สวดชินบัญชรและแผ่เมตตาบทยาวค่ะ

Started by tonorcat, July 17, 2009, 12:37:40 am

previous topic - next topic
Go Down

tonorcat

เคยตั้งใจไว้ว่าจะสวดชินบัญชรและแผ่เมตตาบทยาวให้ได้ แต่ไม่เคยทำต่อเนื่องเลยท่องไม่ได้ซักทีค่ะ  ต่อไปนี้จะเริ่มตั้งใจค่ะ 2 วันก่อนแล้วกันนะคะ จะเริ่มคืนพรุ่งนี้ค่ะ วันที่ 17 กรกฎาคม ค่ะ

Boom

ดีครับ ตั้งใจไว้แล้วค่อยสวดค่อยฝึกให้ดีนะครับ ขอให้เป็นพื้นฐานนำส่งให้ได้พบกับคุณความดีงามที่ประณีตและรุ่งเรืองยิ่งๆขึ้นไปจนถึงความสิ้นทุกข์ครับ

เมื่อแผ่เมตตาก็ให้สอดคล้องไปด้วยกับความรู้สึกที่จากใจเรา ที่เป็นกระแสความปรารถนาดี เพื่อแผ่เจือจานความสุขนั้นออกไปมากมาย ไปทั่วถึงทุกสรรพชีวิต/จิตวิญญาณให้เขารับรู้ ให้เขาพ้นจากทุกข์ และมีความสุขยินดียิ่งๆขึ้นไป

อย่าลืมบท อิติปิโสฯ (พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ) อันเป็นบทหลักของชาวพุทธเราด้วยนะครับ

sittnn

อนุโมทนาในความตั้งใจครับ  _/\_ ::01::

มีเทคนิกการทำให้ต่อเนื่องข้อนึงคือ เริ่มจากน้อยๆแต่เอาจริง ทำให้เป็นนิสัย
แล้วค่อยๆเพิ่มขึ้นตามสมควรครับ

ได้ยินว่าจะเริ่มพรุ่งนี้ใช่ไหมครับ งั้นมีบริการพิเศษแนะนำบทสวดมนต์ที่น่าสนใจ
ลองดูในลิ้งค์นี้ว่าใช้ได้ถูกใจมั้ยนะครับ  ::01::

สวดมนต์ให้เย็น โดย หลวงพ่อพุธ ฐานิโย (http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=391.0)
-- เมตตาคือไมตรี --

suwan

สู้ๆ นะค้าบ ต้องทำได้อย่างแน่นอน  ;)

tonorcat

ขอบคุณทุกความคิดเห็นและทุกกำลังใจนะคะ สู้ๆ

กระเจี๊ยบ

ดีค่ะ ...ไม่ยากเดี๋ยวก็ท่องได้ติดปากค่ะ
มาเป็นกำลังใจ สู้ ๆ นะค่ะ

Go Up