ตั้งใจทานมังสวิรัติทุกเช้า และเจริญสติ-ภาวนา วิปัสสนากรรมฐานก่อนนอนทุกคืน

Started by Angel, July 30, 2009, 02:36:39 pm

previous topic - next topic
Go Down

Angel

เข้ามาอีกครั้ง เพื่อมาบอกเล่าเมนูมังสวิรัติค่ะ
เช้านี้มี ผัดถั่วงอกกับเกี้ยมฉ่าย และผ้ดผักรวมกับเห็ดหอมค่ะ
ส่วนใหญ่เป็นเมนูผักเพื่อสุขภาพค่ะ  ::02::
เพราะทุกคนในครอบครัว Angel ชอบทานผักค่ะ

อนุโมทนากับคุณโส่ยที่ทานมังสวิรัติได้นะคะ ไม่ยากเลยใช่ไหมคะ  _/|\_
เป็นกำลังใจให้นะคะ  ::33::

พิมพ์พลอย

เง้อ .. พิมพ์พลอยไม่ชอบถั่วงอกค่า~~*
> <

ขอผัดผักรวมกับเห็ดหอมแทนละกันเนอะ ^^"
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

Angel

จัดให้คุณพิมพ์พลอย 1 จานตามคำขอค่ะ  ::115::

แต่เมื้อเช้าคุณแม่แองจี้ ก็ยังมีเมนูถั่วงอกอีกนะคะ คือ ถั่วงอกผัดกับเต้าหู้ทอด ค่ะ
อร่อยจนต้องยกนิ้วโป้ง 2 นิ้วให้เลย ขนาดคุณย่าที่เสียไปแล้ว ยังเคยบอกเสมอว่าอร่อยมาก
ไม่ได้ชมกันเองนะคะ แต่ของแบบนี้ ต้องลองค่ะ  :-*

อีกเมนูหนึ่ง คือ ผัดผักกาดขาวกับเห็ดหอม ก็อร่อยเหมือนเดิมค่ะ

เมื่อคืนนี้แองจี้ดูรายการ ครอบครัวเดียวกัน กับคุณพ่อคุณแม่
รู้สึกซาบซึ้งมาก เพราะคน 3 วัย อยู่ร่วมกันในครอบครัวเดียวกัน
มีความรัก ความเข้าใจ และความอบอุ่นให้กันและกัน
ดูรายการนี้แล้วประทับใจจังค่ะ  ::01::

wanrawee

สวัสดีค่ะ ..แบบว่าจะเข้ามา ::12::..
..ยกนิ้วให้อ่ะค่ะ....คุณ Angle เก่งมาก.. เยี่ยมมากๆเลยค่ะ..

เราอยากทานมังสวิรัตบ้าง....แต่เราไม่มีแม่ทำให้แบบคุณ Angle  อ่ะ..

ตอนเช้าเราทานกับเข้าที่เหลือจากเมื่อเย็นวันก่อน..

แต่ที่ทำงานจะมีอาหารเจมาขายตอนเที่ยงของวันอังคารกะ ศุกร์..

เราก็เลยได้ทานอยู่ค่ะ... ::115::

เอาใจช่วยนะคะ

sittnn

อนุโมทนาครับ  _/\_ ::01::

เมื่อวานซอยขิงมาผัด อร่อยใช้ได้อาจเพราะไม่ได้ทำทานนานมากแล้ว
(แต่ใส่เนื้อนะครับ ยังใจไม่กล้าพอไม่ใส่อะไรเลย เพราะหาเห็ดหูหนูก็ยากส์ :'( )

ส่วนถั่วงอกนี่หายากก็เลยอดกิน ได้เป็นเพื่อนคุณพิมพ์พลอยไป อิอิ  ::01::
-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

ขอบคุณและอนุโมทนากับคุณ wanrawee ด้วยค่ะ   _/|\_
Angel ก็พยายามทานมังสวิรัติให้ได้นานที่สุดเท่าที่จะทำได้ค่ะ
โชคดีว่าคุณแม่ Angel ทำอาหารให้ทานตอนเช้า
เราก็เลยได้ทานมังสวิรัติกันทั้งครอบครัว
ไม่เป็นไรนะคะ ถ้าไม่สะดวกทานทุกเช้าเหมือน Angel
คุณ wanrawee ก็ทานแล้วแต่โอกาสก็ได้เหมือนกันค่ะ
ทุกอย่างอยู่ที่ใจค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ  ::33::

