ตั้งใจ...คิดก่อนพูดให้มากที่สุด

Started by yuwa, September 14, 2009, 08:10:32 am

previous topic - next topic
Go Down

yuwa

คุณDangขอบคุณที่แวะมาทักทายค่า

พี่Angel วันนี้เช้าทานมังค่ะ
กลางวันกับเย็นก็ไม่ทานเนื้อสัตว์แน่นอนค่ะ
วันนี้พักผ่อน เล่นคอม ดูทีวี
แล้วก็ดูความโลภ หลงของตัวเองในการวางแผนไปเที่ยวด้วยค่ะ ::01::
::33::

sun

อิจฉาจัง...
อ๊ะ...ไม่ใช่สิ...ดีใจด้วยจัง..
ที่ได้พัก...และก็จะได้ไปเที่ยวด้วย..
เป็นกำลังใจให้ได้เห็นกิเลสเยอะๆนะครับ(หมายถึงมีสติบ่อยๆ)
วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

yuwa

จะน่าดีใจด้วยรึปล่าวไม่แน่ใจค่ะคุณSun
ความอยากไปเที่ยวและplanมีมาหลายทีแล้ว
หลายปีด้วย
แต่ก็มีเหตุให้เลื่อนออกไปทุกครั้ง
ครั้งนี้ก็ไม่รู้จะสำเร็จไหม
ที่จริงไปหรือไม่ไปก็ไม่สำคัญถ้าเราไม่ยึดติด
แต่ถ้าได้ไปก็จะได้หมดสิ่งที่ติดค้างอีกเรื่องค่ะ
ฟังดูเครียดๆแฮะ
คือจะไปเยี่ยมพี่สาวและเพื่อนสาวน่ะค่ะ
ไปไกลก็อยากไปนานๆ conditionมันเพิ่มเรื่อยๆ
แต่คิดอีกทีจะไปเที่ยวก็เสียดายเอาเงินไปทำบุญ
หรือทำเรื่องจำเป็นอื่นๆก่อนดีไหม
แต่กิเลสก็บอกว่าไปเถอะ ไปเปิดหูเปิดตา
เงินหาเมื่อไหร่ก็ได้
ไปเที่ยวเดี๋ยวออกจากงานนี้ไปยากนะ
เดี๋ยวก็ไม่มีโอกาสดีอีกหรอก
อะไรแบบนี้ค่ะ
เรื่องลงเอยยังไงจะเล่าให้ฟังใหม่นะคะ ::115::
ขอให้เจริญในธรรมยิ่งขึ้นไปนะคะคุณSun
และกัลยาณมิตรทุกๆท่าน _/|\_

Angel

ดีใจด้วยจ๊ะน้องยุ ที่จะได้ไปเที่ยวเปิดหูเปิดตา ;)

จะได้ไม่ค้างคาใจ ทำในสิ่งที่อยากทำ แต่ขอให้สิ่งนั้นเป็นสิ่งที่ดี

ส่วนเรื่องทำบุญ น้องยุก็หมั่นทำอยู่เสมอ ไม่ต้องเป็นจำนวนมากครั้งเดียวก็ได้

ค่อยๆ ทำ หมั่นสะสมบุญไปเรื่อย ๆ เหมือนที่น้องยุร่วมทำบุญไถ่ชีวิตโค กระบือ กับพี่แหละค่ะ

ใครมาบอกบุญ ก็ร่วมบุญด้วย ทำเท่าที่กำลังเราทำได้นะคะ

ส่วนเรื่องทานมังฯ ถ้าสะดวกก็ทาน แต่ถ้าไม่สะดวก ก็ยืดหยุ่นได้นะคะ

เพราะเรายังต้องใช้แรงในการทำงาน เดี๋ยวจะหมดแรงไปซะก่อน

พี่หลิงเป็นกำลังใจให้นะคะ อ้อ ถ้าไปเที่ยวมาแล้ว เข้ามาเล่าให้พี่ฟังด้วยนะคะ

จะได้เปิดหูเปิดตาไปด้วยคน :D

อิกคิว

แวะมาทักทายครับ  ดีจังเลยครับ ที่จะได้ไปเที่ยว  ;D
แล้วยังได้เคลียของไปทำบุญด้วย   ยังไงก็เที่ยวเผื่อด้วยนะครับ ::12::

