ตั้งใจจะตื่น6โมงเช้า

Started by คีย์, August 20, 2010, 11:53:04 pm

previous topic - next topic
Go Down

คีย์

สวัสดีค่ะ  ชื่อคีย์นะคะ อายุ 20 ปี ยังเป็นนักศึกษาอยู่เลยค่ะ ขอร่วมเป็นสมาชิกด้วยคนนะคะ  อีกไม่กี่วันก็วันเกิดคีย์แล้ว  จะ 21 ปีแล้ว  แต่ยังไม่รู้สึกว่าเป็นผู้ใหญ่เลยค่ะ  เลยอยากจะรีบเปลี่ยนตัวเองตั้งแต่วันนี้  ก่อนที่มันจะสายเกินไป  ยังไงก็ขอกำลังใจจากทุกคนด้วยนะคะ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ :D :D

คีย์

ประเมินผลวันแรก...วันนี้คีย์ตื่นแต่เช้าได้แล้วค่ะ  หกโมงตรงเป๊งเลย  เหลืออีกวันเดียวก็จะสำเร็จแล้ว   ;D  ดีใจจังเลยค่ะ

sun

วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

พิมพ์พลอย

http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

sittnn

เป็นกำลังใจให้กับความตั้งใจที่ดีๆนะครับ เอาใจช่วยครับผม  ::33:: _/\_ ::01:: ::01::
-- เมตตาคือไมตรี --

คีย์

ขอบคุณค่ะ  ดีใจจังมีคนมาให้กำลังใจด้วย  พอดีเห็นว่าโครงการจบไปนานแล้ว  นึกว่าจะไม่มีใครเข้ามาซะอีกค่ะ 

ประเมินผลวันที่สอง  ก็ทำได้อีกแล้วค่ะ  ดีใจจัง  แต่คืนก่อนนอนดึก  เลยมีนอนกลางวันด้วย  เหอะๆ  แต่ก็ถือว่าประสบความสำเร็จค่ะ  เพราะปกติปิดนาฬิกาแล้วนอนต่อตลอดเลย พอใจกับผลลัพธ์ค่ะ :D

ตื่นได้ตั้งสองวันแล้ว  ทีนี้ก็ขอตื่นหกโมงเช้าอีกสองวัน  และอาบน้ำ+แต่งตัวไม่เกิน 10 นาทีอีกสองวันด้วย

โจทย์ยากขึ้น  แต่คิดว่าทำได้ค่ะ :)

dang1304@yahoo.com

::33:: ::33:: ::33::ดีใจด้วยค่ะที่ทำสำเร็จ ::33:: ::33:: ::33::

อิกคิว

ความสำเร็จเล็กๆน้อยๆก็เป็นก้าว
ที่ให้กำลังใจเราทำความดียิ่งๆขึ้นไปครับ ::33:: ::33:: ::33::
ยินดีด้วยนะครับ ::01::

ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

คีย์

ค่ะ  ขอบคุณสำหรับกำลังใจจากทุกคนเลยนะคะ   :D
วันนี้ประเมินผลสรุปได้ว่า  ตื่นหกโมงตรงเป๊ง  ไม่งัวเงียแล้วค่ะ  ผ่านฉลุย  ส่วนอาบน้ำตอนเช้า  ใช้เวลา 12 นาที  เฉียดนิดเดียว  พอตอนเย็นก็ลองปรับกลยุทธ์ใหม่  ปรากฏว่าได้สิบนาทีตงเด๊ะ  เห้อ  เกือบไม่รอด  แต่ก็รอดมาได้ค่ะ  ในที่สุดก็ไม่อาบน้ำนานเป็นชั่วโมงได้แล้ว :D ;D ;) :) 
และทีนี้ก็เหลืออีกหนึ่งวันแล้วค่ะ  คีย์เชื่อมั่นว่าทำได้  และจะสู้สุดใจเลยค่ะ :)

