ตั้งใจทานมังสวิรัติทุกเช้า และเจริญสติ-ภาวนา วิปัสสนากรรมฐานก่อนนอนทุกคืน

Started by Angel, July 30, 2009, 02:36:39 pm

previous topic - next topic
Go Down

Angel

ขอบคุณค่ะคุณ admin ที่บอกว่า web นี้ยังเข้าได้เรื่อยๆ

จะปิดเมื่อไหร่ อย่าลืมบอกกันก่อนน้า  o_rolleyes

พิมพ์พลอย

คุณ admin เค้าใจดี คงไม่ปิดหรอกเนอะ ..
พี่หลิง วันอาทิตย์อยากไปด้วยจัง แต่ยังไม่แน่ใจบางเรื่องอ่ะจ้ะ
แล้วไว้เดี๋ยวบอกอีกทีนะคะ

::01::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

yuwa

สวัสดีค่ะคุณ Angelและกัลยาณมิตรผู้เข้ามาอ่านกระทู้ และผู้เข้าร่วมโครงการนี้ทุกๆท่าน
ขออนุโมทนากับทุกเรื่องดีๆในทุกช่วงเวลาที่ผ่านมาจนถึงตอนนี้ด้วยค่ะ
    ไม่ได้เข้า net หลายวัน กังวลว่ากลับมาแล้วจะเข้าบอร์ดไม่ได้
แล้วก็จะติดต่อใครไม่ได้อีก  :'( เพราะไม่ได้ติดต่อใครไว้เป็นการส่วนตัวเลย
คือกลัวว่าจะไม่ได้ไปทำบุญด้วยน่ะค่ะ
โชคดีที่กลับมาแล้วเค้ายังไม่ปิดบอร์ดของเรา
คุณAngel อยากได้เบอร์ติดต่อถ้าไม่ได้เข้าnetไว้จังค่ะ
คนอื่นๆด้วยนะคะ ขอเบอร์e-mailเผื่อจะได้ไม่ตกข่าวกระวนกระวายใจอย่างYuwa
จะหลังไมค์หรืออะไรยังไงดีคะ
e-mailของYuwaนี่เลยค่ะ
yuwa001@gmail.com
ขอบคุณมากๆค่ะ _/\_
    เรื่องโหวตที่จริงถ้าได้ไปทำบุญด้วยกันกับชาวสองวัน
ถ้าโอกาสไม่เป็นปัญหาก็ที่ไหน อย่างไรก็ได้ค่ะ ยินดีอยู่แล้ว
"ปล่อยปลาวัดลานบุญ"วัดนี้อยู่แถวอ่อนนุชไม่ไกลบ้านYuwaค่ะพี่เปี๊ยก
ส่วนเสถียรธรรมสถาน มีคนมาตั้งกล่องรับบริจาคสร้างสาวิกาบรรณาลัย
อะไรสักอย่างที่บริษัทด้วยค่ะ ก็ได้ร่วมทำบุญไปด้วย แต่ไม่ได้ดูรายละเอียดว่าอยู่ที่ไหน และมีกิจกรรมอะไรทำบ้างค่ะ
