ตั้งใจทานมังสวิรัติทุกเช้า และเจริญสติ-ภาวนา วิปัสสนากรรมฐานก่อนนอนทุกคืน

Started by Angel, July 30, 2009, 02:36:39 pm

previous topic - next topic
Go Down

yuwa

ยินดีที่เราจะได้เจอกันนะคะ
"พี่หลิงสอนน้อง"ด้วยนะคะ
วันนี้โรยน้ำพริกเจ
ลงบนไก่ทอดค่ะ ::115::
ว้าแย้จัง เราไปทานอาหารมังกันก็ได้นะคะพี่หลิง
Yuwaจะได้รู้สึกตัวเบาๆขึ้นมาบ้าง
ขอเป็นกำลังใจให้ทุกความดของพี่ต่อไปนะคะ
::33::

dang1304@yahoo.com

อนุโมทนาที่ปฎิบัติได้สมำเสมอค่ะ
วันหยุดยาวไปปฎิบัติธรรมที่ไหนเอ๋ย ::33:: ::33:: ::33::

wanrawee

พี่หลิงคะ....
กลับมาแย้วค่า....คิดถึง คิดถึง.....
ช่วงที่ผ่านมา..กะลังเรียนงานอยู่ อยากโทรหานะ...
ตอนนี้ฝนได้งาน E-auction 3 งานแล้วนะเก่งมะๆ  o_grin

แต่คนสอนงานคงจะปวดหัวน่าดู...เราก็มีลูกอ้อนต่างๆนานา
แบบทำกับข้าวไปให้บ้างอะไรแบบนี้ o_grin

ก็มีผู้รับเหมามาหาหัวหน้าเหมือนกันเรื่องเบิกเงินไม่ได้...
เพราะฝนทำ PO ผิด.....5555555555
คนสอนงานก็ดีมากๆ....คอยช่วยดูตลอด..

นี้ถ้าฝนได้เรียนงานกับพี่หลิงนะ..พี่หลิงคงกลุ้มมากกกกกกกก o_tongue

ไว้คุยกันนะคะ

poonsri

หายไปหลายๆวันค่ะ  งานเยอะมากค่ะ
นานๆเข้ามาแวะทักทายที ไม่ว่ากันนะจ๊ะ
หนังสือ... ตอนนี้ยังไม่ได้สั่งเลยค่ะ
เดี๋ยวว่าจะสมทบพิมพ์หนังสือ ณ มรณา แทนค่ะ

เจริญในธรรมนะค๊ะ

Angel

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ ทุกคน :)

หลิงขอรายงานการไปถวายผ้าไตร และสังฆทานแด่หลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน สิงห์บุรี ก่อนนะคะ

วันที่ 6 ธันวาคม 2552 หลิงและครอบครัวออกเดินทางไปวัดอัมพวัน ถึงประมาณ 9 โมงกว่าๆ

ไปถึงก็เห็นคนมากมาย มีทั้งคนที่ขับรถมากันเอง มีทั้งคณะทำบุญ 9 วัน มากับรถบัสหลายคัน

พวกเรานั่งรอ ยืนรอเต็มศาลาเลยค่ะ  หลวงพ่อจรัญออกมารับผ้าไตรและของถวายต่างๆ ประมาณ

10 โมงค่ะ เมื่อกล่าวคำถวายผ้าไตรและของถวายเสร็จแล้ว ผู้จัดก็ให้ผู้ที่จะถวายเรียงแถวกัน

เข้าไปถวายให้ท่าน ท่านหน้าตาอิ่มเอิบ อิ่มบุญมากๆ ค่ะ หลิงถ่ายรูปมาด้วย แต่เขาไม่ให้เปิดแฟลช

รูปก็เลยไม่ค่อยสว่าง ชัดเท่าไหร่

ความรู้สึกของหลิงและทุกคนที่ได้ถวายผ้าไตรและของถวายอื่นๆ กับท่าน คงไม่ต่างกันเท่าไหร่

