ตั้งใจทานมังสวิรัติทุกเช้า และเจริญสติ-ภาวนา วิปัสสนากรรมฐานก่อนนอนทุกคืน

Started by Angel, July 30, 2009, 02:36:39 pm

previous topic - next topic
Go Down

Angel

:) ได้รับเรื่องดีๆ จากพี่หมออิกคิวแล้วค่ะ จะค่อยๆ ทยอยอ่านนะคะ

พอดีช่วงนี้หลิงงานยุ่งมาก เพราะเป็นช่วงเทศกาลทำ Budget สำหรับปีหน้าอยู่ค่ะ

ก็ขอส่งเป็นกำลังใจแทนนะคะ  ::33::

สำหรับเรื่องทานเจ พอดีทุกคนในบ้านทานเจกันหมด ก็เลยทำง่ายค่ะ

ถ้าพี่หมอสะดวกทานมื้อไหน ค่อยทานก็ได้ค่ะ จะได้ไม่ลำบากคนดูแล

_/|\_ อนุโมทนากับคุณแดงด้วยค่ะ ที่ทานเจได้ 3 วัน ไม่ครบเทศกาลก็ไม่เป็นไรค่ะ

ขอให้เราตั้งใจทำได้ตามที่กำหนดไว้ ก็ถือว่ามีความตั้งใจจริงแล้วค่ะ  ::12::

บุญรักษาทุกคนนะคะ อนุโมทนากับสิ่งดีๆ ที่เพื่อนๆ ได้ทำด้วยค่ะ  :)

sun

::33::  ผมก็มีโอกาสทานเฉพาะช่วงเช้าครับ
      อนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ
     ::33::  ::33::  ::33::
วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

Angel

อนุโมทนากับคุณ sun ด้วยค่ะ  _/|\_

เราทำสิ่งดีๆ กันคนละเล็กละน้อย รวมๆ ก้นก็เป็นสิ่งที่ยิ่งใหญ่ได้นะคะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ  ::33::

พิมพ์พลอย

http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

Angel

ได้รับดอกไม้จากน้องอุ๊กแล้วค่ะ ขอบคุณมากนะคะ  ::01::

รักษาสุขภาพด้วยเช่นกันนะ เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย

เป็นกำลังใจให้น้องอุ๊กทำความดีต่อไปนะคะ

มีโอกาสแล้วเราคงได้เจอกันอีกนะคะ  :)

Angel

ช่วงนี้ Angel หลิงยุ่งกับงานมากค่ะ ขอส่งกำลังใจให้ทุกคนที่ยุ่งๆ อยู่เช่นกันนะคะ

รักษาสุขภาพให้ดีนะคะ เพราะอากาศเริ่มหนาวแล้วค่ะ

บุญรักษาทุกคนนะคะ  _/|\_

Angel

จบโครงการแล้ว เพื่อนๆ เงียบกันไปเยอะเลย รู้สึกเหงาจัง  :(

สงสัยคิดว่า web นี้ถูกปิดไปแล้วมั้งคะ

หวังว่าเพื่อนๆ จะยังคงทำสิ่งที่ตั้งสัจจะอธิษฐานต่อไปนะคะ  ::01::

เจริญในธรรมทุกคนค่ะ  _/|\_

Angel หลิง

poonsri

หายไปหลายวันค่ะ เตรียมตัวสอบและไปสอบมาเมื่อ 2 วันก่อนที่ กทม.
สอบเสร็จก็บึ่งกลับบ้านเลย เพราะงานรออยู่จ้ะ ::115::

ตอนนี้ ทางเหนืออากาศเริ่มหนาวแล้วค่ะ ตอนเช้าหมอกลงจัดเลยนะ
น้องหลิงก็รักษาสุขภาพด้วยนะจ๊ะ
อากาศเปลี่ยนมักจะไม่สบายได้ง่ายๆ ::33::

