ตั้งใจทานมังสวิรัติทุกเช้า และเจริญสติ-ภาวนา วิปัสสนากรรมฐานก่อนนอนทุกคืน

Started by Angel, July 30, 2009, 02:36:39 pm

previous topic - next topic
Go Down

sun

วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

yuwa

สวัสดีค่ะ
ตอนแรกกำลังจะบอกว่า
เช้านี้กินมังด้วย
แต่เพิ่งคิดได้ว่า บนข้าวตังที่กินมีหมูหยองด้วย
อดเลยค่ะ ::01::
แต่อย่างน้อยก็ยังไม่ได้ไปสั่งให้เค้าทำอาหารเนื้อนะคะ
เรื่องไปทำบุญก็ขออนุโมทนาด้วยค่ะ
แล้วจะเข้ามาติดตามต่อไปค่ะ
::33::

พิมพ์พลอย

ทานมังฯ แล้วดีจริงๆ นะค้า ตั้งแต่เริ่มตั้งใจทานมังฯ ในวันพระและวันพุธเนี่ย
เพิ่งจะโดนรอบที่ติดกันสองวันสองอาทิตย์ที่ผ่านมา (เพราะวันพระตรงกับวันอังคารแล้วต่อวันพุธ)
เห็นจิตตัวเองเด้งๆ โดดๆ เวลาร่วมโต๊ะทานอาหารกับพี่ๆ เพื่อนๆ คนอื่นชัดแจ๋วเลย

แต่พอเราทำสำเร็จแล้ว ก้อเห็นข้อดีหลายข้อนะคะ
ข้อแรกก้อคือเราภูมิใจที่เมื่อตั้งสัจจะอธิษฐานอะไรแล้วทำได้ ก้อปลื้มค่ะ
ข้อต่อมาคือ ทำให้เรางดอาหารบางจำพวกที่เกิดโทษไปได้โดยปริยาย (( เป็นคนชอบทานเนื้อติดมันอ่ะค่า )) เมื่อเราเลี่ยงไม่ทานเนื้อสัตว์ ก้อเท่ากับเลี่ยงของพวกนี้ไปด้วยนั่นเอง
อีกข้อก้อคือ น้ำหนักลดลง สุขภาพโดยรวมดีขึ้น เพราะเราทานได้น้อยอย่างลงไปด้วยค่ะ ร่างกายโปร่งเบา เพราะทานแต่ของย่อยง่าย
ข้อสุดท้ายเท่าที่พอจะนึกออก ก้อคือด้านจิตใจ เรารู้สึกอิ่มเอม เพราะความตั้งใจไม่เบียดเบียนชีวิตสัตว์น้อยใหญ่นั่นเองค้า ..

ดีแบบนี้ ไม่ต้องบอกก้อรู้ว่าควรไปลองทานกันดูมั่งเนอะ ..
ปัจจัตตังนะค้า .. ของแบบนี้ ไม่ลองเองไม่รู้ด้วยยย~

แล้วจะหาว่าไม่บอกไม่ได้นา .. ^^

http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

yuwa

วันจันทร์ที่ผ่านมาก็ได้ทานมัง2มื้อเช้าและเที่ยง
เพื่อนบอกว่าจะทำงานไหวเหรอ กินมังตอนเช้า
แต่ก็พิสูจน์แล้วว่ากินเที่ยง ด้วยก็ยังไหว ไม่หิวระหว่างวันด้วย
รู้สึกเวลาเราตั้งใจ แล้วทำได้ มีความสงบสุขในใจอย่างมาก
อยากให้มีอาการมังอยู่ใกล้ๆตลอด
โชคดี เหมือนจะมีร้านเจเปิดใหม่
ใกล้บ้านมากกว่าร้านปากซอย!!
ไม่น่าเชื่อค่ะ
คือไม่ใช่เพราะเราอยากให้มีมันถึงมีนะคะ
แต่ก็น่าประหลาดว่าในซอยลึกๆ อยู่ๆก็มีร้านอาหารเจเปิดมาได้ไง
ต่อไปจะพยายาม ออกไปทานนะคะ
ปล.ตอนเช้ากับตอนเที่ยงทานมังทั้ง2มื้อ ดีใจค่ะ
แต่มื้อเย็น หมูปิ้ง ไก่ทอด แหนมย่างเนื้อเต็มๆ ขออภัยค่ะพี่Angelหลิง _/\_
อย่างไรก็ตาม การทานอาหารมังหรือเจหรือการไม่ทานเนื้อสัตว์จากนี้ไป
ทุกครั้งที่ทานก็คงอดจะคิดถึงชาว2วัน
และอยากให้อนุโมทนาบุญเล็กๆน้อยๆที่ดีงามร่วมกันนะคะ
แล้วพบกันใหม่ค่ะ ::33::

