มาอีกครั้งค่ะ คราวนี้จะตั้งใจอ่านหนังสือเรียนให้ได้อย่างน้อย 2 วันค่ะ

Started by punchu, September 11, 2009, 11:44:23 pm

previous topic - next topic
Go Down

punchu

จากคราวที่แล้วตั้งใจตื่นเช้ามาปฏิบัติธรรมก็ทำได้สำเร็จจริงๆค่ะ แต่แค่สองวัน พอวันที่สามเริ่มขี้เกียจ สู้กับมันไม่ไหว พ่ายแพ้ไปแล้ว 555 ก็รู้สึกแย่กับตัวเองนิดๆนะแต่ก็ไม่ไหวจริงๆ คราวหน้าจะลองใหม่

คราวนี้เลยขอเปลี่ยนเป็นจะตั้งใจอ่านหนังสือทุกๆวัน จะเริ่มก่อนอย่างน้อยสองวันและจะพยายามทำต่อไปเรื่อยๆ เพราะรู้สึกตัวเองจะขี้เกียจ ไม่อ่านหนังสือจนสอบตก อีกไม่นานก็จะสอบซ่อมแต่ก็ยังไม่มีกะใจจะมาอ่านอีก ก็เลยขอตั้งใจจริงๆจังๆซะที แล้วก็ค่อนข้างมีโอกาสทำได้มากกว่าคราวที่แล้ว  อยากให้ทุกๆคนช่วยเป็นกำลังใจให้ด้วย(เกี่ยวกันมั้ยเนี่ย)

ที่จริงการอ่านหนังสือไม่ใช่แค่สักแต่ว่าอ่านเพื่อให้สอบผ่าน แต่ว่าอ่านเพื่อให้มีความรู้ในวิชาชีพ เพื่อใช้เป็นประโยชน์แก่สังคมได้ นี่คือจุดประสงค์ที่แท้จริง ดังคำพระราชบิดากล่าวว่า
The true success is not in learning, but in its applications to the benefit of mankind.

จะตั้งใจทำให้ได้ค่ะ

Aims

"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

punchu

ผ่านมาหนึ่งวัน อ่านหนังสือไปได้บ้าง ดีใจๆ จะสู้ต่อไป

yuwa

มาอนุโมทนา และขอเป็นกำลังใจให้เด็กเรียนคนใหม่ด้วยค่ะ
ไม่ต้องขยันมากก็ได้ เอาแค่ผ่านก็พอค่ะ
สู้ๆๆๆๆๆๆๆ

sittnn

พอจบสองวันแล้วเริ่มขี้เกียจ เป็นเพราะไม่ได้เข้ามาหาเพื่อนๆในเว็บบอร์ดบ่อยๆน่ะสิครับ  ::115::

หมั่นแวะเข้ามาบ่อยๆ รับกำลังใจและแรงพลังในการทำในสิ่งที่ตนเองตั้งใจไว้
ค่อยเปลี่ยนแปลงในตนเองทีละนิด
เมื่อทำได้ดังที่ตั้งใจไว้บ่อยๆแล้ว ก็จะเห็นผลอันไม่อาจคาดคิดได้ครับ

อนุโมทนาและเป็นกำลังใจให้เสมอครับผม  ::33:: _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

punchu

เข้ามาแล้วค่ะ นับตั้งแต่วันที่ตั้งกระทู้มา ตอนนี้ก็อ่านหนังสือได้เรื่อยๆต่อกันทุกวันเลยค่ะ รู้สึกว่าพยายามจริงๆก็ทำได้ ไม่ต้องอ่านเยอะมาก แค่อ่านวันละเล็กละน้อยก็ได้ประโยชน์ จะตั้งใจอ่านต่อไปค่ะ
แล้วจะเข้ามาเล่าให้ฟังใหม่

sittnn

อนุโมทนาและดีใจด้วยนะครับ _/\_

แม้จะเป็นเพียงก้าวเล็กๆ แต่มั่นใจได้ว่าไม่หยุดอยู่ที่เดิมหรือถอยหลัง
เป็นกำลังใจในก้าวๆต่อๆไปด้วยนะครับ  ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

naichungkey

ว้าว  เป้าหมายเดียวกันเลยค่ะ  ขอให้ประสบความสำเร็จนะคะ  เอาใจช่วยเสมอค่ะ ;D

Angel

brilliantty

สู้ๆๆเค้านะค้า

ส่งดอกไม้สวยๆงามๆ หลายๆช่อมาเป็นกำลังใจให้เด็กดี คนขยัน
::33:: ::33:: ::33::

หวานพืชเช่นไร ย่อมได้ผลเช่นนั้นค่ะ  ::01::

punchu

ขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาให้กำลังใจค่ะ
จะสอบวันพฤหัสหน้าแล้ว กลัวตกอีกรอยจัง 555 ตอนนี้ก็ยังอ่านอยู่นะ วันละนิดวันละน้อย บางวันขี้เกียจก็อ่านน้อยมาก อิอิ  จะว่าไปการอ่านหนังสือก็ไม่ได้น่าเบื่อหรือทรมานอย่างที่คิด เหมือนกับต้องแบ่งเวลาให้ถูก อ่านในสิ่งที่อยากอ่านเพื่อให้อ่านได้สนุกขึ้น ก็จะมีความสุขกับการอ่านหนังสือเรียนมากขึ้นนิดนึง

Angel

ถูกต้องแล้วค่ะ  :)

คิดว่าการอ่านเป็นการบันเทิงอย่างหนึ่ง

ไม่ใช่ถูกบังคับให้อ่านเพื่อการสอบ

ผลลัพธ์ที่ได้จะแตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัดเลยค่ะ

เอาใจช่วยให้สอบผ่านฉลุยเลยนะคะ  ::33::

Go Up