ให้อภัย

Started by dang1304@yahoo.com, July 16, 2009, 11:59:53 am

previous topic - next topic
Go Down

Angel

ไม่เป็นไรค่ะคุณดินสอสีม่วง เรื่องการกินเจ แม้จะครึ่งวันทุกวันพระ
ก็ถือว่าได้เริ่มต้นทำสิ่งดีดีเพื่อตัวเอง และลดการเบียดเบียนสัตว์แล้วค่ะ
ทำเท่าที่ทำได้นะคะ อย่ากังวลไปเลย  ::02::

ที่ Angel ทำได้ ณ ขณะนี้เพราะได้รับความร่วมมือจากคนในครอบครัวค่ะ
โดยเฉพาะ คุณแม่ ผู้ทำอาหารมังสวิรัติให้ทุกเช้า  ::12::
ต้องขอขอบคุณคนในครอบครัวทุกคนที่ร่วมกันสร้างบุญกุศลในครั้งนี้
แล้ว Angel จะบอกเมนูมังสวิรัติอร่อยๆ ให้อีกนะคะ  ;D

ส่วนการทำวิปัสสนากรรมฐาน ถ้ายังไม่เคยทำเลย
ขอแนะนำว่าให้ไปเรียนกับอาจารย์ หรือผู้รู้จริงก่อนนะคะ
เพราะบางคนทำแล้ว เกิดปัญหา แก้ไม่ได้ แล้วจะยิ่งยุ่งค่ะ
ได้สวดมนต์ก็ยังดีนะคะ เพราะทำให้ใจสงบ และมีสมาธิค่ะ  ::02::

ขอเป็นกำลังใจให้คุณดินสอสีม่วงต่อไปนะคะ  ::33::

wanrawee

คุณ dang1304 คะขอบคุณที่แวะเข้าไปให้กำลังใจเรานะคะ.. _/|\_

คุณก็ต้องสู้ต่อไปนะคะ  ในสังคมมันก็เป็นแบบนี้ทุกที่แหละค่ะ..

ต้องมีกระทบกระทั่งกันเป็นธรรมดา..

ให้อภัยให้ใจเราเป็นสุขก็พอนะคะ ::01::

dang1304@yahoo.com

:D  ขอบคุณคุณ wanrawee เช่นกันค่ะที่เข้ามาให้กำลังใจ รวมถึงท่านอื่นๆ ด้วยค่ะ
หายไปหลายวันเพราะไม่ว่าง ได้อ่านหนังสือ ::33:: หิมะกลางฤดูร้อน   ::33:: ของพระโชติกะ ดีมากค่ะ ชอบมากโดนใจจริงๆ  ยังอ่านไม่จบนะ ถ้าใครไม่เคยอ่านอยากแนะนำให้อ่าน ( ไม่ได้สปอนเซอร์นะ)  เป็นหนังสืออีกเล่มที่อ่านเข้าใจง่าย  .....
               ยินดีและอนุโมทนากับเพื่อนทุกคนที่คิดดีและทำสำเร็จ่ค่ะ  ส่วนคนที่ยังทำไม่สำเร็จอย่าท้อนะค่ะ สู้ต่อไปค่ะ เป้นกำลังใจค่ะ ::33::
                                                   :Dดินสอสีม่วง

wanrawee

คุณดินสอสีม่วงคะ...หิมะกลางฤดูร้อนเป็นยังไงอย่าลืมมาเล่าแบ่งปันกันบ้างนะคะ...