Angel

:) ขอบคุณค่ะคุณ sun ที่ยังแวะเวียนเข้ามาในกระทู้ของหลิง

และเป็นกำลังใจให้เสมอ หลิงก็ขอเอาใจช่วยสิ่งดีๆ ที่คุณ sun ทำด้วยเหมือนกันนะคะ

::01:: อนุโมทนากับน้องอุ๊กที่ยังคงทานมังฯ วันพระและวันพุธ

น่าจะทานได้ 3-4 เดือนแล้วใช่ไหมเอ่ย บอกว่ากินมังฯแล้วตัวเบา เห็นด้วยค่ะ

แต่อย่าผอมเกินไปนะคะ รักษาสุขภาพด้วยนะจ๊ะ

;) น้องยุน่ารักมากค่ะ เมื่อเราตั้งใจทำอะไรดีๆ สักอย่าง ธรรมะจะจัดสรรให้ และเปิดทางให้ค่ะ

แค่เราตั้งใจว่าเราจะทานมังฯ ทุกเช้า หรือ ทุกวันพระ หรือ ทุกวันเกิดของตัวเอง

จะทำทั้งวัน หรือ แค่มื้อใดมื้อหนึ่งในวันนั้นก็ได้ ทำไปแบบสบายๆ เหมือนเป็นกิจวัตรประจำวัน

แล้วเราจะรู้สึกว่าธรรมะทำง่ายนิดเดียว แค่เราตั้งใจจริงเท่านั้นเอง

เอาใจช่วยน้องยุนะคะ แล้วเขียนมาเล่าให้ฟังอีกนะคะ

บุญรักษาเพื่อนๆ ทุกคนค่ะ

Angel หลิง

yuwa

เมื่อวานได้ทาน "ข้าวผัดกระเพราตีนเห็ดเจ"อร่อยมากค่ะ
ยังติดในรูป รส กลิ่น เสียงอยู่
ยังไม่ได้ละ ยังละไม่ได้ค่ะ
แต่จะขอเริ่ม..ลดไปก่อนนะคะ
ตัวไม่ค่อยเบาเท่าไหร่
แต่ใจเบาลงหน่อย เมื่อได้นึกถึงค่ะ ::01::
เรื่องปฏิบัติ ทำได้ หรือได้ทำเมื่อไหร่จะมาเล่าให้พี่แองจี้ฟังนะคะ

yuwa

วันนี้ กินไส้กรอกกิมจิ
รู้สึกเหม็นค่ะ ทั้งที่คนอื่นอร่อย
ทั้งที่เมื่อก่อนตัวเองชอบกินไส้กรอกมาก กิมจิก็ชอบ
จะถือว่าเป็นเรื่องดีนะคะพี่แองจี้
ที่เราเริ่มเบื่อได้จริง ไม่ต้องฝืนใจ
ไม่รู้เพราะว่าใจเราจะเริ่มละได้ หรืออย่างไร
จะลองลด ละเนื้อสัตว์ให้มากขึ้นค่ะ _/|\_

yuwa

วันนี้แฮมชักไม่เหม็นแล้วค่ะ
แต่ก็เตรียมจะทานอาหารผัก
ไม่มีเนื้อสัตว์ในวันพรุ่งนี้แล้วค่ะ
การทานอาหารมังของYuwa
ช่างเหมือนการศึกษาธรรมะ
ที่ยังไม่มีระเบียบแบบแผนแน่นอน
แต่ก็คาดหวังได้ยากว่าจะกินได้ทุกวันตลอดชีวิต
แต่อย่างไรก็จะกินให้บ่อยกว่าที่เคย
สู้ๆ _/|\_
คุณแองจี้หายไปไหนนะ ::33::

yuwa

วันนี้ไม่กินเนื้อสัตว์เลยค่ะ
กินไข่กับเต้าหู้ผักผลไม้ค่ะ

Angel

:) ขอบคุณน้องยุ นะคะที่แวะเข้ามาทักทายกระทู้นี้บ่อยๆ

แถมยังบอกเล่าเรื่องการกินมังฯ และเมนูมังฯ ให้ทราบด้วย

พี่ก็เคยรู้สึกเหม็นตอนกินซาลาเปาไส้หมูสับทั้งๆ ที่เคยชอบมาก

และร้านนี้ก็อร่อยมากด้วย แต่วันนั้นอาจจะเพราะเพิ่งออกจากเทศกาลกินเจ

ก็เลยยังติดกับรสชาติที่ไม่มีเนื้อสัตว์อยู่ แต่ตอนนี้ก็กินได้เหมือนปรกติแล้วค่ะ

เคยคิดว่าอยากจะเลิกกินไปเลยเพราะรู้สึกว่าไม่อยากกินเนื้อสัตว์แล้ว

แต่เอาเข้าจริงก็ยังเลิกไม่ได้ค่ะ ได้แค่ลดก็ยังดีเนอะ

ช่วงนี้งานทางโลกของพี่ค่อนข้างยุ่งมากค่ะ ก็เลยไม่ค่อยได้เข้ามาบอกเล่าเรื่องในกระทู้นี้

