ตั้งใจทานมังสวิรัติทุกเช้า และเจริญสติ-ภาวนา วิปัสสนากรรมฐานก่อนนอนทุกคืน

Started by Angel, July 30, 2009, 02:36:39 pm

previous topic - next topic
Go Down

พิมพ์พลอย

http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

Angel

ขอบคุณเมนูเห็ดย่างของคุณ wanrawee นะคะ  _/\_
Angel จะลองให้คุณแม่ทำดูค่ะ
แต่ปกติคุณแม่ชอบทำต้มยำเห็ด 3 อย่างค่ะ เป็นมังสวิรัติเหมือนกัน
อร่อยดีนะคะ แถมมีประโยชน์ด้วยค่ะ เพราะมีสมุนไพรเพียบเลย
ลองเอาไปทำดูได้นะคะ  ::02::

อาการดีขึ้นแล้วใช่ไหมคะ ช่วงนี้อากาศร้อน ต้องระวังเรื่องความสดสะอาดของอาหารด้วยนะคะ
ด้วยความรักและห่วงไยจาก Angel ค่ะ  ::01::

ขอแจ้งเมนูมังสวิรัติเช้านี้หน่อยนะคะ หลังจากหายไป 2-3 วัน เพราะเมนูซ้ำๆ กันค่ะ
วันนี้มี เต้าหู้ทอดจิ้มซี่อิ๊วค่ะ ได้โปรตีนดีค่ะ  ;)

wanrawee

;D  อย่าลืมลองทำนะคะ..นึกได้อีกเมนูค่ะเลยมาบอก

สมัยเรียนมหาวิทยาลัย..ตั้งใจทานมังสวิรัติทุกอาทิตย์..

ก็ได้ป้าขายข้าวช่วยทำข้าวราดให้..

ป้าเค้ามีเมนู ผัดกระเพราเต้าหู้อ่อนให้ด้วยค่ะ...(ป้าครีเอทเองค่ะ)

ลองดูค่ะ  ใส่ข้าวโพดอ่อนกับแครอทหั่นเต๋า...อร่อยน้าจะบอกให้

Angel

ขอบคุณคุณพิมพ์พลอยที่แวะมาทักทายแองจี้นะคะ 
ขอให้คุณพิมพ์พลอยหายจากอาการตาอักเสบเร็วๆ นะคะ
จะได้เข้ามาคุยกันบ่อยๆ
เป็นห่วงนะ จุ๊บ จุ๊บ  ::115::

ขอบคุณคุณ wanrawee นะคะ ที่ช่วยคิดเมนูมังสวิรัติให้อีก 1 เมนูค่ะ
ท่าทางน่าอร่อยนะคะ คุณแม่ Angel ก็ชอบทำเมนูพวกเต้าหู้เหมือนกันค่ะ
แล้วจะนำเมนูนี้ไปฝากคุณแม่ ให้ลองทำให้ทานดูนะคะ  ;)

Angel

ตามที่ได้สัญญาไว้กับคุณ wanrawee ว่าจะ post เรื่อง
"นัยอันล้ำลึกของคำ ขอบคุณ" ที่พระอาจารย์ ว.วชิรเมธึ
ได้มอบให้เป็น ส.ค.ส. ปีใหม่ 2552 กับทุกคน ดังนี้ค่ะ :D

ขอบคุณความไม่มี               ที่ทำให้รู้วิธีลุกขึ้นสู้
ขอบคุณความยากจน            ที่ทำให้เป็นคนมุมานะ
ขอบคุณความล้มเหลว           ที่ทำให้เกิดความเชี่ยวชาญ
ขอบคุณความผิดพลาด          ที่ทำให้ฉลาดยิ่งกว่าเดิม
ขอบคุณความริษยา              ที่ทำให้กล้าสร้างสรรค์สิ่งใหม่
ขอบคุณคำวิพากษ์วิจารณ์       ที่ทำให้ผลิบานอย่างไร้ข้อตำหนิ
ขอบคุณความไม่รู้                 ที่ทำให้รู้จักครูชื่อประสบการณ์
ขอบคุณความผิดหวัง             ที่ทำให้ตั้งสติเพื่อลุกขึ้นมาใหม่
ขอบคุณศัตรูที่แกร่งกล้า         ที่ทำให้รู้ว่าเรายังไม่ใช่มืออาชีพ
ขอบคุณมหกรรมคอรัปชั่น       ที่ทำให้เราอยากสร้างสรรค์การเมืองใหม่
ขอบคุณความป่วยไข้             ที่ทำให้เราตั้งใจดูแลสุขภาพ
ขอบคุณความทุกข์                ที่ทำให้รู้ว่าความสุขมีค่าแค่ไหน
ขอบคุณความพลัดพราก         ที่ทำให้เราสละจากความยึดติดถือมั่น
ขอบคุณเพลิงกิเลส                ที่ทำให้เรามีเหตุอยากถึงพระนิพพาน
ขอบคุณความตาย                 ที่ทำให้ฉากสุดท้ายของชีวิตสมบูรณ์แบบ

