จะฟังเทศน์ของหลวงพ่อให้ได้วันละอย่างน้อยครึ่งชั่วโมงค่ะ

Started by แดง, July 19, 2009, 11:05:01 pm

previous topic - next topic
Go Down

แดง

เนื่องจากวันนี้ได้ข่าวดีของพี่ท่านนึง _/\_  ทำให้กระตือรือล้นในการปฏิบัติมากขึ้น ;D  ที่ผ่านมาก็ปฏิบัติแบบขี้เกียจอยู่บ่อยๆ  ไม่ค่อยกล้าอธิษฐานอะไรยากๆกว่านี้ค่ะ  เลยของลองซักสองวันก่อนค่ะ ::01::

sittnn

อนุโมทนากับความตั้งใจที่ดีมีประโยชน์ที่สุดครับ
ร่วมเป็นกำลังใจให้ทำสำเร็จนะครับ _/\_ ::01:: ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

แดง

เฮ้อ...ทำได้สองวัน19-20  พอเมื่อวานก็หลับซะก่อนแล้ว...เฮ้อ   ไม่รู้ว่าฟังไปได้เท่าไหร่ ::)     ว่าจะทำไปเรื่อยๆก็เลยชักจะไม่มั่นใจตัวเอง  ดูเหมือนเป็นนิสัยเสียประจำไปแล้ว  จะตั้งตันใหม่ละกันค่ะ _/\_     

sittnn

มีทำได้บ้างไม่ได้บ้างก็ไม่เป็นไร ลองดูใหม่นะครับ  :)

ผมเคยลองตั้งใจทำเรื่องนี้เหมือนกันครับ
ตอนนั้น(จนถึงตอนนี้)คือพอกลับมาถึงบ้านปุ๊บ หรือตื่นนอนปั๊บ ก็เปิดฟังทันที
ถึงเราจะทำโน่นทำนี่ไปด้วยก็ไม่เป็นไร เพราะเราตั้งใจจะ "ฟังเล่นๆ" สะสมไว้ครับ
แล้วถ้าตอนไหนมีเวลาว่าง หรือต้องการฟังจับใจความ
ก็ค่อยมานั่งฟังอย่างตั้งใจในเรื่องที่ติดใจอีกครั้งครับ  _/\_ ::01::

เป็นกำลังใจให้นะครับ  ::33::

brilliantty

อนุโมทนาในความตั้งใจด้วยนะคะ _/\_

ขอเป็นกำลังใจให้อีกแรงค่ะ  ::33::

นับหนึ่งใหม่ด้วยกันทุกวันนะคะ  ::02::

แดง

จากวันที่22 กค จนถึงวันนี้ 26 กค ยังทำได้ต่อเนื่องอยู่ค่ะ  (แอบนับที่ไปฟังหลวงพ่อที่วัดไปด้วย ;))  ตั้งใจจะทำต่อเนื่องไปเรื่อยๆค่ะ  ถ้าโครงการยังมีอยู่ไปตลอด  วันไหนหลุดอีกจะเข้ามาสารภาพค่ะ :D
                                          แดง

Think Plus

อนุโมทนาค่ะ  _/\_  เป็นสิ่งที่ดีที่สุดเลยค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆค่ะ ::33::

sittnn

อนุโมทนาครับ เป็นกำลังใจให้ทำต่อไปเรื่อยๆนะครับ  ::01:: _/\_ ::33::

แดง

เข้ามารายงานและสารภาพค่ะ  จาก22กคถึง9สค ก็ทำได้มาเรื่อยๆ ฟังเช้าบ้างเย็นบ้างบางวันก็ได้ทั้งเช้าเย็น  มาวันที่10สคทำตัววุ่นวายไร้สาระจนเหนื่อย เลยหลับจนได้ o_die   ไม่มีข้อแก้ตัวค่ะ   ก็จะเริ่มใหม่ต่อไปค่ะ

Aims

ขออนุโมทนากับคุณแดงด้วยนะคะ
ทำงานหนัก รักษาสุขภาพด้วยค่ะ  ::m19::
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

sittnn

"นับหนึ่งใหม่ทุกวัน"

อะไรที่เคยทำดี ก็รู้ไว้ แล้วนับหนึ่งใหม่ทำต่อ
อะไรที่ทำพลาดพลั้ง ก็รู้ไว้ แล้วก็นับหนึ่งทำดีใหม่เหมือนกันครับ

อนุโมทนากับความตั้งใจที่ดี ขอให้ทำสำเร็จโดยง่ายนะครับ  _/\_ ::01:: ::33::

Angel

Angel ก็ฟังซีดีธรรมะของหลวงพ่อปราโมทย์อยู่เหมือนกัน แต่ไม่ได้ฟังทุกวัน
และได้เริ่มเปิดให้คุณแม่ฟังบ้างแล้วค่ะ อาจจะตั้งใจฟัง หรือฟังเล่นๆ ก็ไม่เป็นไร
ฟังไปบ่อยๆ เรื่อยๆ ก็จะซึมซับไปเอง เพราะธรรมะของหลวงพ่อเหมือนเดิมค่ะ
คุณแม่ยังบอกเลยว่า แผ่นซีดีวนกลับมา แต่จริงๆ ไม่ใช่หรอกค่ะ หลวงพ่อพูดเหมือนกันทุกครั้งเวลาเทศน์ค่ะ เพราะท่านต้องการให้เราเข้าใจแก่นแท้ของธรรมะ

จะคอยตามรู้กาย รู้ใจ ไปเรื่อยๆ ตามที่หลวงพ่อสอน และ เริ่มต้นนับหนึ่งใหม่ทุกวันค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้คุณแดง ทำสำเร็จดังที่ตั้งใจไว้ด้วยนะคะ  _/|\_ ::02::

pim

เป็นความตั้งใจที่ดีมากๆ เลยละค่ะ

ค่อยๆ ทำไปนะคะ

ขอชื่นชมกับวันที่คุณแดงเล่าว่า  "ทำไม่สำเร็จ ไม่มีข้อแก้ตัว"

ธรรมชาติของคนเรามักจะปกป้องตนเอง

พอปกป้องแล้ว ก็อดจะบิดเบือน หาเหตุผลเข้าข้าง 

และก็ผลักความผิดให้คนอื่นหรือสิ่งอื่นไม่ได้

การยอมรับง่ายๆ ว่า    "ฉันผิดเอง  ฉันไม่แก้ตัว"

แค่นี้ก็เป็นสัญญาณที่เอื้อต่อการพัฒนาตนเองมากๆ  แล้วละค่ะ

::12::

จะเอาไว้เตือนตัวเองด้วยนะคะ   ขอบคุณค่ะ 

_/|\_

แดง

Quote from: Aims on August 12, 2009, 01:41:42 am
ทำงานหนัก รักษาสุขภาพด้วยค่ะ  ::m19::

ขอบคุณค่ะ งานไม่ถึงกับหนักมากค่ะ  แต่หาเหตุไม่ภาวนาได้บ่อยๆค่ะ ::115::

Go Up