อ้อ  ผมสรุปเรื่องความดันโลหิตไว้ในกระทู้ให้แล้วนะครับ  เป็นสรุป
ของสรุปอีกที  อ่านแล้ว จะ สรุป หรือ สลบ ก็ไม่แน่  อาจงงกว่าเก่าก็ได้นะ :-[ 8)
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

Angel

ถ้าน้องยุไปเที่ยวกลับมาแล้ว มาเล่า update ให้พี่หลิงฟังบ้างนะจ๊ะ

พี่จะได้เปิดหูเปิดตาด้วยคนจ๊ะ

เที่ยวให้สนุกและมีความสุขรับปีใหม่นะคะ  :)

yuwa

สวัสดีปีใหม่ค่ะทุกคน _/\_
ปีนี้ก็ขอให้เจริญในธรรมกันยิ่งๆขึ้นไปนะคะ
ขอให้ทุกคนโชคดี มีความสุข
สุขภาพแข็งแรง สมหวังดังอธิษฐานนะคะ _/|\_

พี่หมอขอบคุณมากๆๆๆค่ะ
เข้าใจมากขึ้นค่ะ ::02::
พี่หลิงคะ ยังไม่ได้ไปไหนค่ะ
ไปมาแล้วจะเล่าให้ฟังนะคะ

วันเสาร์ที่ผ่านมาได้ไปฝึกนั่งกรรมฐานกับน้า
ที่วัดเทพลีลาค่ะ ไปได้แค่ครึ่งวันน่าเสียดายค่ะ
ท่านสอน"พองหนอยุบหนอ"ค่ะ
เมื่อก่อนดูไม่ออกเลยว่าอันไหนพองไหนยุบ
เมื่อมีเสียงภายนอกก็จะไม่มีสมาธิกับการสังเกตุตัวเองเลย
แต่ได้ไปฝึกนิดหน่อย ก็รู้สึกว่าสมาธิเราดีขึ้นในตอนนั้นค่ะ
แล้วก็ไม่ค่อยได้ฝึกต่อค่ะ

เรื่องการคิดก่อนพูด
ก็มีความผิดพลาดขึ้นอีกครั้งกับคนเดิม...อีกแล้ว
ตอนนี้เรียนรู้แล้วว่าเรื่องบางเรื่องไม่ควรพูดแม้เราจะหวังดี
เพราะนิสัยของบางคนก็ฟังเรื่องบางเรื่องแล้วคิดมากๆๆๆ
เราไม่สามารถทำให้เขาเข้าใจอย่างที่เราเข้าใจได้
เขามีธรรมชาติเป็นอย่างนั้นเองค่ะ
ทำใจ และสอนตัวเองไปดีกว่า ไม่ต้องไปยุ่งเรื่องคนอื่นมากนักค่ะ ::115::

เป็นกำลังใจให้ทุกคนต่อไปนะคะ ::33::

Angel

อ้อ น้องยุยังไม่ได้ไปเที่ยวหรอกเหรอคะ ไม่เป็นไร ไปฝึกนั่งกรรมฐานก็ดีนะคะ

ถ้ามีเวลาฝึกในรูปแบบมากกว่านี้หน่อย พี่คิดว่าน้องยุคงไปได้ไกลแน่จ๊ะ

ค่อย ๆ ฝึกไปนะคะ ไม่ต้องรีบร้อน พี่เอาใจช่วยค่ะ  ::33::

สำหรับเรื่องคิดก่อนพูด ถ้าคำเตือนความหวังดีของเรา ทำให้เขาไม่เข้าใจและคิดมาก

ก็คงต้องปล่อยมันไป เหมือนที่ท่าน ว.วชิรเมธี สอนว่า สุดมือคว้าก็ปล่อยมันไป

ทำให้เราปล่อยวาง และเป็นอุเบกขา ทำใจให้สบาย ๆ นะคะ  :)