เพื่อนๆ ชอบขอบคุณข้อไหนที่สุดคะ  ::01::
สำหรับ Angel ชอบขอบคุณความทุกข์ ที่ทำให้รู้ว่าความสุขมีค่าแค่ไหน
แม้เราจะอยากให้ความสุขอยู่กับเรานานเท่านาน
แต่สุดท้าย ทั้งความสุขและความทุกข์ มันก็ต้องผ่านไป
ตามกฎไตรลักษณ์ ขอเพียงให้เราคิดดี พูดดี ทำดี ทุกขณะ
ความสุขก็จะอยู่กับเราทุกขณะเช่นกันค่ะ  ::02::

เป็นกำลังใจให้เพื่อนๆ ทุกคนนะคะ  ::33::

wanrawee

_/|\_  ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะคุณ angle..

ส่วนเราชอบขอบคุณความป่วยไข้ค่ะ...ที่ทำให้เราตั้งใจดูแลสุขภาพ..(สดๆร้อนๆเลยค่ะ)
ชอบหลายอย่างได้มั๊ยอ่ะ... :D

ชอบ.. ขอบคุณความไม่รู้ด้วยค่ะ กับขอบคุณความทุกข์ด้วยค่ะ...

แล้วก็ ขอบคุณคุณAngle อีกครั้งค่ะ ที่ให้ความเป็นเพื่อนกับเรา ::01::

wanrawee

ลืมไปค่ะ ขอ อนุญาต copy ไปที่ กระทู้ของเราหน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ _/|\_

Angel

ยินดีและเต็มใจเป็นเพื่อนกับคุณ wanrawee เช่นกันค่ะ  ::02::
ขอบคุณมากที่แวะเวียนเข้ามาทักทายกันบ่อยๆ
ถึงไม่เคยรู้จักกันมาก่อน แต่ก็มีความรู้สีกดีดีให้กันได้
เหมือนเราเคยเป็นคนรู้จักกันมานานแสนนานแล้ว
จริงไหมค่ะ ไม่รู้เรามีความรู้สึกแบบเดียวกันไหมเอ่ย  ;)

Angel ได้เพื่อนใหม่หลายๆ คนในโครงการสองวันฯ นี้
หนึ่งในนั้น ก็คือ คุณ wanrawee ด้วยค่ะ  ::01::

ยินดึค่ะที่นำเรื่องที่ Angel post ไว้ไปอยู่ในกระทู้ของคุณด้วย
ดีใจจังค่ะ รู้สึกอิ่มใจด้วย เวลาคนอื่นเข้ามาในกระทู้ของเรา
แล้วเจอเรื่องดีดี ที่เรามีให้กันและกัน  :D

เป็นกำลังใจให้เสมอนะคะ  ::33:: _/|\_

wanrawee

วันนี้เข้ามาอ่านกระทู้ของคุณ angle ที่ตอบเราไว้....

ไม่รู้จะพูดอะไรเลยค่ะ... ::01::

ได้แต่นั่งอมยิ้มอยู่หน้าคอม ตั้งนานนนนนนนน

แต่รู้ตัวอยู่นะคะว่า.....สุขใจ..... ::01::

sittnn

หลายวันนี้ทานไม่เยอะเท่าไหร่ ไม่ค่อยได้เข้าครัวทำอะไร
เลยยังไม่มีอะไรมารายงานครับ  ::01::

_/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

panapien

เข้ามาทักทาย และขอบคุณที่ส่งเรื่องดีๆล้วนมีค่าไปให้ทาง e-mail นะคะ
หวังให้ทุกๆวันเป็นวันดีๆของน้องนางฟ้าค่ะ

Angel

ขอบคุณคุณ wanrawee คุณ sittnn และคุณพี่ panapien ที่แวะเข้ามาทักทายนะคะ
เสาร์ อาทิตย์ที่ผ่านมาก Angel ไม่ได้เข้า web เลยค่ะ
แต่ก็ยังคิดถึงเพื่อนๆ อยู่เหมือนเดิมนะคะ :-*