Angel

โห น่าเสียดายจัง พี่พูนศรีอุตส่าห์ลงมากรุงเทพแล้ว

แต่ไม่ได้เจอกัน เพราะงานพี่รออยู่ทางนั้น

ถ้ายังไง คราวหน้ามาอีก บอกหลิงด้วยนะคะ จะได้นัดเพื่อนๆ ไปเจอพี่ด้วย

บ้านพี่หนาวแล้วเพราะอยู่ทางเหนือ พี่พูนศรีรักษาสุขภาพด้วยนะคะ

ถ้าขับรถก็ขอให้ขับอย่างระมัดระวังด้วยน้า เพราะหมอกจัดมากโดยเฉพาะตอนเช้า

หลิงเองก็เพิ่งหายจากไม่สบายค่ะ ต้องรักษาร่างกายให้แข็งแรง

จะได้มีแรงปฏิบัติธรรมต่อไป เป็นกำลังใจให้นะคะ

บุญรักษาพี่พูนศรี และเพื่อนๆ ทุกคนค่ะ

Angel หลิง

อิกคิว

แวะมาทักทายครับ  ;)  เพราะวันนี้มีเมลล์ให้ส่งน้อยเคลียได้ไว แหะๆ
วันๆผมก็ยุ่งแต่ส่งเมลล์นี้แหละ ::01::

อ้อ มีคำแนะนำสำหรับคนที่กำลังเจ็บคอ เริ่มไอ คล้ายจะเป็นหวัด :-[
แนะนำให้กินฟ้าทะลายโจร 4 เม็ด เช้าเย็น  ถ้ามี วิตามินซี 1000
มก.ก็กินด้วยกัน  สองเม็ดเช้าเย็น  แต่ถ้าดีขึ้นแล้วก็ลดอย่างละครึ่ง
คือ ฟ้าทะลายโจร 2 เม็ด วิตามินซี 1 เม็ด ก็พอ หายแล้วก็ไม่ต้องกิน
หยุดได้เลย  เพราะไม่ใช่ยาปฏิชีวนะ  ผมเองก็รอดมาหลายครั้ง
แล้วจากสูตรนี้ครับ  เพื่อนๆลองดูนะ :P
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

พิมพ์พลอย

http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

Angel

ขอบคุณพี่หมอที่บอกสูตรรักษาหวัด เจ็บคอ ไอ ค่ะ _/\_

ตอนนี้หลิงรู้สึกดีขึ้นมากแล้วค่ะ  :)

หลิงมีสูตรเด็ดอีกอย่างคือ บีบมะนาวผสมน้ำผึ้ง เติมเกลือเล็กน้อย

ดื่มตอนเช้าประมาณ 1 ช้อนโต๊ะ จะรู้สึกดีขึ้นค่ะ เพิ่มวิตามินซีแบบธรรมชาติค่ะ

พี่หมอรักษาสุขภาพด้วยเช่นกันนะคะ

ขอบคุณน้องอุ๊กที่แวะมาทักทายค่ะ พี่ตอบในกระทู้น้องแล้วนะคะ  ::01::

บุญรักษาเพื่อนๆ ทุกคนค่ะ

Angel หลิง

yuwa

สวัสดีค่ะพี่Angelหลิง
    ขอบคุณสำหรับmailที่ส่งให้สม่ำเสมอ
ทำให้รู้สึกเหมือนมีเราได้ติดต่อกันตลอด
แม้ไม่ได้เข้ามาในนี้
รู้สึกยินดี ดีใจ เต็มตื้นในใจปีติอย่างอธิบายไม่ถูก
ที่คุณพ่อของพี่หลิงเปิดใจให้ธรรมะด้วยตัวท่านเอง
โดยมีลูกสาวคนดีคอยลุ้นมาตลอด
ดีใจด้วยนะคะ
ขอให้คุณพ่อคุณแม่ทุกคนในครอบครัวเพื่อนฝูงของคุณแองจี้
และทุกชีวิตที่ยังเวียนว่าย
เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไป จนถึงซึ่งความหลุดพ้นในที่สุด ค่ะ_/|\_

yuwa

ลืมshareเรื่อง การกินมังสวิรัติค่ะ
ช่วงที่ไปทำงานที่officeใหญ่
ได้กินมังสวิรัติมื้อเที่ยงทุกครั้งประมาณ6วันค่ะ