ปีใหม่แล้วพี่หลิงขอให้น้องยุเจอแต่สิ่งดี ๆ ใน ชีวิตนะคะ มีความสุขทุก ๆ เวลาค่ะ

บุญรักษานะจ๊ะ  ::01::

พิมพ์พลอย

สวัสดีปีใหม่จ้ายุวะ .. พิมพ์พลอยได้รับเงินโอนมาเรียบร้อยแล้วนะ
แจ้งความประสงค์ได้เลยนะจ๊ะว่าอยากให้เอาไปทำบุญอะไร จะจัดให้ตามศรัทธาค่า

อนุโมทนาบุญล่วงหน้าด้วยนะจ๊ะ  ::01::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

อิกคิว

โมทนาด้วยนะครับ ทั้งภาวนาทั้งทำบุญ  ขอให้เจริญในธรรมนะครับ ^^
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

Angel

ดีใจที่ได้ยินเสียงใสๆ ของน้องยุ โทรมาสวัสดีปีใหม่นะคะ

ขอให้น้องยุมีความสุขเช่นกันค่ะ พี่หลิงนำบุญมาฝากแล้วนะ เข้าไปอ่านรึยังเอ่ย  ::01::

yuwa

สวัสดีค่ะทุกท่าน _/\_
ขออภัยที่ยังไม่ได้ไปเที่ยวเผื่อใครเสียที
แต่วันที่ 12 ที่ผ่านมาได้ฟังเทศน์หลวงพ่อปราโมทย์ ปราโมชโช
ที่ตึกการบินไทยเป็นครั้งแรก
อิ่มใจมากค่ะ ครั้งเดียวก็รู้สึกเป็นบุญไปตลอดชาติเลยค่ะ ::115::
เอาบุญนี้มาเผื่อทุกท่าน แทนการไปท่องเที่ยวก่อนนะคะ
ช่วงนี้สถานการณ์รอบด้านไม่ค่อยชัดเจน
แต่ก็รู้สึกไม่ได้หวาดกลัวอะไร
เพราะเรามีที่พึ่งทางใจที่ดี
คือมีพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่ง
เพื่อนๆที่เจอปัญหา ก็ขอให้เข้มแข็งเช่นกันนะคะ
ใจดีสู้ปีเสือดุกันนะคะ
ขอให้ทุกคนโชคดี มีสุขตลอดไปค่ะ _/|\_

yuwa

Yuwaยังไม่ได้เดินทางไปไกลไกลและนานนานอย่างที่หวังใจไว้
แต่เพื่อไม่ให้คนรอ เปิดหูเปิดตาด้วย ผิดหวัง
Yuwaก็จะเล่าเรื่องเที่ยวทริปสั้นๆให้ฟังไปก่อนนะคะ

