ตั้งใจ...คิดก่อนพูดให้มากที่สุด

Started by yuwa, September 14, 2009, 08:10:32 am

previous topic - next topic
Go Down

yuwa

ขอบคุณสำหรับกำลังใจจากคุณDANG
และทุกคนค่ะ ::01::
ช่วงส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่นี้
คนทำงานส่วนใหญ่ก็คงงานยุ่งกันมาก
อย่างไร ก็อย่าลืมดูแลรักษาสุขภาพกายและใจให้ดีด้วยนะคะ
เป็นกำลังใจให้ทุกคนต่อไปค่ะ
บุญรักษาทุกคนนะคะ _/|\_
::33:: ::33:: ::33::

yuwa

วันพรุ่งนี้  อยู่ไกล  ยังไม่เกิด
ช่างมันเถิด  อย่าร้อน  ไปก่อนไข้
วันวานนี้  ตายแล้ว  ให้ตายไป
อย่าเอาใจ  ไปข้อง  ทั้งสองวัน
  ถ้าวันนี้  สดชื่น  ระรื่นจิต
อย่าไปคิด  หน้าหลัง  มาคลั่งฝัน
สิ่งที่แล้ว  แล้วไป  ให้แล้วกัน
สิ่งที่ฝัน  ไม่มา  อย่าอาวรณ์
  ถ้าเราได้  ทุกอย่าง  ดังที่คิด
สิ้นชีวิต  จะเอาของ  กองไว้ไหน
จะได้บ้าง  เสียบ้าง  ช่างปะไร
เราตั้งใจ  ทำงาน  เท่านั้นพอ

:)

piyanuchsorn

สวัสดี จ๊ะ คุณ Yuwa  เป็นอย่างไรบ้างค่ะ

yuwa

ช่วงนี้งานเยอะมากค่ะ
แต่ก็ดูตัวเองไม่ออกว่าเครียด
เพราะลึกๆเชื่อว่าจะทัน
หรือว่าเครียดแต่ดูตัวเองไม่ออกก็ไม่รู้ค่ะ  ::115::
ขอบคุณที่เข้ามาทักทายนะคะ

wanrawee

ยุสู้ๆนะจ๊ะ....
จะพยายามเข้ามาตอบบ่อยๆค่ะ ::m01::

อิกคิว

ชอบกลอนนะครับ  ยิ่งท่อนนี้

ถ้าเราได้  ทุกอย่าง  ดังที่คิด
สิ้นชีวิต  จะเอาของ  กองไว้ไหน
จะได้บ้าง  เสียบ้าง  ช่างปะไร
เราตั้งใจ  ทำงาน  เท่านั้นพอ

เป็นกำลังใจให้นะครับ  สู้ๆครับ ^^
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

poonsri

สู้ค่ะ สู้ สู้  ::33::
กลอนเพราะมาก ::12::
ช่วงนี้พี่ก็งานเยอะเหมือกัน เยอะมากจนคิดว่าจะทำไม่ทัน
ก็เลยไม่ค่อยจะมีเวลาเข้ามาทักทายเพื่อนๆ
แต่ยังอยู่กับเพื่อนๆอยู่ค่ะ ไม่หนีหายไปไหนนะ
เราจะยังเดินไปด้วยกันเสมอค่ะ

เจริญในธรรมนะค๊ะ

piyanuchsorn

::12:: ::33::สู้ๆ เอาดอกไม้มาเป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ

sittnn

-- เมตตาคือไมตรี --

yuwa

สวัสดีค่ะทุกคน
อู้ว้าว คุณฝน กลับมาแล้วเหรอคะ ยินดีต้อนรับค่ะ
เรามาพิชิตความโกรธกันต่อนะคะ
นี่แค่คุณฝนกลับมา ความโกรธมันก็หลบหายไปไหนหมดไม่รู้ค่ะ  ::115::

พี่หมออิกคิวYuwaก็ชอบท่อนนี้มากเหมือนกันค่ะ
อ่านแล้ว มันทำให้เราโลภน้อยลงบ้าง
ทำให้เราเย็นลงได้ พอใจสิ่งที่ได้ลงแรงทำไปแล้ว
อะไรประมาณนี้ค่ะ :)

คุณพี่Poonsri ขอบคุณที่เข้ามาทักทายแม้จะงานยุ่งนะคะ
ขอให้ทุกอย่างผ่านพ้นไปด้วยดีนะคะ ::33::