อยากรู้ด้วยคนค่ะ

Angel

ขอบคุณค่ะคุณดินสอสีม่วง ที่แนะนำหนังสือดีดีให้  _/\_
Angel จะลองไปหาอ่านดูค่ะ

เป็นกำลังใจให้กันและกันนะคะ   ::33::

:D คุณ wanrawee ค่ะ  หิมะกลางฤดูร้อน เป็นหนังสือธรรมะ ของพระชาวพม่า ที่มีผู้นำมาแปลหลายภาษา สำหรับประเทศไทย เล่มที่ซื้อ พิมพ์เป็นครั้งที่ 10  แล้วค่ะ พอดียังอ่านไม่จบ แต่ที่แนะนำ เพราะอ่านแล้วเข้าใจ เป็นภาษาง่ายๆ คำคมใช้ในชีวิตประจำวันได้ ใช้เตือนใจ เตือนสติ  จะเน้นที่การมีสตินะค่ะ  พอดีไม่ได้หยิบมาด้วย ไม่งั้นจะลอกตัวอย่างให้อ่านบางประโยค ถ้าคุณ wanrawee มีโอกาสลองหาอ่านดูใน web ก็ได้ ต้องไปก่อนแล้ว พบกันใหม่ค่ะ...
                                                ดินสอสีม่วง

September 07, 2009, 04:18:42 pm #66 Last Edit: September 10, 2009, 09:14:29 pm by sittnn
..เอาบางส่วนของหิมะกลางฤดูร้อนมาฝากคุณwanrawee  อ้อสมาชิกท่านอื่นด้วยนะค่ะ

..ไม่เคยมีอะไรสักอย่างที่ไม่ได้อย่างใจเรา
                                        ฉะนั้นจะไปกังวลอะไรให้มากมายนัก
                                       อย่าไปดิ้นรนยินกรานให้ทุกอย่างต้องเป็นไปตามใจเรา
                                       โดยเฉพาะกับผู้คน เขาก็มีจิตใจของเขา ความชองของเขา
                                       พอกันทีสำหรับความเชื่อ ความคาดการณ์ และความหวัง
                                       มีแต่ทำให้หนักหัวใจ
                                       กำจัดมันได้ จิตใจจะเบาสบายขึ้น
                                      โละมันทิ้งได้ จะได้จดจ่อใส่ใจกับสิ่งที่ควรทำเสียที....

::33:: ::33::  การหลอกตัวเองบางครั่งก็แนบเนียนจนเราไม่รู้ตัว
                                  การปัองกันตัวเองอย่างร้อนตัว
                                  กลับทำเรายิ่งมืดบอดกับจุดอ่อนที่เรามี
                                  เพราะการต้องยอมรับจุดอ่อน มันช่างเจ็บปวด :'(
                           เราจึงชอบหลอกตัวเอง เพื่อจะยังเป็นสุขอยู่ได้
                                  มันต้องอาศัยความกล้าหาญ ความซื่อสัตย์
                                  และสติอย่างมากที่จะยอมรับความจริง

:Dหากคุณมองปัญหาโดยปราศจากความรู้สึกต่อต้าน :D

คุณจะชนะมันได้ง่ายและรวดเร็วด้วย  :P

เป็นคำพูดง่ายๆ แต่ใช้ได้สำหรับทุกคน ยังมีอีกเยอะ ยกมาพอเป็นตัวอย่างค่ะ หวังว่าจะชอบนะค่ะ
                                                    ดินสอสีม่วง

ขอโทษที่ช่วงแรกอ่านลำบากนิดนึง ลืมลบค่ะ :(

Angel

คุณดินสอสีม่วงคะ ไม่ทราบว่าพระชาวพม่าที่เขียนเรื่อง หิมะกลางฤดูร้อน
ชื่อ พระกัมมัฏฐานาจริยะ อู บัณฑิตาภิวังสะ รึเปล่าคะ
เพราะ Angel ได้หนังสือที่ท่านเขียนเล่มหนึ่งมาจากเพื่อนค่ะ
ชื่อว่า "การอบรมศีล เจริญภาวนาเบื้องต้น และ วิปัสสนาฌาน"
Angel กำลังเริ่มอ่านอยู่ค่ะ  ::02::

พระวิปัสสนาจารย์ชาวพม่าท่านนี้ ชื่อพระโชติกะค่ะ ไม่แน่ใจว่าสมญานามใช่องค์เดียวกับที่คุณ angel ถามมาหรือไม่ต้องขออนุญาติกลับไปดูที่บ้านก่อนค่ะ