sittnn

-- เมตตาคือไมตรี --

คีย์

และแล้วก็มาถึงวันประเมินผลวันที่สองจนได้   :D  วันนี้คีย์ทำได้ดีมากเลยค่ะ  อันนี้ประเมินจากตัวเองนะคะ  ถือว่าพอใจมากเลยทีเดียว  คีย์ตื่นหกโมงเช้าตรงเด๊ะ  แต่มีงัวเงียนิดหน่อยค่ะ  เพราะคืนก่อนนอนดึกมาก ส่วนเรื่องอาบน้ำตอนเช้า 10 นาทีตรงเป๊ะเลยค่ะ  เริ่มคล่องแคล่วกับการทำอะไรรวดเร็วแล้ว  ส่วนตอนเย็น  อาบน้ำแค่ 8 นาทีเองค่ะ  ปลื้มใจจริงๆเลย ;)
แต่พอหันไปดูที่นอนแล้ว แหะๆ  ผ้าห่มยังไม่พับเลยค่ะ  รกมาก  ต้องจัดการตัวเองซะใหม่  ดังนั้นภารกิจต่อไปของคีย์ก็คือ... ตื่น6โมงเช้า  เก็บที่นอนให้เรียบร้อย  อาบน้ำไม่เกิน 10 นาที 
เชื่อมั่นว่าทำได้ค่ะ :D

ปล.ขอบคุณทุกท่านที่ีคอยโพสต์ให้กำลังใจ  กันเสมอมานะคะ  เข้ามาทุกที  แล้วเห็นคนมาตอบ  มันรู้สึกอบอุ่นมาก  ไม่รู้สึกเหงาที่ต้องต่อสู้กิเลสคนเดียวเลยค่ะ ;D  ขอบุญกุศลในครานี้  จงมีแก่ทุกท่านนะคะ :)

คีย์

ดีค่ะ  ทีนี้ก็มาถึงเวลาสรุปผลวันแรกกันอีกแล้วค่ะ  ผลสำหรับวันนี้ก็คือ...
1.ตื่น 6 โมงเช้า   ::12::  ผ่านค่ะ
2.เก็บที่นอน       ::12::  ผ่านค่ะ
3.อาบน้ำไม่เกิน 10 นาที(รอบเช้า)   :-[  ไม่ผ่านค่ะ  เกินไป 4 นาที
4.อาบน้ำไม่เกิน 10 นาที(รอบเย็น)   ::12::  ผ่านฉลุยค่ะ  อาบไปแค่ 7 นาทีเอง นึกว่าวันนี้จะทำไม่ได้แล้วซะอีก   ;)
คราวหน้า  จะเอาให้เต็มร้อยเปอร์เซ็นต์เล้ย  ยังไงก็ขอให้ทุกคนช่วยส่งกำลังใจให้หน่อยนะคะ  ขอบคุณค่ะ :D

คีย์

อ่า  แล้วก็มาถึงวันประเมินผลวันที่สองแล้ว  สรุปว่า... :D
ตื่นหกโมงเช้า  เก็บที่นอน  อาบน้ำสิบนาที  ผ่านทุกรอบ  ฉลุยทุกรอบค่ะ   :D :D :D
ทีนี้ต่อไปทำไรดีน้อ... 
ตื่นหกโมงเช้า  เก็บที่นอน  อาบน้ำสิบนาทีได้แล้ว  ก็มีเวลาไปทำอะไรดีๆ  อย่างเช่น  สวดมนต์ทำวัตรเช้า  น่าจะทำให้จิตใจสงบขึ้นกว่าเดิมนะคะ ;D 
ภารกิจต่อไปของคีย์ก็คือ...
ตื่นหกโมงเช้า  เก็บที่นอน  อาบน้ำสิบนาที  สวดมนต์ทำวัตรเช้า  สองวันนั่นเองค่ะ ;D

คีย์

แล้วก็มาถึงวันประเมินผลวันแรกอีกครา  คราวนี้  ขอนำเสนอด้วยความภูมิใจดังนี้ค่ะ :D
ตื่นหกโมงเช้า   ::12::
เก็บที่นอน       ::12::
อาบน้ำสิบนาที    ::12::
สวดมนต์ทำวัตรเช้า  ::12::
;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

คีย์

และวันที่สอง  ผ่านหมดค่ะ  แต่ไม่ได้อาบน้ำตอนเย็น  555

Go Up