำความดีแล้วไม่มีคนชมหรือสรรเสริญ เราก็ชมตัวเองได้นี่คะ

ยิ้มกับความดีที่ตัวเองได้ทำ แล้วจดใส่สมุดบันทึกการทำความดีทุกวัน หรืออาจจะบันทึกไว้ในใจก็ได้

ขอให้น้องยุทำความดีต่อไปนะคะ คิดดี พูดดี ทำดี แล้วสิ่งดีๆ จะมาน้องยุเองค่ะ

เป็นกำลังให้เสมอนะคะ

Angel พี่หลิง

yuwa

ขอบคุณคุณครูPiyanuchsorn และครูAngelมากค่ะ
รวมถึงครูคนอื่นๆที่แนะนำ สั่งสอน ถ่ายทอดคำสอน
ที่นี่ทำให้my life abit changed
แต่เปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นแน่ค่ะ
โลกธรรม8จริงๆด้วยนะคะ
ไม่รู้ทำไมคนเรายังคงปล่อยวางลาภ ยศ สรรเสริญ สุขและความเสื่อมไม่ได้เสียที
ทั้งที่ทุกคนก็น่าจะรู้
หรือว่าเรายังไม่ตระหนัก เห็นโทษภัยของมันใหญ่หลวงพอนะคะ
ขนาดเราผู้หวังความหลุดพ้นยังทำได้ยาก
แล้วถ้าเราอยู่ห่างธรรมะมากกว่านี้
มิยิ่งแย่หรือคะเนี่ย
เป็นกำลังใจให้ทุกคนผ่านพ้น
ทั้งทางโลกและทางธรรมนะคะ ::33::

อิกคิว

แวะมาทักทายครับ^^
ดีนะครับที่มีคนมาแนะนำให้พูดคุยกันแบบนี้
ธรรมะนี้พอเราทำศึกษาปฏิบัติไประยะหนึ่ง
แม้เป็นแค่ความเข้าใจแต่ก็ทำให้เรา
ละความยึดถือผิดๆไปได้เยอะ
และปล่อยวางได้มากขึ้นเอง

ในส่วนตัวของผมเอง
ผมว่าอัตตามานะนี่แหละเป็น
สาเหตุใหญ่ของความขัดแย้ง
ทั้งการพูดด้วยความรุนแรง
ทั้งการคิดในส่วนที่กระทบอัตตาของเรา

หลวงพ่อชากล่าวว่า

"คนที่เข้าใจตัวเองได้ถึงที่สุด
ก็คือคนที่เข้าใจว่าตัวเองนั้นไม่มี"

นี่แหละครับ ความขัดแย้งมันจบลงตรงนี้เอง

เจริญธรรมนะครับ

อิกคิว
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

พิมพ์พลอย

ยังอ่านไม่ละเอียดค่า แต่อยากส่งดอกไม้ให้ก่อน  ::33:: ::33::
ช่วงนี้เหนื่อยๆ จากงานทางโลกมากเหมือนกัน

แต่ก้อยังสู้อยู่นะจ๊ะ
เสียดายที่จะไม่ได้ไปเจอยุกับพี่หลิง
ยังไงถ่ายรูปกันไว้แล้วส่งเมลมาให้พิมพ์พลอยดูด้วยน้า

^_____^
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

yuwa

ต้องมาเจอด้วยตัวเองสิคะคุณอุ๊ก อิอิ

พี่หมอคะ เรื่องตัวตน
ถ้าให้ตอบแบบไม่ลำเอียง
ตัวตนของYuwaใหญ่มาก
เป็นคนชอบแก้ตัวค่ะ
หลังๆก็พยายามหยุดแก้ตัวเมื่อรู้สึกตัวบ้าง
แต่ก็ยังเป็นอยู่
เมื่อเป็นอยู่และอยากให้อภัยตัวเองก็พยายามปล่อยบ้าง
ตัวใหญ่ๆก็คงต้องใช้เวลาดูหน่อย
แต่ก็หวังว่าวันหนึ่งจะเห็นความจริงค่ะ _/|\_
ขอบคุณ...สำหรับทุกสิ่งทุกอย่างค่ะ
  ::33::

dang1304@yahoo.com

Go Up