โรงพยาบาลสงฆ์ก็ ธรรมะจัดสรร อะไรสักอย่างอีกแล้วนะคะคุณAngel
แอบสนใจ บ้านเด็กกำพร้า ค่ะเพราะไม่เคยไปทำบุญถึงที่เลยสักครั้งในชีวิตนี้
ถ้าได้ไปกับชาวสองวันผู้อารีคงดีไม่น้อย
เผื่อคุณแม่คุณAngel อยากทำอาหารมังสวิรัติไปเลี้ยงชาวสองวัน เอ้ยไม่ใช่ค่ะเลี้ยงน้องๆเด็กๆค่ะ ::115::
คุณwanwareeก็ทำแกงกะหรี่ไปให้ทุกท่านชิมได้
ตอนนี้Yuwaอยู่ญี่ปุ่นจะทานแกงกะหรี่ญี่ปุ่นเผื่อทุกท่านไปก่อนนะคะ อึ้ม...อาหย่อย
   ดีใจจริงๆที่กลับมาที่นี่แล้วก็รู้สึกอบอุ่นเหมือนเคย
ที่ดีใจที่สุดตอนนี้คือยังมีโอกาสได้ไปทำบุญกับทุกท่านอยู่ค่ะ
และอย่าลืม ขอเบอร์e-mailหรือเบอร์โทรเพื่อติดต่อทุกท่านหลังจบโครงการ หรือเพื่อupdateข่าวหากไม่ได้เข้าnetด้วยนะคะ
เรื่องกฐินหรือผ้าป่า ปีหน้าYuwaมีโครงการจะสร้างโรงอาหารให้หมู่บ้านที่ต่างจังหวัด
ถ้าเพื่อนๆชาวสองวันสนใจจะร่วมกันทำด้วยก็ขออนุญาตเชิญชวนและขออนุโมทนาล่วงหน้าค่ะ
กำลังอยู่ในระหว่างการคิดว่าจะดำเนินการจัดหางบประมาณ ด้วยการทำผ้าป่าค่ะคุณAngel
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ระบายความในใจลงที่นี่ โดยไม่รอคำอนุญาตเพราะแน่ใจว่านางฟ้าคนนี้ใจดีอนุญาตแน่นอนค่ะ ::01::
     ท้ายนี้ก็ขอบอกว่ายินดีและดีใจที่ได้เป็นส่วนหนึ่งที่ได้เข้าร่วมโครงการสองวัน
ประทับใจกับทุกกระทู้ในนี้จนอยากให้ที่นี่เป็น"โอเอซีส"สำหรับทุกหัวใจที่อ่อนล้าและต้องการพลัง
ให้ทุกคนได้เข้ามาแลกเปลี่ยนประสบการณ์ และเติมพลังให้กันและกันได้ตลอดไป
จนกว่าเราจะถึงปลายทางค่ะ
           ขอบคุณคุณAngel และทุกท่านมากๆค่ะ เรามาทำดีกันทีละน้อยกันต่อไป ทำดีไม่มีวันจบนะคะสู้ๆค่ะ _/|\_

