จะตั้งใจตื่นแต่เช้า (ก่อนเจ็ดโมงเช้า)

Started by pa2neko, July 30, 2009, 05:37:24 pm

previous topic - next topic
Go Down

pa2neko

เป็นนักเรียนที่ขี้เกียจมาก ตื่นสายแทบทุกวัน
ขออฺธิษฐานจิตตั้งใจตื่นแต่เช้า(ก่อนเจ็ดโมงเช้าวันธรรมดา)

Aims

"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

toy8532

ขอเอาใจช่วย ให้ทำสำเร็จ นะครับ  ;D

และยินดีด้วย ที่ตื่นตัวแต่วัน ของชีวิตเลยนะ   ::12::
( ถ้าสมมุติว่า ๑ ชีวิต = ๑ วัน )

sittnn

อนุโมทนาครับ ตื่นเช้าก่อนปกติก็มีเวลาของชีวิตมากกว่าปกติ
ขอให้ทำสำเร็จนะครับ ได้ผลอย่างไรกลับมาเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ  _/\_ ::01:: ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

pa2neko

มารายงานตัวค่ะ ::-)

ล้มเหลวอย่างสิ้นเชิง รู้สึกแย่จังเลย ทำไมทำไม่ได้ ท้อแท้จัง นอกจากตื่นแต่เช้าไม่ได้แล้วยังไม่มีสมาธิเขียนทีสิสเลย จะต้องส่งเดือนหน้านี้แล้ว เฮ้อๆๆๆ โทรศัพท์ทางไกลไปคุยกับพ่อ พ่อบอกว่าลูกมาทำความดี มาเรียนสร้างความภาคภูมิใจให้กับพ่อแม่พี่น้องทุกคน จบช้าไม่เป็นไร ขอแค่อย่าท้อทำไปเรื่อยๆ ทำไมพ่อให้กำลังใจดีอย่างนี้นะ ดีใจจังที่เกิดเป็นลูกพ่อ

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจนะคะ ถึงแม้จะไม่รู้จักกัน ไม่เคยเห็นหน้ากันแต่ก็ยังมีเมตตาให้กำลังใจ จะขอน้อมรับกำลังใจที่ให้ ขอตั้งใจใหม่ เริ่มพรุ่งนี้เช้าเลย มีนัดทำแลบตอนสิบโมงเช้า จะตื่นก่อนเจ็ดโมงเช้าให้ได้ค่ะ

pa2neko

มารายงานตัวค่ะ ::-))))))))))))

วันนี้ตื่นหกโมงห้านาที แต่ด้วยความที่ไม่เคยชินกับการตื่นเช้าก็เลยนอนต่อ แต่นอนได้ไม่นานเพราะนึกถึงคำสัญญาที่ให้ไว้ก็เลยตื่นขึ้นมาตอนหกโมงห้าสิบนาทีค่ะ
วันพรุ่งนี้ถึงจะเป็นวันเสาร์แต่ก็จะตื่นก่อนเจ็ดโมงเช้าเช่นกันค่ะ เพราะถ้าทำเฉพาะวันธรรมดากว่าจะกลายเป็นนิสัยคงอีกนานเพราะฉะนั้นจะตื่นก่อนเจ็ดโมงเช้าทุกวันเลยค่ะ

ขอบพระคุณสำหรับกำลังใจทุกกำลังใจนะคะ

wanrawee

เก่งมากๆค่ะ ขอชื่นชมด้วยใจจริงๆค่ะ..

ถ้าเราหัดตื่นเช้าทุกวันไม่ว่าวันนั้นจะเป็นวันหยุดรีไม่
จะทำให้ร่างกายปรับตัวได้และชินกับการตื่นเช้าไปเองค่ะ

Yaowalak

ปกติการปรับเวลาตื่นนอน เมื่อผ่านไปประมาณ 1 สัปดาห์ ร่างกายจะเริ่มปรับตัวได้
และเริ่มไม่ง่วงค่ะ

เอาใจช่วยนะคะ  ::33::
*☆**★**☆** ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว **★**☆**★*

Angel

ยินดีและอนุโมทนากับคุณ pa2neko ด้วยค่ะที่ทำได้ดังที่ได้ตั้งสัจจะอธิษฐานไว้ _/\_

เมื่อก่อน Angel ก็ชอบนอนตื่นสายค่ะ แต่ตั้งแต่น้องหมาเป็นโรคเบาหวานและ
ต้องฉีดอินซูลินทุกเช้าเย็น ตอนเช้า 7 โมงเช้า
ทำให้ Angel ต้องตื่นนอนเร็วขึ้น เพื่อมาทำอาหารให้น้องหมาและฉีดยาให้ทุกเช้า
ตอนเย็นถ้าไม่จำเป็น ก็จะรีบกลับมาทำอาหารเย็นและฉีดยาตอนประมาณทุ่มนึง
แม้ว่าจะต้องเสียสละเวลาส่วนตัวไปบ้าง แต่ก็มีความสุขที่เราได้ทำดีที่สุดค่ะ
Angel เชื่อว่าถ้าเรามีความตั้งใจจริง เราก็สามารถทำอะไรๆ ที่เราไม่เคยทำมาก่อนได้ค่ะ  ::02::

มีอีกวิธีหนึ่งที่ Angel ใช้แล้วได้ผลคือ สั่งจิตตอนก่อนนอนว่าพรุ่งนี้จะต้องตื่นตอนกี่โมง
เช่น บอกกับจิตก่อนนอนว่า พรุ่งนี้ตื่น 6 โมงเช้านะ
ได้ผลค่ะ จิตรู้ตัวตื่นตอนเวลาที่บอกไว้เป๊ะเลย
ลองทำดูไหมคะ ได้ผลยังไงเขียนมาเล่าสู่กันฟังด้วยนะคะ  ::01::

Soey

เอาใจช่วยนะคะ  พอผ่านไปสักระยะร่างกายจะปรับตัวได้จริงๆ แล้วจะรู้สึกว่ามีเวลาเหลือทำอะไรได้ตั้งเยอะค่ะ  สู้ๆค่ะ ::33::

sittnn

ช่วงแรกๆอาจจะลำบากนิดนึง แต่ถ้าอดทนเข้มแข็ง
ต่อสู้กับความอยากนอนต่อของตัวเองไปซักพัก
เดี๋ยวก็จะตื่นได้เองเป็นธรรมชาติครับ

เอาทีละสองวัน พอสร้างกำลังเพิ่มความเชื่อมั่นให้กับตัวเองแล้วค่อยเพิ่มต่อๆไปนะครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ  _/\_ ::02:: ::33::

Angel

เป็นยังไงบ้างคะนักเรียน หายเงียบไปเลย
ได้ตื่นเช้าบ้างรึยังคะ เขียนมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ
รอเป็นกำลังให้ค่ะ  ::33::

sittnn

Go Up