ให้อภัย

Started by dang1304@yahoo.com, July 16, 2009, 11:59:53 am

previous topic - next topic
Go Down

Angel

ขอบคุณค่ะคุณดินสอสีม่วงที่ช่วยลอกข้อความมาให้ใหม่
เห็นด้วยค่ะ ที่ความโกรธ และอารมณ์เสีย เป็นแค่อารมณ์ของกิเลสเท่านั้น
ไม่ใช่ต้วเรา และต้องมีสติยั้งก่อนที่ความโกรธจะกลายเป็นฉันโกรธ
เป็นคำสอนที่ดีและมีประโยชน์จริงๆ ค่ะ ขอบคุณมากนะคะ  _/\_

คุณดินสอสีม่วงสนใจร่วมทำบุญกับ Angel และเพื่อนๆ ชาวสองวันฯ ไหมคะ
เมื่อจบโครงการนี้ พวกเราจะได้นัดรวมตัวกันทำบุญใหญ่สักครั้งหนึ่ง
และเป็นโอกาสอันดีที่เราจะได้เจอตัวจริงของทุกคน  :)
ถ้าสนใจ รบกวนแวะเข้าไปดูที่กระทู้ของ Angel และช่วยโหวตด้วยนะคะ
จะรอฟังค่ะ  ::02::

dang1304@yahoo.com

:Dเห็นด้วยกับคุณ angelค่ะ แต่จะไปได้หรือไม่ต้องดูวัน เวลา อีกครั้งน่ะค่ะ ขอบคุณที่จะเริ่มโครงการดีๆ อีกโครงการค่ะ อนุโมทนาค่ะ
                                           ดินสอสีม่วง

Angel

ยินดีค่ะคุณดินสอสีม่วง ถ้าคุณอยากร่วมแสดงความคิดเห็น
ว่าเราควรจะทำบุญอะไร แบบไหนกันดี ช่วยบอก idea หน่อยนะคะ
ตอนนี้ Angel กำลังทำสำรวจอยู่ค่ะ  ::02::
ที่สำคัญ อยากเจอเพื่อนกัลยาณมิตรที่น่ารักในโครงการนี้มากๆ เลย   ;)

:)เมื่อวานไปทำบุญไหว้พระในกรุงเทพฯ 9 วัดค่ะ เอาบุญมาฝากทุกคนค่ะ
คุณangel ค่ะ ไปเลี้ยงเด็กที่สถานสงเคราะห์ก็ดีนะค่ะ เด็กสถานสงเคราะห์ไม่มีพ่อแม่ ขาดความอบอุ่น เวลาใครไปพวกเขาจะดีใจมาก ลองซาวเสียงเพื่อนๆ ดูก่อนก็ได้ค่ะ ยินดีร่วมบุญด้วยกัน
                                                             ดินสอสีม่วง

Angel

อนุโมทนาบุญกับคุณดินสอสีม่วงด้วยค่ะ _/|\_
ที่ได้ไปทำบุญไหว้พระในกรุงเทพ 9 วัดมา
ต้องออกแต่เช้าเลยสิคะเนี่ย ใช่ไหมคะ

ไม่ทราบว่ามีชื่อเล่นที่เรียกง่ายๆ ไหมคะ
ถ้ามีก็จะดีนะคะ  ไม่มีก็ไม่เป็นไรค่ะ

ส่วนสถานที่ทำบุญ Angel กำลังเปิดโหวตอยู่ค่ะ
ถ้าไปสถานสงเคราะห์เด็ก น่าจะไปบ้านเด็กกำพร้าดีกว่า
เพราะบ้านเด็กอ่อนที่ Angel ไปเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา
เขาไม่ไห้อุ้ม หรือ แตะเด็กเลยค่ะ เพราะเด็กเล็กมาก
และกลัวโรคไข้หวัด 2009 ด้วยค่ะ

ขอดูจากผลโหวตจากเพื่อนๆ ก่อนนะคะ เผื่อมีความคิดที่ดีๆ มาอีก

ขอบคุณอีกครั้งค่ะที่ร่วมแสดงความคิดเห็น  _/\_

sittnn

อนุโมทนากับคุณดินสอสีม่วงด้วยนะครับ  _/\_ ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

Ampai-Amy

_/|\_ขออนุโมทนากับคุณ Angle และคุณดินสอสีม่วง ในเจตนา และกุศลจิต ดีๆ ด้วยค่ะ
สาธุ  _/\_ ::33::

::33::ขอบคุณทุกท่านที่เข้าร่วมอนุโมทนาบุญค่ะ  ::33::
:)เอาบุญมาฝากให้อนุโมทนาอีกค่ะ ;)
เมื่อวันเสาร์ ไปทำบุญสังฆทานยา ตักบาตรอาหารแห้ง และไถ่ชีวิตโคค่ะ ที่ชมรมพุทธ  แถวบ้าน โคตัวนี้น่าสงสารมากเวลามีใครเข้าไปใกล้ๆ มันจะเอาหัวโขกรถ ดิ้นไปมาจนรถสั้นไปหมด มันคงกลัวใครทำร้ายมัน  มันดิ้นเอาหัวโขกรถจนมีแผล 2 แผลมีเลือดออก แต่พอพระสวดทำพิธีเท่านั้นแหละ มันนิ่งเงียบที้งๆ ที่ต้องทำพิธีตัดริบบิ้น ต้องมีคนเข้าไปใกล้ๆ เหมือนกัน แปลกแต่จริงมันรับรู้ได้นะ  มันมหัศจรรย์มาก  ::33::ก็เลยเล่าสู่กันฟัง...