Angel

:) น้องอุ๊กคะ เรื่องไปฟังธรรมะหลวงพ่อปราโมทย์วันอาทิตย์ที่ 18 นี้

พี่จองที่แล้ว และเหลืออยู่ 2 ที่เผื่อน้องอุ๊กกับน้องฝนนะจ๊ะ

ถ้ามาได้ โทรมาบอกพี่หรือน้องฝนก็ได้ แล้วเจอกันนะจ๊ะ

;) น้องฝนจ๋า พี่ก็คิดถึงน้องเช่นกัน ได้รับโทรศัพท์จากน้องเมื่อเช้านี้แล้ว ค่อยหายคิดถึงหน่อย

นัดกันกับน้องอุ๊กได้เมื่อไหร่ โทรมาบอกพี่ด้วยนะคะ  แล้วเจอกันวันอาทิตย์นี้นะ

::01:: แม่เปี๊ยกทำไมมีแค่ตัวจุ๊บๆ ล่ะค่ะ ไม่ค่อยว่างเหรอคะ

ยังไงหลิงกับน้องๆ ก็คิดถึงแม่เปี๊ยกเสมอนะคะ

แม่เปี๊ยกจะไปฟังธรรมด้วยกันไหมคะ ถ้าไป หลิงจะไปขอที่เสริมให้ค่ะ

คุณพ่อ คุณแม่ น้องอุ๊ก น้องฝน จะไปเจอกันด้วยน้า

:) คุณ yuwa คะ ขอบคุณค่ะที่เข้ามาทักทาย และร่วมอนุโมทนาด้วย

Angel ได้จด e-mail ไว้แล้วค่ะ แล้วจะส่งเรื่องดีๆ ไปให้นะคะ

ตอนนี้ Angel ได้รวบรวม e-mail ของเพื่อนๆในโครงการนี้ไว้แล้วบางส่วนค่ะ

แล้วจะส่งไปให้เพื่อนๆ ถ้าอยากได้นะคะ เราจะได้ติดต่อกันอยู่ตลอด

เรื่องการทำบุญ ถ้าเราจัดไปที่ไหนกันเมื่อไหร่ จะส่งแจ้งให้คุณ yuwa ทาง e-mail ด้วยนะคะ

ชอบจังเลยที่บอกว่า ที่นี่เหมือนเป็น "Oasis" สำหรับทุกหัวใจที่อ่อนล้าและต้องการพลังใจ

ถูกต้องแล้วค่ะ ที่นี่เป็นที่ที่ทุกคนเข้ามาแล้วสบายใจ และได้ความอบอุ่นกลับไปทุกคน

หวังว่าคุณ yuwa จะได้รับความอบอุ่นและกำลังใจนี้จาก Angel และเพื่อนๆ ด้วยนะคะ

เป็นกำลังใจให้กันและกันค่ะ

ป.ล. เรื่องทำบุญผ้าป่า บอกบุญกับ Angel ได้นะคะ

ยินดีทำบุญกับคุณ yuwa และเพื่อนๆ ทุกคนค่ะ
::m15::

Angel

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ  :)

Angel ขอไปทำความดีช่วง 4-5 วันนี้ก่อนนะคะ

คงไม่ได้เข้ามาให้กำลังใจเพื่อนๆ ในกระทู้อีกหลายวัน

แต่จะส่งแรงใจให้แทนนะคะ

แล้วจะเอาบุญมาฝากทุกคนนะคะ  o_smiley

อิกคิว

เพิ่งได้เข้ามาอ่านกระทู้  เฉยจังเลยเรา  เวลานานจนจะต่อเทศการกินเจแล้วนะเนีย
โมทนาด้วยนะครับ  _/\_
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

admin

Quote from: พิมพ์พลอย on October 10, 2009, 11:40:02 am
คุณ admin เค้าใจดี คงไม่ปิดหรอกเนอะ ..
พี่หลิง วันอาทิตย์อยากไปด้วยจัง แต่ยังไม่แน่ใจบางเรื่องอ่ะจ้ะ
แล้วไว้เดี๋ยวบอกอีกทีนะคะ

::01::

บอกว่าใจดีแล้ว จะปิดได้ยังไงล่ะคับเนี่ย  ::115::

พิมพ์พลอย

งานยุ่งมากมายค่า ....
ไม่ได้เข้ามาอ่านกระทู้พี่หลิงเลย > <
วันก่อนคุยกับฝนแล้ว ว่าวันอาทิตย์อาจจะไม่ได้ไปด้วย
แต่เห็นพี่หลิงจองให้แบบนี้ คิดหนักค่ะ ฮือๆ อยากไปๆ
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

panapien

เข้ามาต้อนรับ คอยการกลับจากการสะสมบุญ
o_wink o_smiley o_wink
อิ่มเอิบจนเบื่อทุกข์สุขแบบโลกๆ และพี่น้องเพื่อนฝูงหรือเปล่า
ยังไงก็อย่าทิ้งกันนะ  หนีบเอาพี่เปี๊ยกไปด้วยน้าาาา......