คือ อิ่มบุญ มีความสุขที่ได้ทำบุญครั้งนี้กับพระอรหันต์สักครั้งหนึ่งในชีวิต

หลิงขอส่งบุญนี้ให้กับเพื่อนๆ ชาวสองวันฯ ทุกคนด้วยนะคะ

แล้วหลิงจะแจ้งเรื่องบุญดีๆ ให้ทุกคนทราบต่อไปค่ะ หวังว่าเราจะได้ร่วมบุญกันสักครั้งหนึ่ง

บุญรักษาทุกคนค่ะ

sittnn

-- เมตตาคือไมตรี --

yuwa

ขออนุโมทนาบุญด้วยอีกครั้งหนึ่งนะคะพี่หลิง
ดีใจที่ได้เจอกันนะคะ
พี่หลิงน่ารักมาก
โดยเฉพาะก่อนจากกัน
รู้สึกอุ่นใจ รู้สึกคุ้นเคยค่ะ
คิดว่าเราคงจะได้พบและร่วมทำบุญด้วยกันอีกนะคะ
ขอให้พี่Angelหลิงเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไป _/|\_
ขอฝากเนื้อฝากตัวเป็นน้องอีกคนนะคะ ::01::

Angel

:) ก่อนอื่น Angel หลิงต้องขอขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนนะคะที่ยังคงเข้ามาแวะเวียนในกระทู้นี้

และให้กำลังใจกันและกัน หลิงอาจจะไม่ได้เข้ามาบ่อยนัก แต่ก็คิดถึงทุกคนเหมือนเดิมนะคะ

;) น้องยุคะ พี่หลิงดีใจที่ได้รู้จักและเจอน้องนะคะ น้องเป็นคนสวยและมีความคิดเป็นผู้ใหญ่ดีค่ะ

หวังว่าหนังสือสวดมนต์และซีดีธรรมะที่พี่มอบให้น้อง จะเป็นประโยชน์ในการปฏิบัติธรรมของน้องค่ะ

แล้วพี่ก็ขออนุโมทนาที่น้องยุเป็นคนแรกในการร่วมบุญไถ่ชีวิตโค กระบือกับพี่อีกครั้งค่ะ

การร่วมบุญกันในครั้งนี้ เป็นเรื่องที่ดีและหวังว่าน้องยุจะเจอแต่สิ่งดีๆ ในชีวิตต่อไปนะคะ

พี่หลิงเอาใจช่วยค่ะ

::01:: ขอบคุณน้องอุ๊กคนสวยด้วยนะคะที่เข้ามาอนุโมทนาบุญด้วย แล้วน้องไปปฏิบัติธรรม

ช่วงวันพ่อเป็นยังไงบ้างเอ่ย พี่หลิงขออนุโมทนากับน้องอุ๊กด้วยนะคะ

::33:: ขอบคุณพี่หมออิกคิวที่เข้ามาให้กำลังใจหลิงนะคะ

และขอบคุณมากที่ให้ธรรมะดีๆ ในวันที่หลิงกำลังท้อแท้ด้วยค่ะ

ตอนนี้หลิงดีขึ้นมากแล้ว และจะสู้ต่อไปค่ะ

:) สวัสดีค่ะ คุณ sassy ที่เข้ามาทักทายในกระทู้นี้

ขออนุโมทนากับคุณ sassy ที่ได้เริ่มสิ่งดีๆ ทั้งทานมังสวิรัติ สวดมนต์ นั่งสมาธิ

ครบสูตรเลย ขอให้ความตั้งใจนี้สำเร็จและให้คุณ sassy มีดวงตาเห็นธรรมด้วยค่ะ

::01:: ขอบคุณคุณแดงด้วยนะคะที่เข้ามาให้กำลังใจ

วันหยุดวันพ่อที่ผ่านมา หลิงได้พาครอบครัวไปทานข้าวค่ะ แม้จะทานกันบ่อยๆ แต่วันที่ 5 ธันวาคม

ถือเป็นวันพิเศษของคุณพ่อค่ะ ต้องเอาใจคุณพ่อ คุณแม่ และทำให้ท่านมีความสุขที่สุดค่ะ

และวันที่ 6 ธันวาคม หลิงก็พาครอบครัวไปถวายผ้าไตร และสังฆทานแด่หลวงพ่อจรัญ

ขอส่งบุญให้คุณแดงและครอบครัวด้วยนะคะ แล้วคุณแดงไปเที่ยวหรือทำอะไรช่วงวันหยุดบ้างคะ