Angel

อนุโมทนาบุญกับคุณดินสอสีม่วงจากใจจริงค่ะ _/|\_
ได้ทำบุญสังฆทานยา ตักบาตรอาหารแห้ง และไถ่ชีวิตโคด้วย
Angel ก็ได้ร่วมไถ่ชีวิตโค กระบือ ที่โรงฆ่าสัตว์อยุธยา ทุกปี
กับครอบครัว และเพื่อนร่วมชมรมเหมือนกันค่ะ :)

ตอนที่เจ้าหน้าที่จับเพื่อพ่นสีเบอร์ที่โค กระบือ 
น้องโค กระบือ จะดิ้นมากๆ เลยค่ะ ถึงขนาดเลือดตกยางออกเลยทีเดียว  :(
เพราะเขากลัวว่าจะเอาไปฆ่า คาดว่าน่าจะมาจากกลิ่นของคนจับ
เพราะน้องโค กระบือ คงจะได้กลิ่นอายของการฆ่ามาจากคนจับแน่เลย
Angel และทุกคนในครอบครัว
ต้องปลอบน้องโค กระบือ ว่าเราไถ่ชีวิตเจ้าแล้ว
ไม่ต้องกลัวอีกต่อไปแล้วนะ เขาถึงยอมสงบลงค่ะ

เมื่อต้นปี Angel ก็ไปครอบครัวอีกค่ะ  :)
คราวนี้ตั้งชื่อให้น้องโคที่พวกเราร่วมกันไถ่ชีวิตด้วยว่า
"น้องโชคดี" ก็โชคดีสมชื่อค่ะ
เขานิ่งมากเวลาที่พวกเราลูบหัว ลูบตัวเขา
บอกน้องโชคดีว่า ไม่โดนเอาไปฆ่าแล้วนะ
พวกเราไถ่ชีวิตเจ้าแล้ว ไม่ต้องกลัวอีกต่อไป
เขาก็รับฟัง และนิ่งๆ ยอมกินหญ้า และกินน้ำที่เราป้อนให้ด้วยค่ะ

ส่วนใหญ่โค กระบือทั้งหมด ก็จะได้รับการไถ่ชึวิต
จากผู้ใจบุญ ทั้งหมดของวันนั้นค่ะ  ::33::
แล้วเจ้าหน้าที่จากกรมปศุสัตว์ ก็จะมาทำพิธีรับมอบไป
อยู่ใน โครงการในพระราชดำริ "ธนาคารโคกระบือ"
โดยให้ชาวบ้านยืมไปใช้งาน ทำนา เกี่ยวข้าวได้
ยกเว้น ห้ามนำไปทำร้าย ฆ่าโค กระบือ
ชาวบ้านก็ไม่ต้องไปเช่าโค กระบือ จากใคร
ยืมจากธนาคารนี้ แล้วก็นำมาคืนเมื่อใช้เสร็จค่ะ

จากการไถ่ชีวิตโค กระบือ มา 5 ปี
ทำให้รู้สึกใจเป็นสุขค่ะ  ::02::
และเหมือนประตูบุญสำหรับ Angel จะเปิดต้อนรับ Angel
อย่างเต็มตัว เมื่อต้นปีนี้เอง รู้สึกดีมากๆ เลยค่ะ  ::33::

ขอจงเป็นสุขเป็นสุขเถิด  _/|\_ _/|\_ _/|\_

Amata

:)จากสมาชิกน้องใหม่ขออนุโมทนาบุญกับคุณดินสอสีม่วง และคุณAngle ด้วยจ๊ะ _/|\_ โลกเราน่าอยู่ขึ้นเยอะ มีผู้จิตเป็นกุศลอย่างคุณทั้ง 2 และอีกหลายๆท่าน ก็ขอแบ่งบุญให้ทุกๆท่านเช่นกันจ๊ะ คือเมื่อวันเสาร์-อาทิตย์ที่12-13 ได้นำเงินไปทำบุญ ทอดผ้าป่า,ทอดกฐิน,แจกหนังสือ-ทุนการศึกษาให้เด็กที่ขาดแคลนที่โคราช ,ถวายสังฆทาน .... ขอให้เราร่วมกันสร้างสะพานบุญ-ทาน กันต่อไปนะ  _/\_::33::

Angel

น่ารักมากๆ เลยค่ะ คุณ Amata  :)

Angel ขออนุโมทนาบุญด้วยกับคุณนะคะ  _/|\_

ดีใจที่มีเพื่อนกัลยาณมิตรที่ร่วมอุดมการณ์เดียวกันค่ะ

เป็นกำลังใจให้กันและกันตลอดไปนะคะ  ::33::

:)อนุโมทนากับคุณ Amata และคุณ angel ค่ะ ขอให้เจริญทั้งในทางโลกและทางธรรมค่ะ ::33::
                                                      ดินสอสีม่วง

Angel

ขอบคุณค่ะคุณดินสอสีม่วงที่ให้พร Angel  _/\_
ขอพรนี้ส่งให้คุณเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมเช่นกันค่ะ
เป็นกำลังใจให้เสมอค่ะ  ::33::

พิมพ์พลอย

อนุโมทนากับบุญสว่างๆ และอบอุ่นมากๆ ของเหล่าสมาชิกสองวันฯ ทุกท่านเลยนะคะ
ได้อ่านแล้วมีความสุขมากๆ การให้ชีวิต เป็นอะไรที่รู้สึกได้ถึงกระแสบุญเย็นๆ อิ่มเอิบมากจริงๆ ค่ะ

หวังว่าพวกเราคงได้ร่วมเดินทางและประคับประคองกันไป จนถึงจุดหมายปลายทางนะคะ
::33::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

sittnn

อนุโมทนากับทุกท่านด้วยนะครับ รู้สึกถึงความสว่างและอบอุ่นผุดจากใจจริงๆเลยครับ  _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

Go Up