2 วันนี้ตั้งใจจะ....

Started by wanrawee, July 18, 2009, 10:11:27 am

previous topic - next topic
Go Down

wanrawee

คุณyuwa คะ โกรธได้ค่ะ
เราเองก็ยังโกรธอยู่หมือนกันเพียงแต่ถ้าโกรธก็ให้รู้ว่าโกรธ....

แล้วก็อย่าหลงไปกับอารมณ์โกรธ....เราแค่รู้ว่าโกรธก็พอลองดูเล่นๆว่าโกรธแค่ไหน มากหรือน้อย

แล้วมันตั้งอยู่ได้นานมั๊ย....แล้วยังโกรธเท่าเดิมอยู่มั๊ย....

ลองดูนะคะ o_smiley

Angel

;) เดี๋ยวนี้น้องฝนเป็นผู้ชำนาญการด้านความโกรธไปซะแล้วเหรอเนี่ย

ดีใจจังที่น้องฝนแนะนำคุณ yuwa แบบนี้   ::m15::

แสดงว่าเข้าถึงธรรมะของหลวงพ่อปราโมทย์แล้วใช่ไหมเอ่ย

:) คุณ yuwa คะ อย่าไปสร้างคอนโด หรือ Apartment ที่นรกไว้เลยนะคะ

ความโกรธแค่เรารู้ และดูเขาไปเรื่อยๆ เขาจะอายไปเอง และจะไม่ออกมาให้เราเห็นบ่อย

ถ้าเราฝึกจนเก่งขึ้น เราจะเป็นแค่ผู้ดู และเฝ้าสังเกตุการณ์เท่านั้น อย่าลงไปเป็นผู้เล่นซะเองเลยนะคะ

ส่วนใหญ่ทุกคนจะมีอัตตา ego ในตัวเองสูง ขอให้คิดว่าจริงๆ แล้วไม่มีอัตตาเลย

มีแต่อนัตตา คือ ความไม่แน่นอน เท่านั้น เพราะฉะนั้น อย่ายึดติดอะไรเลย

ขอให้ปล่อยวาง และทำใจให้เป็นอุเบกขา คุณก็จะมีความสุขมากขึ้นค่ะ

ป.ล. ได้รับ e-mail แล้ว Angel จะส่งเรื่องดีๆ ไปให้อ่านนะคะ  ::ene25::

yuwa

ต้องดูว่าโกรธมากแค่ไหน นานไหม เท่าเดิมไหมเหรอคะ ::)
จะจำได้ไหมเนี่ย เวลาไม่พอใจ
นึกขึ้นมาทีไรมันก็จะไม่พอใจ
เพราะเราจำได้ ก็เลยนึกได้ ก็เลยไม่พอใจอีก
แต่ว่าคิดอีกที ก็จำไม่ได้แล้วค่ะฝนว่าโกรธคราวที่แล้วเป็นยังไง
แต่นี่ก็มีเรื่องให้โกรธใหม่อีกแล้วค่ะ
ไม่อยากจะเชื่อเลยว่า เราจะโกรธได้บ่อยขนาดนี้ ;D
โอยๆทำไงดีคะ ::115::

wanrawee

เอาน่ะ....
อย่างน้อยก็เริ่มรู้แล้วใช่มั๊ยล่ะ..ว่าเราโกรธบ่อย...

สงสัยก็ให้รู้ว่าสงสัยนะคะ

Angel

แวะมาส่งกำลังใจให้น้องฝนนะจ๊ะ ::33::

สงสัยจะงานยุ่ง เลยไม่ค่อยเห็นฝนส่ง mail มาอีกเลย

วันก่อนเสียดายน้องฝนไม่ได้ไปฟังธรรมะพระอาจารย์ปราโมทย์ด้วยกันกับพี่

พี่เลยสละที่ให้น้องที่เป็นครูพี่เลี้ยงด้วยกันไป

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้น้องสาวเล็กพริกขี้หนูคนนี้นะคะ

:) น้องยุคะ แค่รู้ว่าโกรธค่ะ ไม่ต้องไปจำอะไรมากมาย

รู้แล้วก็วาง เกิดแล้วก็ดับ เป็นสภาวะธรรมอย่างหนึ่งเท่านั้น

อย่าไปยึดไว้นะคะ ปล่อยมันไป เพราะทุกอย่างเป็นแค่ชั่วคราว

เป็นกำลังใจให้นะคะ  ::33::

yuwa

ขอบคุณทั้ง ฝน และนางฟ้านะคะ
เดี๋ยวนี้ฝนเป็นติวเตอร์ให้ได้สบายแล้วเนี่ย
อีกหน่อยนางฟ้าก็พาฝนไปสอนด้วยได้เลยนะ อิอิ
ไว้จะตามไปเป็นลูกศิษย์ พิชิตความโกรธ ด้วยคน
::115::
เราจะเดินไปด้วยกันสู่วันใหม่
สู่วันที่ใจเราเป็นอิสระ
จากสิ่งร้อยรัดทั้งปวงด้วยกันนะจ้ะ สู้ สู้ ::33::

poonsri

เป็นไงจ๊ะน้องฝน หายเงียบเลย
สงสัยเตรียมตัวรับงานใหม่??? :-[
สู้ สู้ ค่ะ ::12::

dang1304@yahoo.com

Angel

น้องฝนเป็นยังไงบ้างเอ่ย ส่งข่าวคราวมาให้พี่หลิงรู้ด้วยนะจ๊ะ

เป็นกำลังใจให้นะจ๊ะ  ::33::

พิมพ์พลอย

ชอบจัง "ลูกศิษย์พิชิตความโกรธ" .. เท่ดีเนอะ .. ฝนว่าไง?  ::115::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

Angel

น้องฝนเป็นไงบ้างเนี่ย งานใหม่เข้าที่เข้าทางรึยังจ๊ะ

เข้ามาคุยกันบ้างนะ ส่ง mail หากันก็ได้ คิดถึงนะ  :-*

poonsri

ท่าจะงานยุ่ง ใช่มั้ยจ๊ะ :-[
เดี๋ยวเข้าที่เข้าทางดีแล้ว ก็จะสบายแล้วหละ
หนาวแล้ว ก็รักษาสุขภาพด้วยนะ เดี๋ยวจะไม่สบายจ้ะ

Angel

เงียบไปเลย เขียน mail ไปก็ไม่ตอบ  :(

น้องฝนยังอยู่ดีรึเปล่าจ๊ะ

yuwa

คุณครูฝนขา
   หนูมีเรื่องให้โกรธอีกแล้วค่ะ
ทำไงดีคะ คุณครูไม่อยู่
หนูจะส่งการบ้านที่ไหนดี
แงๆ ความโกรธมันแกล้งหนู
ทำให้หนูนอนไม่หลับ
กระวนกระวายจนกระเพาะจะเล่นงาน
แล้วหนูก็อยากจะเล่นงานคนที่ทำให้เราโกรธกลับ
แต่ก็ยังยับยั้งไว้ได้...บ้างค่ะ
ทำไมหนูโกรธบ่อยจังคะ
หนูอยากโกรธน้อยกว่านี้ เป็นไปได้ไหมคะ
แงๆ คุณครูขา
คุณครูหายไปโกรธใครที่ไหนอยู่หรือเปล่าคะ
หนูโกรธครูแล้ว  ::115::
เอ่อ ครูฝนคะช่วยกลับมาด่วน
ปล.คิดถึงค่ะ
::33::

Go Up