จะไม่โมโห และโกรธ

Started by pd_aeh, July 16, 2009, 09:02:36 am

previous topic - next topic
Go Down

pd_aeh

พรุ่งนี้ วันที่ 17 กรกฎาคม เป็นวันคล้ายวันเกิดพอดี เราจะทำจิตใจให้ผ่องใส ไม่ขี้โมโห ขี้โกรธ อะไรไม่ได้อย่างใจ ก็จะ 'ช่างมันเถอะ'

ยอมให้ตัวเองไปผ่อนดาวน์คอนโดในอบายภูมิ มาหลายงวดแล้ว จะไม่ทำอีก โดยเฉพาะ 2 วันที่อธิษฐานจิตนี้ค่ะ

_/|\_

Yaowalak

อนุโมทนากับความตั้งใจดีนี้ด้วยนะคะ  _/|\_
ขอให้ทำได้สำเร็จเป็นของขวัญวันเกิดค่ะ

สุขสันต์วันเกิดล่วงหน้า 1 วันค่ะ  ::33::
*☆**★**☆** ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว **★**☆**★*

noktalay

:)ขอให้เป็นวันเกิดที่งดงาม มีความสุขค่ะ

kookkai

เรียกได้ว่า จะตั้งใจลดความยึดมั่นถือมั่นในใจ

เป็นกำลังใจให้ด้วยคนค่ะ  ::33::
แต่ถ้าเผลอไปโกรธ (ก็ใจเรามันบังคับได้ง่าย ๆ ซะทีไหนเนอะ)
ก็ขอให้มีสติรู้ไว ๆ นะคะ

แล้วรักษากายกรรมและวจีกรรมให้เป็นกุศลนะคะ

::12::
"รู้ทันกิเลส วันนึงจะพ้นกิเลส" หลวงพ่อปราโมทย์

admin

แวะเอาบทความดีๆมาฝากครับ  ::115::

ทำอย่างไรจึงจะไม่โกรธ? (http://www.star4life.com/forum/index.php?topic=301.0)

pd_aeh

มาบอกผลค่ะ....ที่ตั้งใจไว้ว่าจะไม่โมโห คือ ไม่ผ่าน failed, failed    :'(   ฮือๆๆ

ขอบคุณค่ะ ที่เอาบทความดี เรื่องทำอย่างไรจึงจะไม่โกรธ มาฝากค่ะ  จะพยายามให้มากขึ้น

sittnn

สุขสันต์วันเกิดย้อนหลังครับ  ::33::

ขออนุญาตแสดงข้อคิดที่ว่า
เมื่อเรายังไม่มีปีก ก็อย่าหวังว่าเราจะบินได้โดยไม่ขึ้นเครื่องบิน
เมื่อเรายังไม่ได้เป็นพระอนาคามี ก็อย่าหวังว่าเราจะไม่มีความโกรธความโมโห

เพราะการถ้าตั้งเป้าแบบนั้น ก็มีแต่จะทำให้เสียกำลังใจเปล่า
เนื่องจากเป็นสิ่งที่เราทำไม่ได้แน่นอน

ลองเปลี่ยนคำอธิษฐานนิดนึงนะครับ เช่นว่า
เมื่อใดมีความโกรธขึ้นมาแล้ว ก็จะพยายามมีสติตามรู้ให้เท่าทัน
ไม่เผลอแสดงออกทางกายทางวาจาออกไป
ซึ่งเป็นสิ่งที่เราๆท่านๆพอจะมีหวังว่าจะทำได้กัน

และเมื่อทำสำเร็จ (ซึ่งอาจมีเผลอบ้างนิดหน่อย ไม่ว่ากัน)
ก็จะทำให้มีกำลังใจในการทำต่อไป ดังที่ตั้งใจหวังไว้
ซึ่งก็เป็นความมุ่งหมายของกิจกรรมสัมพันธ์นี้ครับ

อนุโมทนาและเป็นกำลังใจในความตั้งใจดีครับผม  _/\_ ::01:: ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

pd_aeh

อ่า ขอบคุณทีมงานอีกทีค่ะ

จริงด้วยค่ะ แบบในบทความที่ส่งมา ต้องตั้งเป้าใหม่ ว่าถ้าโกรธเมื่อไหร่ ให้รู้ตัวว่า เริ่มอีกแล้ว ๆ และตัดใจ ช่างมันเถอะ ได้เร็วๆ จะตั้งใจฝึกหล่ะ

admin

dang1304@yahoo.com

:Dสู้สู้นะค่ะ เมื่อเช้าเผลอโกรธไปเหมือนกัน  ต้องรับให้อภัยเขา  เตือนตัวเองอยู่เหมือนกันค่ะ ::33:: ::33::

Go Up