คุณ sittnn ทำอาหารทานเองด้วยเหรอคะ โอ้โห เก่งจังเลย  ::115::
อร่อยไหมคะ ถ้ายังทานมังสวิรัติไม่ได้ ก็ยังไม่ต้องฝืนใจค่ะ
ทำเท่าที่ทำได้ก่อน ค่อยๆ เริ่มนะคะ เอาใจช่วยค่ะ  ::02::

ขอบคุณคุณ sittnn ด้วยนะคะ ที่หมั่นเข้ามาแวะเวียนให้กำลังใจ Angel  _/\_
และเพื่อนๆ สมาชิกทุกคน คุณเป็นคนที่มีความรู้มากดีค่ะ
สามารถตอบ และให้ข้อมูลผ่าน weblink ได้ดีจังค่ะ เยี่ยมมากค่ะ  ::12::

Angel

เข้ามาบอกเมนูมังสวิรัติเช้านี้นะคะ ผัดขิงกับเห็ดหูหนู อีกแล้วค่ะ
แต่คราวนี้เผ็ดร้อนมาก เพราะขิงเป็นขิงแก่ค่ะ  :)

ขอรายงานผลการปฏิบัติหน่อยนะคะ
การเจริญสติ วิปัสสนากรรมฐาน ก็ยังทำอยู่ทุกคืนค่ะ
แต่บางทีก็ใช้เวลานานกว่าจะเข้าสมาธิได้
เพราะจิตไปคิดเรื่องโน้นทีเรื่องนี้ที
แต่พอเข้าสมาธิได้ ก็รู้สึกสบาย เบาขึ้นค่ะ  ::01::

การปฏิบัติวิปัสสนา และการตามรู้กาย รู้ใจทุกขณะ
ทำให้ Angel เห็นอารมณ์ ความคิด ของตัวเองมากขึ้น  ::02::

มีบ้างเหมือนกันที่หลุดไป เช่น เมื่อเช้านี้ได้ดุหมาแถวบ้านไป
เพราะมันมานัวเนียกับหมาที่บ้านเรา ทำให้หมาของเราเห่าเสียงดัง
เกรงว่าจะรบกวนเพื่อนบ้านแถวนั้น ก็เลยดุและไล่มันไป
ไม่ค่อยดีเลยนะคะ แต่ไม่รู้จะจัดการยังไงดี เจ้าของเขาก็ไม่ค่อยดูแล
เพราะมันยังเด็ก เป็นหมาไฮเปอร์ ติดเล่นมาก และไม่มีใครเล่นกับมัน
น่าสงสาร แต่บางทีก็น่ารำคาญ เลยกลายเป็นนางมารร้ายไปเลย  >:(

wanrawee

::115::
คุณangleขา...

วันนี้วันอังคารอาหารเจมาขายที่ทำงานค่ะ...

แต่กลางวันท้องอืดเลยไม่ทานข้าว..แต่ซื้อกับข้าวเจกลับบ้าน 2 ถุงนั่นคือ แกงส้มไหลบัว กับต้มจับฉ่าย   หุหุ..

เอาไว้ทานตอนเย็นกะเช้าพรุ่งนี้ค่า..

ไปก่อนนะคะแล้วไว้แวะมาใหม่ค่ะ

Angel

ดีจังเลยค่ะคุณ wanrawee อนุโมทนาด้วยนะคะ  _/|\_
ต้มจับฉ่าย Angel ก็ชอบค่ะ แต่แกงส้มไหลบัว เป็นยังไงเหรอคะ
Angel ไม่เคยกิน และไม่เคยได้ยินมาก่อนด้วย

ยังไงก็ดูแลสุขภาพด้วยนะคะ เห็นว่าท้องอืดเมื่อตอนกลางวัน
กินขมิ้นชันที่เป็นแคปซูล หรือน้ำขิงร้อนๆ ช่วยได้นะคะ  ::12::

sittnn

หมายถึงต้มสายบัวหรือเปล่าครับ  :)