Angel

ค่ะ Angel จะรอฟังคำตอบคุณดินสอสีม่วงนะคะ  ::02::

September 08, 2009, 03:08:42 pm #71 Last Edit: September 10, 2009, 09:16:16 pm by sittnn
สวัสดีค่ะคุณ angel
              พระชาวพม่าองค์นี้น่าจะเป็นคนละองค์กับที่คุณangel เอ่ยถึงค่ะ เพราะท่านชื่อ สยาดอ อูโชติกะ ค่ะ  แล้วหนังสือที่คูณอ่านชชื่อหนังสืออะไรค่ะ เผื่อสนใจจะได้อ่านบ้าง  ไหนๆ ก็เข้ามาแล้วเลยเอาคำของท่านมาฝากอีกค่ะ
         จิตที่คิดมองไม่เห็น.....มันตาบอด
              จิตที่เห็นคิดไม่เป็น....เห็นย่อม ไม่มีความคิด
              การเห็นที่แท้จริงนั้นแตกต่างจากการกำหนดเห็น
              ยิ่งคิดมากเท่าใดก็ยิ่งพายเรือวนในอ่างมากขึ้นเท่านั้น
              เมื่อใดทีเห็นการคิดได้ชัดๆ มันจึงยุติ

อย่าคาดหวังจากตนเองหรือผู้อื่นมากเกินไป

ตามดูสิยามที่คุณอารมณ์เสียนั้น
คุณได้ทำร้ายตนเองมากเพียงใด อารมณืเสียนี่ไม่คุ้มกันเลยนะ
พึงมีสติ มองโกรธวว่า เป็นเพียงความโกรธ ไม่ใช่
...ฉันโกรธ...
                                                หวังว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย
                                                                   ดินสอสีม่วง

Angel

น่าจะเป็นคนละองค์กันจริงๆ ค่ะ
หนังสือที่ Angel อ่านของท่านอยู่คือ
ชื่อว่า "การอบรมศีล เจริญภาวนาเบื้องต้น และ วิปัสสนาฌาน"
ตอนนี้ Angel เพิ่งเริ่มอ่านค่ะ สำหรับนักปฏิบัติที่เพิ่งเริ่มหัดค่ะ
ถ้าอ่านไปได้เยอะสักหน่อย จะเขียนมาลงในกระทู้ให้นะคะ  ::02::

ขอบคุณที่นำคำสอนของท่านมาลงไว้ให้อ่านนะคะ
คราวหน้า รบกวนคุณดินสอสีม่วงเปลี่ยนสีของตัวหนังสือให้เข้มกว่าสีชมพูดีกว่านะคะ
เพราะสีชมพูจางมากๆ ค่ะ อ่านข้อความที่มีประโยชน์ไม่เห็นเลยค่ะ  ::33::

พิมพ์พลอย

ไม่มีหนังสือค่ะ
แต่พิมพ์พลอยโหลดไฟล์เสียงมาฟังแล้ว

รู้สึกดีมากค่ะ จินตนาการตามแล้วรู้สึกอิ่มเย็น : )
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

ขอโทษค่ะ ไม่ทันได้ดูว่าสีอ่อนทำให้ดูลำบาก เลยส่งมาใหม่ค่ะ
ตามดูสิยามที่คุณอารมณ์เสียนั้น
คุณได้ทำร้ายตนเองมากเพียงใด อารมณ์เสียนี่ไม่คุ้มกันเลยนะ
พีงมีสติ มองโกรธว่า  เป็นเพียงความโกรธ ไม่ใช่ ฉันโกรธ
:)ดีใจด้วยค่ะที่คุณพิมพ์พลอยอ่านแล้วรู้สึกเย็น  เห็นด้วยจริงๆ แม้ว่าจะยังอ่านไม่จบ  แล้วพบกันใหม่ค่ะ :)
                                        ดินสอสีม่วง

Go Up