สองวัน...ฉันทำได้

Started by Ampai-Amy, September 10, 2009, 03:03:51 pm

previous topic - next topic
Go Down

Ampai-Amy

:)ตั้งใจไว้ว่า จะไม่โมโหหรือมีอารมณ์โกรธใครเลยเป็นเวลา 2 วันเต็ม  จะพยายามมีสติตามรู้ให้ทันอารมณ์โมโหที่เกิดขึ้น เพราะรู้ว่าตัวเองเป็นคนใจร้อนและโมโหเร็วมาก ก็ตั้งใจและพยายามมากๆค่ะ _/|\_ ::33::

Angel

อนุโมทนากับคุณ Amy ด้วยค่ะ  _/|\_
Angel ขออนุญาตนำคำสอนหลวงพ่อพม่าที่คุณดินสอสีม่วงลงไว้
มาให้กำลังใจคุณนะคะ

ตามดูสิยามที่คุณอารมณ์เสียนั้น
คุณได้ทำร้ายตนเองมากเพียงใด อารมณ์เสียนี่ไม่คุ้มกันเลยนะ
พีงมีสติ มองโกรธว่า  เป็นเพียงความโกรธ ไม่ใช่ ฉันโกรธ

เอาใจช่วยค่ะ แล้วเข้ามาเล่าสู่กันฟังด้วยนะคะ  ::02:: ::33::

kookkai

อนุโมทนาด้วยค่ะ
ตั้งแต่ความโกรธเริ่มก่อตัวเป็นกลุ่มเล็ก ๆ ในสมอง
ถ้าเรารู้ทัน มันจะไม่กลายเป็นตัว ๆ ค่ะ

_/\_ _/\_ _/\_
"รู้ทันกิเลส วันนึงจะพ้นกิเลส" หลวงพ่อปราโมทย์

พิมพ์พลอย

อนุโมทนานะคะ
ถ้าอารมณ์โมโหมาบ่อย ก้ออย่าเพิ่งไปเกลียดมันนะคะ
ให้คิดซะว่า มันมาบ่อย ก้อมีอะไรให้เราดูเพื่อฝึกสติได้บ่อยๆ

ดีซะอีกเนอะ หลวงพ่อปราโมทย์ท่านยังเคยบอกว่า
คนที่ขี้โมโหนี่เป็นคนมีบุญนะ เพราะว่าอารมณ์นี้มันแรงและเห็นได้ชัดค่ะ

สู้ๆ นะคะ ; )
::115::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

Gogolico

อนุโมทนาด้วยครับ ยังไงก็อย่าไปกดหรือเพ่งความโกรธที่เกิดขึ้นนะครับ

ให้มีสติ รู้ตัว แล้วให้มันผ่านไป อย่าให้มันมาผูกติดกัดกินใจ  :)

wanrawee

อนุโมทนาค่ะ _/|\_

เราก็ขี้โกรธแล้วก็ขี้โมโหเหมือนกัน...เลยตั้งใจว่าถ้าโกรธแล้วจะรู้...

และไม่ทำกิริยาไม่ดี และพูดไม่ดีเหมือนกัน...

เรามาสู้ด้วยกันนะคะ ::115::

sittnn

อนุโมทนากับความตั้งใจอธิษฐานที่ดีครับ  _/\_

เป็นกำลังใจให้รู้จักความโกรธมากขึ้น ไม่ให้ความโกรธทำร้ายตัวเองและคนรอบข้างนะครับ  ::01:: ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

Ampai-Amy

_/|\_ขอขอบคุณกัลยาณมิตรทุกท่าน ที่เป็นกำลังใจและให้หลักธรรมที่มีคุณค่า จะตั้งใจทำให้ดีที่สุดทั้ง 2 วัน และจะพยายามต่อๆไปคะ  :)

Angel

ยินดีเป็นกำลังใจให้คนทำดีเช่นคุณค่ะ  ::33::

wanrawee

Ampai-Amy

;)รายงานผลให้เพื่อนกัลยาณมิตรที่น่ารักทุกท่านทราบคะ ที่ผ่านมา 2 วัน และทุกๆวันหลังจากนั้น
ก็คือว่าตามไม่ทันในวันแรกๆ แต่พอต่อมาก็ทันบ้างเป็นบางคราวคะ แต่ตอนนี้พยายามให้รู้สึกเห็นถึงความโมโหของเรา พอโกรธ และโมโหก็รู้สึกเห็นความโกรธและโมโหของเรา อ๋อ!นี่เอง เป็นอย่างนี้นี่เอง ก็รู้สึกเบาและความโกรธและโมโหนั้นค่อยๆ จางไป  เหมือนกับอุณหภูมิของความร้อนค่อยๆลดลงเลยนะคะ ความร้อนที่เรารู้สึกได้เลยนะเห็นเลยจริงๆ เฮ้อ! ทำให้เราไม่ไปแสดงกริยา และพูดจาไม่ดีออกไปกระทบคนรอบข้าง ก็ขอบอกว่า 2 วันเรายังทำได้ไม่ดี แต่ต่อจาก 2 วันเราทำได้ค่ะ และจะทำตลอดไปค่ะ แล้วก็ขอบอกกัลยาณมิตรที่น่ารักทุกท่านค่ะ ว่าจะพยายามฝึกสติให้รู้ในทุก ๆ อารมณ์ให้ได้มากที่สุด ดังคำของหลวงพ่อปราโมทย์ค่ะ ขอบคุณมากๆ _/|\_ในกำลังใจดีๆ ที่มีให้กันนะคะ เราจะสู้กันต่อไปนะค่ะ ::12:: ::33::

yuwa

ขออนุโมทนาค่ะ
นี่เป็นครั้งแรกที่ทำให้คิดว่า
ความโกรธก็มีประโยชน์กับเขาเหมือนกันเนาะ
สำหรับคนที่รู้จักนำมาเป็นเครื่องมือในการเจริญสติ
ตราบที่คุณยังมีความโกรธก็ขอให้ใช้มันให้เกิดประโยชน์ต่อไปนะคะ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ

Angel

เยี่ยมมากเลยค่ะ คุณ Amy  ::12::
แค่ 2 วันก็เห็นตัวกิเลสความโกรธ โมโห ได้ชัดขนาดนี้แล้ว
ฝึกต่อไปนะคะ แล้วคุณจะเห็นกิเลสตัวอื่นๆ อีก
ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ  ::33:: ::02::

sun

วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

Amy

_/\_ขอบคุณทุกกำลังใจ คุณAngle คุณYuwa คุณSunและจากทุกท่าน สุขใจ และมีกำลังใจ
ที่จะสู้กับกิเลสในใจคะ จะมีสติมากๆคะ  ::33::

Go Up