แต่ก็ยังส่งกำลังใจให้เพื่อนๆ น้องๆ ทุกคนอยู่นะคะ

และอีกอย่างได้ส่งบทความดีๆ ให้ทุกคนอ่านด้วย น้องยุ ได้อ่านบ้างไหมเอ่ย

น้องยุอยู่ไกลบ้านคงจะเหงาบ้าง อ่านบทความดีๆ อาจจะช่วยคลายเหงาได้นะคะ

บุญรักษาค่ะ

Angel พี่หลิง

Angel

สวัสดีค่ะ ทุกคน  :)

ช่วงนี้ Angel หลิงไม่ค่อยได้เข้ามาในกระทู้ เพราะงานทางโลกยุ่งมาก

แต่ก็ยังส่งกำลังใจให้เพื่อนๆ ทุกคนอยู่นะคะ ::33::

อย่างไรก็ตาม Angel หลิงก็ยังคงปฏิบัติดังคำอธิษฐานได้อยู่นะคะ

แต่บางคืนก็เหนื่อยมาก เลยเปลี่ยนมาเป็นนอนสมาธิแทน และหลับไปเลย

บางครั้งก็นั่งสมาธิ ตามรู้ลมหายใจ ไปเรื่อยๆ ตอนกลางวัน เป็นการเพิ่มพลังกาย ใจไปในตัว

เห็นเพื่อนๆ ยังคงแวะเวียนเข้ามาในโครงการ รวมทั้งกระทู้ของ Angel นี้

และไม่ทิ้งกันอย่างนี้ ก็รู้สึกปลื้มใจมาก ขอบคุณที่เป็นกำลังใจให้กันและกันเสมอนะคะ  ::01::

:) อาทิตย์นี้ Angel หลิงและครอบครัว รวมทั้งเพื่อนๆ น้องๆ นางฟ้า ที่เป็นครูพี่เลี้ยง

จะไปร่วมทำบุญสังฆทาน ถวายผ้าไตร กับหลวงพ่อจรัญ ที่วัดอัมพวัน สิงห์บุรีค่ะ

ขอส่งบุญนี้ให้เพื่อนๆ ได้อนุโมทนาด้วยนะคะ แล้ว Angel หลิงจะเข้ามาเล่าให้ฟังต่อค่ะ

ขอให้เพื่อนๆ ยังคงปฏิบัติธรรม และเจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปนะคะ

อย่าทิ้งธรรมะนะคะ แล้วธรรมะจะไม่ทิ้งเรา

บุญรักษาเพื่อนๆ ทุกคนค่ะ

Angel หลิง

yuwa

สวัสดีค่ะพี่Angel
ขออนุโมทนาบุญทอดผ้าไตรด้วยนะคะ
อยากร่วมบุญด้วยเช่นกัน
พี่บอกวิธีการร่วมทำบุญผ่านทางmailด้วยนะคะ
คนไกลบ้านไม่ค่อยได้ไปเอง
แต่รู้ว่าจะมีคนไปทำอะไรดีๆก็ขอร่วมด้วย
เท่าที่จะทำได้ค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
ปล.เย็นนี้ไม่ทานเนื้อสัตว์ค่ะ :)

อิกคิว

สวัสดีครับ น้อง Angel  :)

โมทนาด้วยนะครับ  น่าจะสี่ห้าเดือนแล้วนะครับ
ยังกินเจได้อยู่  แถมนั่งสมาธิได้อีกด้วย ::12::

ถ้าเราไม่ทิ้งธรรม  ธรรมย่อมไม่ทิ้งเราแน่นอนครับ ::33:: ::33:: ::33::

เจริญธรรมยิ่งขึ้นอีกนะครับ  _/\_

อิกคิว
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

พิมพ์พลอย

ไม่มีอะไรมากค่ะ สำหรับพี่สาวแสนดีคนนี้
พิมพ์พลอยอ่านกระทู้แล้ว แค่อยากบอกว่า

คิดถึงนะคะ  ::33::

อนุโมทนากับบุญสว่างๆ ที่พี่หลิงทำอย่างสม่ำเสมอตลอดมาค่ะ
บุญรักษาค่ะ
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

sassy

ขอตั้งใจด้วยคน
ทานมังสวิรัติ ทุกเย็น และทุกวันพุธ
สวดมนต์+นั่งสมาธิ ตอนเช้า+ก่อนนอน ทุกคืน
เริ่มวินาทีนี้เลย...

Go Up