คุณPiyanuchsornและคุณSittnn
::33:: ::33:: ::33::
ขอบคุณและเป็นกำลังใจให้เช่นกันค่ะ
อุ๊กไปทำบุญมา ขออนุโมทนาด้วยนะจ้ะ _/|\_

วันก่อนนัดเจอพี่Angelหลิงด้วย
ได้ทำบุญร่วมกันนิดหน่อย
รู้สึกดีที่ได้เจอกันและพูดคุยแลกเปลี่ยนเรื่องราวต่างๆกันนะคะ
ขอบคุณสำหรับหนังสือสวดมนต์นะคะ
หนังสือน่าสนใจมาก แต่ก็ทนความง่วงไม่ไหว
หลับไปก่อนที่จะอ่านจบ
บังคับตัวเองไม่ได้เลยจริงๆคนเรา ::01::
หวังว่าโอกาสหน้าคงได้พบเจอกันกลุ่มใหญ่กว่านี้
และได้ทำกิจกรรมดีๆร่วมกันอีกนะคะ

ใกล้จะส่งท้ายปีเก่า ต้อนรับปีใหม่อีกแล้ว
อย่ามัวแต่ทำงานหนักนะคะทุกคน
หาเวลาพักผ่อนทำกิจกรรมดีๆด้วย
ส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่นี้
Yuwaก็ตั้งใจว่า จะเก็บของที่บ้าน
ที่เราไม่ค่อยใช้แล้วไปบริจาคค่ะ
แล้วคุณล่ะคะ จะทำอะไรกันดี
ขอให้มีความสุข โชคดี และมีโอกาสได้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ
กันยิ่งๆขึ้นไปนะคะ
สวัสดีค่ะ _/\_
::33::

Angel

::01:: น้องยุคะ พี่หลิงก็ดีใจที่ได้รู้จักน้องยุมากขึ้นกว่าเดิมนะคะ

พี่ตอบไว้ในกระทู้ของพี่แล้วค่ะ ตามอ่านดูนะ

และพี่ก็ดีใจที่น้องยุได้เข้ามาในโครงการนี้ และเจอเพื่อนๆ เหล่ากัลยาณมิตรมากมาย

ที่พร้อมให้คำแนะนำดีๆ และให้กำลังใจน้องยุอย่างสม่ำเสมอ

ขอให้น้องยุปฏิบัติธรรมในชีวิตประจำวันไปเรื่อยๆ นะคะ ตามรู้กาย รู้ใจไปตามความจริง

เท่านี้น้องยุก็ได้ปฏิบัติธรรมทุกวันแล้วค่ะ

ก่อนนอนก็สวดมนต์แผ่เมตตาให้กับตัวเองและสรรพสัตว์บ้าง เท่านี้ก็นอนหลับสบายแล้วนะ

เข้าใจว่างานน้องไม่เป็นเวลา แต่ถ้าเราทำทุกช่วงเวลาที่เราทำงานเป็นการปฏิบัติธรรมได้

น้องก็ไม่ต้องกังวลว่าไม่มีเวลาแล้วค่ะ

พี่หลิงเอาใจช่วยนะจ๊ะ

::m32::

yuwa

ขอบคุณค่ะพี่หลิง
วันนี้ก็แอบได้ดูกายดูใจบ้าง
ไม่รู้ว่าเค้าทำกันแบบนี้หรือเปล่านะคะ
แต่ก็ลองดู ก็ดีค่ะที่คิดขึ้นได้ระหว่างว่างงานเป็นพักๆ
สู้ๆค่ะ :)

Angel

;) น้องยุค่ะ ไว้คราวหน้าเราเจอกัน พี่จะนำหนังสือ "สอนแม่หัดปฏิบัติธรรม" ไปให้น้องอ่านนะ

เป็นเรื่องที่อ่านแล้วเข้าใจง่ายมาก เป็นการฝึกตามรู้กาย รู้ใจ เบื้องต้นจริงๆ ค่ะ

เตือนพี่ด้วยนะ แล้วพี่จะเก็บไว้ให้น้องยุ 1 เล่มค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะ  ::33::

Angel

:) วันนี้น้องยุทานมังฯ รึเปล่าเอ่ย

ทำงานเหนื่อยไหมจ๊ะ พี่หลิงเป็นกำลังใจให้นะ  ::33::

Go Up