เมื่อวันก่อนเพิ่งมีคนพูดถึงให้ฟังยั่วน้ำลาย
อิอิ อยากทานจับฉ่ายเหมือนกันครับ  ::01::

Angel

เช้านี้ Angel ได้ไปใส่บาตรพระ 2 รูปค่ะ  _/\_
รูปแรก Angel อธิษฐานจิตส่งบุญให้เทวดาประจำตัวและเจ้ากรรมนายเวรของตัวเอง
รูปที่สอง อธิษฐานจิตส่งบุญให้เทวดาประจำตัวและเจ้ากรรมนายเวรของน้องหมาค่ะ
เพราะน้องหมาไม่สามารถสร้างบุญด้วยตัวเองในชาตินี้ได้ Angel ก็เลยอยากสะสมบุญให้น้องก่อน
ถ้าชาติหน้าน้องหมาได้เกิดเป็นมนุษย์ จะได้สะสมบุญด้วยตัวเอง
Angel บอกน้องหมาแบบนี้ให้เขารู้ด้วยค่ะ หวังว่าจะเข้าใจและรับบุญนี้ได้ สาธุ  _/|\_

sittnn

อนุโมทนาครับ  _/\_

เห็นพูดถึงเทวดา เลยนึกถึงบทความนี้ครับ  ::02::
http://dungtrin.com/mag/?9.prepare

wanrawee

อนุโมทนาด้วยค่ะ ::01::

มาตอบเรื่องแกงส้มไหลบัว..

ไหลบัวเป็นต้นอ่อนของบัวค่ะ..สีขาวๆ กรอบๆ  มันจะโตเป็นสายบัวต่อไปค่ะ..

แต่ปรากฎว่าไม่ได้ทานหรอกค่ะเพราะที่เมื่อวานปวดท้องเพราะอาหารเป็นพิษค่ะ...

เมื่อเช้าเลยทานแค่โอวัลติน.. อิอิ... ::115:: ก็เป็นเจเหมือนกันเนอะ

Angel

ขอบคุณค่ะคุณ sittnn ที่ส่ง weblink มาให้ Angel  ::01::
แต่ Angel เปิดที่ทำงานไม่ได้เพราะ web ที่ส่งมาถูก block ค่ะ
ไม่เป็นไร ไว้ Angel ไปเปิดดูที่บ้านก็ได้ค่ะ
ยังไงก็ขอบคุณมากนะคะ  _/\_

ขอบคุณคุณ wanrawee ด้วยนะคะที่ช่วยอธิบายเรื่องไหลบัว  :-*
เป็นความรู้ใหม่จริงๆ ค่ะ คงเป็นอาหารหายากเหมือนกันนะคะเนี่ย
แล้วไม่สบายเป็นยังไงบ้างค่ะ ขอให้หายเร็วๆ นะคะ
กลับมาแข็งแรงเหมือนเดิม แล้วมาเป็นกำลังใจให้กันและกันอีกนะคะ  ::33::

wanrawee

กลับมาแล้นค่า..

หายแล้วแต่ยังไม่แข็งแรงเหมือนเดิมค่ะ...5555

คุณ angle ... ลองให้คุณแม่ทำเห็ดย่างสิคะ อร่อยมากๆเลย เหมือนปลาหมึกย่างเลยล่ะ..

เราเคยซื้อที่ที่ทำงานนี่เอง...

ถามสูตรมาให้ด้วยน้า... ::115::

เอาเห็ดนางฟ้ามาล้าง แล้วฉีก ให้เป็นชิ้นๆ ใหญ่เล็กตามใจชอบ...

ใส่ซีอิ๊วลงไปนิดหน่อย..  แล้วเอาไปย่างให้สุก

ทานกะน้ำจิ้ม ที่ใส่พริก+กระเทียมตำ..ซีอิ๊วน้ำตาลมะนาว....หูยยยยยย.. แซ่บหลายๆเลย ::)

ไปล่ะค่า  ฟิ้ววววววววว

Go Up