yuwa

เข้ามาอนุโมทนาบุญล่วงหน้าเช่นกันค่ะ
จะพยายามทำบุญให้คนอื่นได้บุญด้วยบ้างนะคะ
คอยแต่มาอนุโมทนาบุญคนอื่นเรื่อยๆ ชักอายๆค่ะ
แต่Angelใจดี คงกำลังทำบุญเผื่อทุกๆคนอยู่แล้ว ::115::

yuwa

เข้ามารออนุโมทนากับสาวน้อยแองจี้ด้วย _/|\_
มาเฝ้ากระทู้รอเจ้าของกลับมา
ขอบคุณสำหรับเมล์น่ารักๆและ ธรรมะน่าสนใจที่ส่งไปให้นะคะ
แล้วจะเข้ามาติดตามอ่านใหม่ค่ะ

sun

;D ไม่ได้ไป แต่ก็ส่งใจไปช่วยนะครับ ดูการถ่ายทอดสดทางอินเตอร์เน็ตครับ
แอบปลื้มไปด้วย เห็นเขาไหว้ ผมก็ไหว้ เห็นเขานั่งสมาธิ
ผมก็นั่งเหมือนกัน แต่ก็เผลอหลับไปนิดนึ่ง ::115::
....ทุกๆครั้งที่ฟังหลงพ่อท่านเทศน์ดูเหมือนจะซ้ำๆแต่ก็จะได้ข้อคิดเตือนใจใหม่ๆเพิ่มขึ้นเรื่อยๆครับ _/|\_
    อนุโมทนาด้วยนะครับ
วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

Angel

เพื่อนๆ จ๋า Angel กลับมาแล้วจ้า ::m50::

คิดถึงเพื่อนๆ ทุกคนมากมาย

ก่อนอื่นเลย Angel ขอแบ่งบุญให้กับพี่เปี๊ยก น้องอุ๊ก น้องฝน พี่หมออิกคิว คุณ sun คุณ yuwa

ที่คอยเข้ามาให้กำลังใจและรอคอยการกลับมาของ Angel นะคะ

อ้อ เพื่อนๆ คนอื่นๆ ที่ไม่ได้เอ่ยชื่อ ไม่ต้องน้อยใจนะคะ Angel แบ่งบุญให้ด้วยเช่นกันค่ะ

Angel ไปทำความดี คือ ไปเป็นครูพี่เลี้ยงให้กับโครงการยุวพุทธจิต รุ่นเด็กอายุ 7-10 ปีค่ะ

Angel ได้ดูแลกลุ่มเด็กผู้ชายอายุประมาณ 8-9 ขวบ ทั้งหมด 15 คน (ต่อครู 3 คน)

มีเด็กที่ซนมากเป็นลิงอยู่ในกลุ่มที่ Angel ดูแลประมาณ 5-6 คน งานนี้ทั้งสนุกทั้งเหนื่อย

แต่ก็รู้สึกประทับใจและอิ่มบุญมากๆ ที่ครั้งหนึ่งเราก็เคยเป็นครู แม้จะเวลาสั้นๆ ก็ตาม

แต่ลูกๆ ก็น่ารัก และทำตามที่ครูสอนทุกคน แม้บางคนจะยุกยิกไปบ้าง

ตอนสอนซุกซนเป็นเล่น แต่พอปฏิบัติจริง ทุกคนทำได้ดีมากจนได้รางวัลกลุ่มเดินจงกรม

และนั่งสมาธิยอดเยื่ยม (กลุ่มภาวนา)  ::m01::

งานนี้ Angel ลดน้ำหนักโดยปริยายเลยค่ะ แถมกลับมาไม่สบายด้วย เพราะพักผ่อนน้อย

แต่ศรัทธา และความมุ่งมั่นอย่างแรงกล้า ไม่เคยขวางกั้นการทำดีของ Angel หรอกค่ะ

ขอความดี บุญกุศลที่ Angel ได้ทำในครั้งนี้ถวายแด่องค์ในหลวงของเรา

ให้หายจากพระอาการประชวร และให้ทรงมีพระพลานามัยแข็งแรง

อยู่เป็นมิ่งขวัญของปวงชนชาวไทยตราบนานเท่านานเทอญ สาธุ  _/|\_

Go Up