ทริปไปวัดแถวบ้านค่ะ ::01::
ทำงานมาระยะหนึ่ง
เหนื่อยและอยากพักผ่อนขึ้นมา
ก็เลยอยากไปเที่ยวพักผ่อนบ้าง
ด้วยความอยากเที่ยวก็วางแผนจะไปต่างประเทศ ต่างจังหวัดต่างๆนานา
ทั้งๆที่เวลา เงิน ก็ไม่ได้มีมากมาย ::115::
เพื่อนเลยแนะนำด้วยความหมั่นไส้ว่า
"จะไปทำไมไกลๆ แถวๆบ้านน่ะ เคยไปเที่ยวบ้างหรือยัง"
เออจริงแฮะ! เพื่อนก็พูดถูกค่ะ
ทริปเที่ยวแถวบ้านจึงเกิดขึ้น...
เพื่อให้ได้บรรยากาศ จะขึ้นรถไปก็คงเหมือนทุกวัน
เช้าวันหนึ่งจึงลุกขึ้นมาแต่งตัวทะมัดทะแมง
สะพายกระเป๋า มีขวดน้ำดื่มเล็กๆติดไปด้วย ::115::
เดินออกจากบ้านแต่เช้า เดินไปเรื่อยๆ
ตามเส้นทางที่เราเคยนั่งรถผ่านประจำ
จุดหมาย คือ"วัดที่ใกล้บ้านที่สุด"
จะเดินเที่ยวไปเรื่อยๆก็แค่ได้พบ รูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส
อย่างที่พระพุทธเจ้าสอน
จึงกำหนดจุดหมายเป็นวัด เผื่อจะได้บุญด้วยค่ะ ::115::
ก็ไม่เข้าใจว่าจะเดินเท้าทำไมทั้งที่นั่งรถสองแถวไปแค่ 6 บาท
บางทีก็รู้สึกอายนิดๆเวลาเราเดินผ่านที่ๆไม่มีคนเดินอยู่
แล้วมีคนมองด้วยความสงสัยว่าจะมาเดินอยู่แถวนี้ทำไมเนี่ย ::01::
แต่ก็ด้วยความตั้งใจว่าการเดินทางครั้งนี้คือการทำบุญด้วย
ก็เลยพยายามเดินไปเรื่อยๆ ไม่ใจอ่อนขึ้นรถที่ผ่านไป ๆ ๆ
ตอนแรกคิดว่าไม่ไกลมากเพราะเรานั่งรถผ่านประจำ
แต่เดินเข้าจริงๆ เหมือนจะไม่มีวันถึงเลยค่ะ :-\
แม้ดูจะเป็นการทำอะไรที่อาจดูไร้สาระไปหรือเปล่า
แต่ในใจของเราทำเพื่อเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา
เปรียบกับตัวเองว่านี่ก็เหมือนการเดินทางไปสู่จุดหมายปลายทางอื่นๆด้วย
ข้างทางก็มีอะไรแปลกใหม่ให้เราดูบ้าง
ที่เราไม่เคยสังเกตุเห็น  ก็ดีค่ะ
พยายามมีสติให้มากที่สุดเวลาเดินด้วยค่ะไม่ให้ตกหลุมร่องต่างๆ
บางครั้งก็แอบกลัวๆภัยสังคมอย่างที่ได้ยินมา :'(
แต่ในใจก็คิดว่าจะเกิดอะไรขึ้นก็ไม่เป็นไรเราได้ตั้งใจทำในสิ่งที่ดีแล้ว
และในที่สุดก็เดินเท้าไปถึงจนได้ค่ะ _/|\_
วัดที่ไปถึงชื่อ "วัดลานบุญ"
ที่นั่นมีศาลาไม้ ที่มีรูปหล่อโลหะพุทธประวัติ(ขออภัยหากใช้ศัพท์ผิดค่ะ)
ตั้งแต่ประสูตรจนปรินิพพาน น่าจะมีประมาณ 50รูปหล่อได้
พร้อมคำบรรยายประกอบ
ลมพัดเย็นๆ ก็เดินอ่านไป ระลึกถึงพระพุทธเจ้าไป แล้วก็กราบพระพุทธรูปปางต่างๆไป _/|\_
(เคยอ่านส่วนหนึ่งแล้วตอนมาครั้งแรกกับที่บ้านค่ะ
แต่อ่านไม่จบ ตั้งใจไว้ว่าหากมีโอกาสจะกลับมาอ่านใหม่)
ใช้เวลาอยู่ที่นั่นจนเย็น แล้วก็นั่งรถกลับบ้าน(ไม่ได้เดินกลับค่ะ ::115::)
รู้สึกดีมากค่ะ :)
ถ้าเพื่อนๆคิดว่าเป็นบุญด้วยก็อนุโมทนาด้วยกันนะคะ _/|\_
แต่ก็ไม่ได้ทำสังฆทานที่นั่น วันหน้าคงมีโอกาสได้ไปทำค่ะ
วัดนี้มีเขตห้ามจับปลาทำให้มีที่ดูและให้อาหารปลาด้วยค่ะ
ใครผ่านไปแถวถนนอ่อนนุช ใกล้สนามบินสุวรรณภูมิ ก็แวะได้นะคะ
ทริปเที่ยวสั้นๆที่จะเล่าให้พี่หลิง และเพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาวสองวันฟัง
ก็จบลงด้วยประการฉะนี้ค่ะ
นึกถึงทีไรก็รู้สึกอิ่มใจที่เราได้เดินไปถึงที่นั่นตามที่ตั้งใจไว้ ::01::
ไว้Yuwaได้ไปเที่ยวยาวๆอีกเมื่อไหร่จะเล่าให้ฟังใหม่นะคะ
ขอเป็นกำลังให้เพื่อนผู้กำลังเดินทางอยู่ทุกท่าน
ถึงที่หมายที่ตั้งใจไว้โดยปลอดภัยทุกท่านค่ะ _/|\_