::33:: หลิงต้องขออนุโมทนากับพี่พูนศรี ที่ตอบมาคนแรกเลยว่าจะร่วมบุญไถ่ชีวิตโค กระบือ

ขอให้พี่พูนศรีสุขกายสบายใจ เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมนะคะ

เรื่องหนังสือ หลิงยินดีและเต็มใจติดต่อสำนักพิมพ์ให้นะคะ ไม่ต้องเกรงใจค่ะ

::02:: น้องฝน หายไปนานเลย พอได้ยินเสียงน้อง พี่ค่อยหายคิดถึงหน่อย

พี่ขออนุโมทนากับน้องฝนด้วยนะจ๊ะ ที่มีความตั้งใจอยากร่วมบุญกับพี่

สำหรับเรื่องงาน พี่คิดว่าน้องฝนเก่งพอที่จะรับมือกับงานใหม่ได้อยู่แล้ว

เอาใจช่วยนะจ๊ะ สู้ ๆ

Angel

Angel

:) เพื่อนๆ คะ Angel หลิงมีเรื่องดีดีมาบอกค่ะ

ทุกปี Angel หลิงจะไปไถ่ชีวิตโค กระบือเพื่อถวายเป็นพระราชกุศลในโครงการพระราชดำริฯ

ปีใหม่นี้จะเป็นปีที่ 6 แล้วค่ะ Angel หลิงก็อยากบอกบุญเพื่อนๆ ชาวสองวันฯ

เพราะเป็นโอกาสอันดีที่เราจะได้ร่วมบุญกัน และเป็นบุญใหญ่ที่ได้อานิสงส์มากเนื่องจากไถ่ชีวิต

สัตว์ใหญ่ที่ทำคุณประโยชน์ให้กับประเทศชาติของเรา

หลิงไปร่วมกับคณะศรัทธาธรรมค่ะ แต่ขับรถไปเอง แล้วไปเจอกับคณะฯ ที่โรงฆ่าสัตว์อยุธยา

วันอาทิตย์ที่ 10 มกราคม 2553 ตั้งแต่เวลา 8 โมงเช้า ถึงประมาณเที่ยงค่ะ

ถ้าเพื่อนๆ คนไหนสนใจเดินทางไปเอง ก็ส่ง e-mail มาให้หลิงนะคะ แล้วหลิงจะส่ง

รายละเอียดพร้อมแผนที่ไปให้ค่ะ

สำหรับเพื่อนๆ ที่ไม่สามารถไปได้ด้วยตัวเอง แต่อยากร่วมบุญใหญ่ในครั้งนี้

ก็สามารถส่ง e-mail มาบอกหลิงได้เช่นกันค่ะ แล้วหลิงจะได้แจ้งเรื่องการส่งปัจจัยมาร่วมบุญกัน

ไม่ต้องกังวลว่าต้องทำเยอะๆ นะคะ 10 บาท 20 บาท ก็ได้ค่ะ ก็เท่ากับไถ่ทั้งตัวเหมือนกัน

เพราะหลิงจะสมทบให้ได้ทั้งตัว เพราะโคตัวละ 14,000 บาท กระบือตัวละ 15,000 บาท

ทำเท่าที่เราทำได้ ไม่เดือดร้อนนะคะ เพราะทุกอย่างอยู่ที่ใจที่ศรัทธาค่ะ

เมื่อผู้ใจบุญไถ่ชีวิตโค กระบือ เรียบร้อยแล้ว ก็จะมีพิธีส่งมอบโค กระบือนั้นให้กับเจ้าหน้าที่จาก

ธนาคารโค กระบือในโครงการพระราชดำริฯ เพื่อมารับมอบต่อไปในวันเดียวกันนั้นเลยค่ะ

เมื่อชาวนาต้องการยืมโค กระบือจากธนาคารฯ เพื่อไปใช้งาน ก็มาเบิกจากธนาคารฯได้

แต่ต้องนำมาคืนเมื่อใช้งานเสร็จ ถือเป็นโครงการที่ในหลวงช่วยชาวนาอย่างแท้จริงค่ะ

::01:: Angel หลิงได้แจ้งเรื่องบุญนี้กับเพื่อนๆ ที่มี e-mail ติดต่อกันบ้างแล้ว

แต่ก็คิดว่าอาจจะมีเพื่อนๆ บางคนที่อยากจะร่วมบุญนี้ด้วย ก็เลยขอ post เรื่องนี้ในกระทู้