บางวันทันได้กินมื้อเช้าด้วย
ธรรมะจัดสรรให้มีร้านมังสวิรัติ
มาเปิดใหม่ตรงปากซอยบ้านค่ะ
ไม่ใกล้ให้ทานได้ทุกมื้อ
แต่ก็ทำให้หาทานได้บ่อยขึ้นค่ะ

ช่วงที่ทานมัง รู้สึกดีมากที่ตัดใจจากการกินอาหารเนื้ออื่นๆที่ล่อตา
มาเลือกกินมังแทนได้ แล้วทำได้ทุกครั้งที่ไปที่นั่น
ก่อนที่จะเข้ามาเป็นชาวสองวันก็กินมังเป็นบางครั้งที่ไป
แต่พอรู้จักเพื่อนๆที่นี่คิดว่าเป็นเรื่องที่ดี
ก็ตั้งใจจะกินตลอดทุกครั้งที่ไปที่นั่น
และมื้ออื่นๆที่มีโอกาสค่ะ _/|\_
ขอบคุณพี่หลิงที่เป็นแรงบันดาลใจนะคะ
         ::33::

Angel

น้องยุคะ พี่หลิงจะตัวลอยอยู่แล้วค่ะ (แหม ชมกันซะขนาดนี้)  ::01::

พี่จะตอบทีละเรื่องนะคะ

:) เรื่องแรก พี่ยินดีส่งเรื่องดีๆ ไปให้น้องยุ และเพื่อนๆ ทุกคนค่ะ

แม้ว่าจะไม่ค่อยเข้ามาในกระทู้บ่อยๆ เหมือนก่อน แต่ส่ง mail ถึงกันแบบนี้ ก็คือ ความคิดถึงยังมีอยู่เสมอค่ะ

เรื่องไหนอ่านแล้วดี น้องยุ ก็นำไปปรับใช้นะคะ หวังว่าจะได้ข้อคิดดีๆ จากเรื่องที่พี่ส่งไปให้บ้าง

:D เรื่องที่สอง ขอบคุณมากที่อนุโมทนากับคุณพ่อคุณแม่ของพี่ "ธรรมะจัดสรร" จริงๆ ค่ะ

ถึงเวลาประตูบุญของท่านจะเปิดเอง แล้วจะเริ่มเข้าหาธรรมะเองค่ะ

พี่กำลังจะชวนคุณพ่อคุณแม่ไปถวายผ้าไตรกับหลวงพ่อจรัญ ที่วัดอัมพวัน

กับน้องๆ ที่เป็นครูพี่เลี้ยงที่ยุวพุทธฯ กันค่ะ แล้วจะกลับมาเล่าให้ฟังนะคะ

;D เรื่องที่สาม ดีใจด้วยที่น้องยุ ได้เริ่มทานมังสวิรัติแบบจริงจัง เดี๋ยวนี้อาหารมังฯ หาได้ง่ายขึ้น

คนเริ่มทำขายมากขึ้น เพราะคนเราเริ่มใส่ใจสุขภาพกันมากขึ้นด้วย

ทานมังฯ ทุกวันได้ น้องยุ จะเห็นถึงความเปลี่ยนแปลงทั้งทางร่างกายและจิตใจค่ะ

ลองทานดูอย่างต่อเนื่อง แล้วช่วยเล่าให้พี่ฟังด้วยนะคะว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงไหม

::33:: สุดท้ายนี้ พี่ขอบคุณมากที่ยกให้พี่เป็นแรงบันดาลใจในเรื่องทานมังฯ นะคะ

เมื่อเราตั้งใจทำอะไรสักอย่างหนึ่ง (ที่ดี) ให้สำเร็จ แม้จะยากเย็นสักแค่ไหน

ขอให้เรามุ่งมั่นทำสิ่งนั้นต่อไป จนวันหนึ่งความสำเร็จเกิดขึ้น เราจะภูมิใจในตัวเองค่ะ

วันหนึ่งน้องยุ ก็จะได้เป็นแรงบันดาลใจของเพื่อนๆ เช่นกันค่ะ  ::12::

เป็นกำลังใจให้นะคะ บุญรักษาน้องยุค่ะ  _/|\_

Angel พี่หลิง

Go Up