Angel

ดีจ้า น้องยุ พี่ได้ตอบเรื่องวัดลานบุญในกระทู้ของพี่แล้วนะ เข้าไปอ่านได้เลยนะจ๊ะ :)

อนุโมทนาด้วยที่น้องได้ฟังธรรมะสด ๆ ของหลวงพ่อปราโมทย์ด้วยค่ะ  _/|\_

เป็นบุญจริง ๆ ที่ได้เกิดมาในประเทศที่มีพุทธศาสนา และได้ฟังธรรมจากพระนักปฏิบัติจริง ๆ

พี่เองก็ได้เริ่มมีโอกาสฟังธรรมะสด ๆ ของหลวงพ่อ 3 ครั้งในปีที่ผ่านมา รู้สึกเป็นบุญมากที่เราเกิดมา

เจอพระพุทธศาสนาและคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า โดยการถ่ายทอดจากพระนักปฏิบัติ

รู้สึกเหมือนเราเคยทำมาแล้ว และครั้งนี้เป็นการต่อยอดจากสิ่งที่เราเคยทำมาค่ะ

การที่เราได้พบกันและเป็นกัลยาณมิตรกันนี้ ก็ไม่ใช่เหตุบังเอิญแน่นอนค่ะ

เพราะทุกอย่างมีเหตุปัจจัย อาจจะเพราะเราเคยรู้จักและร่วมบุญกันในชาติก่อน ๆ

ทำให้เรามาเจอกันและทำสิ่งดี ๆ ร่วมกันอีก ถ้าเราต้องเกิดในชาติต่อไปอีก ก็ขอให้เรามีโอกาส

ทำความดี และร่วมบุญกันอีกนะจ๊ะ  ::m28::

บุญรักษาจ๊ะ

พี่หลิง

yuwa

ขอบคุณพี่หลิงมากค่ะ
ที่เข้ามาให้กำลังใจน้องตั้งแต่ต้น
และยังให้กำลังใจต่อมาอย่างสม่ำเสมอ
ที่นี่อบอุ่น
เป็นที่พักพิงทางใจที่ดีของYuwa แห่งหนึ่งก็ว่าได้
เรื่องวัดลานบุญ
ยินดีมากค่ะ ถ้าพวกเราจะได้ไปทำบุญด้วยกัน
อยู่ๆ Yuwa ก็นึกถึงการ ธุดงค์ ขึ้นมา
เป็นการได้เรียนรู้ตัวเองอย่างมากนะคะ
เพราะYuwa เดินไปไม่ไกลยังได้ใช้เวลากับตัวเองตั้งมากมาย
ไม่ได้ตั้งใจเอาการเดินไปเที่ยวมาเที่ยบกับการธุดงค์นะคะ
แต่ทำให้การกระทำของตัวเองดูมีอะไรขึ้นหน่อย
ด้วยการโยงให้ทุกท่าน คิดถึงเรื่องดีๆอื่นๆแค่นั้นเองค่ะ :)
ไปด้วยกันนะคะ
ทำบุญที่วัดลานบุญกัน

Go Up