เวลา Angel ได้อ่านข้อความในกระทู้ของเพื่อนๆ Angel ก็อมยิ้มเหมือนกันค่ะ  ::01::
รู้สึกมีความสุขใจทุกครั้งที่ได้เข้ามาอ่านเรื่องในกระทู้ และแลกเปลี่ยนความคิดซึ่งกันและกัน

ส่วนอาหารมังสวิรัติของ Angel บางทีเป็นอาหารแบบเดิม ก็เลยขออนุญาตไม่ลงไว้นะคะ
ถ้าวันไหนมีอาหารแปลกใหม่ จะเข้ามาลงไว้ค่ะ
ส่วนเช้านี้เมนูเป็น ผัดกะหล่ำปลีทอดแล้วค่อยเอามาต้มกับเห็ดหอมค่ะ
มีญาติทำมาให้ทานค่ะ เพราะรู้ว่า Angel ชอบ อิ อิ  ::02::

Angel

มีเรื่องมาเล่าสู่กันฟังค่ะ เป็นเรื่องของลูกน้อง Angel เองค่ะ
ปกติน้องเป็นคนที่อัธยาศัยดี อ่อนน้อมถ่อมตน ยิ้มง่าย ::02::
แต่วันนี้น้องต้องเสียน้ำตาเพราะคำพูดของคนที่ไม่ดีที่ต้องทำงานร่วมกัน 
น้องเสียใจมาก เพราะคุณพ่อคุณแม่ยังไม่เคยพูดกับน้องขนาดนี้เลย  :'(
เรื่องก็ไม่ใช่น้องผิด แต่เพราะพี่คนนั้นเป็นคนที่ทำงานเอาแต่อารมณ์ตนเองเป็นใหญ่
วันนี้อยากให้ทำแบบนี้ วันต่อไปเปลี่ยนใจโดยไม่บอกอะไรล่วงหน้าเลย
โทษว่าเป็นความผิดของน้องเฉยเลย  :-[

Angel ก็ได้ปลอบน้อง ให้น้องใจเย็นๆ  :)
ไม่ต้องเอาคำพูดไม่ดีมาใส่ใจหรอก เพราะไม่เป็นความจริง
ให้คิดว่าเป็นแค่ลมปาก หรือ ลมตด ก็ได้
ไม่มีความหมายที่จะเอามาคิดให้เสียอารมณ์ เสียกำลังใจ
ใครทำอะไรก็จะได้ยังงั้น เราไม่ต้องรับเอาคำไม่ดีนั้นมาเลย

Angel ในฐานะหัวหน้าก็บอกน้องว่า อย่าใส่ใจกับคำพูดที่เป็นเหมือนลมตดเลย  ::115::
และได้เล่าเรื่องที่เคยอ่านในหนังสือ ชวนม่วนชื่น ให้ฟัง เรื่องลมตด
ทำให้น้องเขายิ้มออกมาได้ และรู้สึกดีขึ้นมาก  :D

Angel เองก็เจอเรื่องกับพี่คนนี้ ซึ่งน้องก็รู้เหมือนกัน
เพราะเขาไม่ชอบคนไปทั่ว ทำอะไรเอาแต่อารมณ์เป็นที่ตั้ง
แม้แต่ลูกน้องเขายังไม่ยอมพูดความจริงกับเขาเลย
เพราะไม่แน่ใจในอารมณ์ของพี่เขา
ที่เราทำได้ก็คือ ยอมรับและทำใจซะ
ไม่มีใครเปลี่ยนเขาได้ แต่เราเปลี่ยนความคิดเราดีกว่าค่ะ  ::01::

sittnn

-- เมตตาคือไมตรี --

wanrawee

คุณ angle ใจดีจังเลยค่ะ...

วันนี้วันอังคารมีอาหารมังฯมาขายที่ทำงาน..

เราทานไปเรียบร้อยแล้ว...มีพี่อีกคนนึงทำน้ำพริกแดง แล้วทอดปลาทูมา  ชวนให้เราทานด้วยใหญ่เลย...แต่เราตั้งใจแล้วไงว่ากลางวันนี้ มังสวิรัติ..งดเนื้อสัตว์...  อืม..แอบกลืนน้ำลายเอื๊อก แล้วก้มหน้าก้มตาทานข้าวในจานของตัวเองไป.... ::)

อ้อมีน้ำพริกปลาทูเจมาขายด้วยล่ะ.... คุณangleสนใจป่ะคะไว้จะซื้อไปฝาก ::115::

Go Up