เพื่อให้เพื่อนๆ ได้ทำสิ่งดีๆ รับปีใหม่ค่ะ

::33:: ท้ายสุดนี้ Angel หลิงขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆ ทุกคนทำดีต่อไปเพื่อในหลวง

และประเทศไทยของเรา ขอผลบุญที่ได้ร่วมกันทำบุญใหญ่นี้ส่งให้เพื่อนๆ มีดวงตาเห็นธรรม

เจริญก้าวหน้าในการปฏิบัติธรรม และไปสู่นิพพานในที่สุดค่ะ

บุญรักษาทุกคนนะคะ

Angel หลิง    ::m15::

13 ธันวาคม 2552

yuwa

พี่หลิงคะ ขออนุโมทนาอีกครั้ง
และขอบคุณที่พี่แนะนำโครงการดีๆค่ะ
พี่ดูผูกพันธ์กับครอบครัวมาก
ครอบครัวพี่ก็ดูสนับสนุนพี่ดีมาก
เป็นครอบครัวที่น่ารักจังเลยค่ะ ::01::
ขอบคุณที่ชมน้อง และขอบคุณมากๆสำหรับซีดีและหนังสือค่ะ
เวลาอยู่บ้านจะชอบเปิดซีดีทิ้งไว้ค่ะ
คิดว่าได้ยินบ้างก็ดีกว่าไม่ได้ฟังอะไรเลย
ไว้คุยกันใหม่นะคะพี่หลิง
เป็นกำลังใจให้พี่เช่นกันค่ะ ::33::
ปล.วันนี้ตั้งใจว่าจะทานมังสวิรัติทั้งวัน และดูกายดูจิตเท่าที่ทำได้ค่ะ _/|\_

Angel

:) ยินดีมากจ๊ะน้องยุ พี่จะส่งเรื่องดีๆ โครงการบุญ แบบนี้ไปให้อีกถ้าน้องสนใจนะคะ

ดีใจที่มีคนร่วมทำความดีด้วยกันค่ะ ขอให้น้องยุทำสิ่งที่ตั้งใจไว้สำเร็จทุกประการ

เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมจ๊ะ ไว้มีโอกาสเราคงได้เจอกันอีกนะ

_/|\_ อนุโมทนา สาธุกับคุณ sun ด้วยค่ะ ที่จะส่งปัจจัยมาร่วมบุญไถ่ชีวิตฯ ในครั้งนี้

ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปนะคะ

บุญรักษาทุกคนค่ะ

noone

เข้ามาเป็นกำลังใจให้คุณหลิงนะคะ และขออนุโมทนากับทุกๆคนด้วยค่ะ  _/\_ ::33:: ::01::

ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปอีกนะคะ _/|\_

Angel

:) ขอบคุณค่ะคุณ noone ที่เข้ามาให้กำลังใจนะคะ

ขอให้คุณ noone เจริญในธรรมด้วยเช่นกันค่ะ  _/|\_

Angel

เพื่อนๆ คะ  :)

วันนี้ Angel หลิงส่งแผนที่สถานที่ไถ่ชีวิตโค กระบือ ไปให้ทาง e-mail แล้วนะคะ

เผื่อใครอยากจะเดินทางไปทำบุญด้วยตัวเอง สำหรับเพื่อนที่ไม่ได้ไป และได้ส่งปัจจัยมาร่วมบุญแล้ว

หลิงขอขอบคุณและอนุโมทนาอีกครั้งนะคะ สาธุค่ะ  _/|\_

ขอให้ทุกท่านเจริญก้าวหน้าทั้งทางโลกและทางธรรม สุขกายสบายใจ สุขภาพแข็งแรงนะคะ

บุญรักษาค่ะ  ::01::

Go Up