ตั้งใจทานมังสวิรัติทุกเช้า และเจริญสติ-ภาวนา วิปัสสนากรรมฐานก่อนนอนทุกคืน

Started by Angel, July 30, 2009, 02:36:39 pm

previous topic - next topic
Go Down

Angel

:) วันนี้เป็นวันพุธ Angel ได้ใส่บาตรพระ 2 รูปค่ะ

รูปแรกส่งบุญให้กับเทวดา และเจ้ากรรมนายเวรของตัวเอง

รูปที่สองส่งบุญให้กับเทวดา และเจ้ากรรมนายเวรของน้องหมา Brownie

ชาตินี้ทำบุญให้น้องหมาก่อน เขาจะได้มีบุญไปเกิดในภพภูมิที่ดีขึ้น และต่อบุญไปชาติหน้าด้วยค่ะ

::01:: Angel มีเรื่องประทับใจจากการไปทำความดีในครั้งนี้อีกค่ะ

นอกจากประทับใจตัวลูกๆ แล้ว สิ่งที่ประทับใจอีกอย่างคือ เพื่อนๆ น้องๆ ที่เป็นครูพี่เลี้ยงด้วยกัน

ทุกคนมาด้วยใจจริงๆ เหน็ดเหนื่อยแค่ไหน ก็อดทน เพื่อเด็กๆ ลูกๆ ของพวกเรา ::12::

พวกเรารวมกลุ่มกันเป็น Ybat Angels และจะนัดเจอกันเพื่อทำความดีกันอีก

ตอนนี้ได้สาวๆ ในกลุ่มประมาณ 20 คนแล้วค่ะ ใจบุญ น่ารักกันทุกคนเลย  ::01::

รู้สึกดีใจที่พวกเราเป็นส่วนหนึ่งในการทำความดีในครั้งนี้

ที่สำคัญ การมาทำความดีในครั้งนี้ นอกจากบุญกุศลที่ได้แล้ว

Angel ยังได้กัลยาณมิตรเพิ่มขึ้นอีกมากมายเลยค่ะ  ::33::

ขอให้บุญรักษาเพื่อนๆ น้องๆ ทุกคนนะจ๊ะ Angel พี่หลิงเป็นกำลังใจให้ค่ะ  ::m15::

อิกคิว

โมทนากับน้อง Angle ด้วยนะครับ  ขอบคุณที่แบ่งบุญมากับเพื่อนทุกคนจนอิ่มแปล้เลย

การทำบุญแบบนี้ถือว่าได้บุญเยอะนะ เพราะเป็นการทำด้วยศรัทธาขวนขวายในการทำ
จำไม่ได้ว่าเป็นลำดับที่เท่าไหร่ในบุญกิริยาวัตถุสิบ

ผมเองก็ชอบเป็นครูแต่ไม่มีใครมาให้สอน  วิ่งหนีกันไปหมดเลย 5555
ตอนนี้ก็ได้แต่แต่งเรื่องไว้เล่นๆให้เพื่อนๆได้อ่านแก้เหงากันเท่านั้นเอง
ขอให้โครงการทำความดีสำฤทธิ์ผลนะครับ ^^ สังคมเราจะได้ร่มเย็น
และมีความสุขกันมากๆ

อิกคิว
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

dang1304@yahoo.com

:Dอนุโมทนาบุญกับคุณ Angel ด้วยค่ะ  :D  สุดยอดเลยค่ะ ตัวเองไม่ชอบเป็นครู แต่งานบางอย่างต้องเป็นครู (ไม่ได้มีอาชีพครูนะค่ะ) โลกนี้ช่างไม่มีความพอดีเลยนะค่ะ นี่แหละที่เขาเรียกว่าเลือกเกิดไม่ได้จริงๆนะ ช่วยกันสร้างสรรค์สังคมกันต่อไปตามโอกาสนะค่ะ โลกนี้จะได้น่าอยู่มากขึ้น

yuwa

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ _/|\_
รู้สึกอิ่ม บุญจังเลยค่ะ
มิน่าวันนี้งานหนักแต่ก็รู้สึกราบรื่นดี มีความสุข
เป็นเพราะบุญจากคุณนางฟ้าช่วยหนุนนำนี่เอง
ขอบคุณมากนะคะ นางฟ้า ที่เป็นตัวอย่างที่ดีให้คนอื่นๆ
ขอให้สุขภาพแข็งแรงไวๆนะคะ
บุญรักษาค่ะ

Angel

ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนนะคะ ที่เข้ามาอนุโมทนาและให้กำลังใจ Angel  _/\_

Angel จะขอทำความดีต่อไปอย่างไม่หยุดยั้งค่ะ

เมื่อวันอาทิตย์พอจบหน้าที่การเป็นครูพี่เลี้ยง Angel ได้อยู่ต่อเพื่อฟังธรรมะ

ของหลวงพ่อปราโมทย์ ที่แสดงธรรมที่ยุวพุทธฯ ต่อเลยค่ะ

คนเยอะมากประมาณ 4-5 พันคนได้ค่ะ โชคดี Angel โทรมาจองที่และลงทะเบียนก่อน

ก็เลยได้อยู่ห้องที่หลวงพ่อแสดงธรรมสดๆ ไม่ใช่ห้องฉายทีวีวงจรปิด

ที่สำคัญเลย คือ Angel ได้พาคุณพ่อคุณแม่เข้าฟังธรรมเป็นครั้งแรกด้วย

รู้สึกปลื้มปีติยิ่งนัก ปรกติคุณพ่อไม่เคยสนใจเรื่องธรรมะเลย แต่คราวนี้ท่านสนใจ

และอยากฟังซีดีหลวงพ่ออีกด้วย ถือเป็นการเปิดประตูบุญให้ท่านอย่างแท้จริง

เพราะเคยพยายามให้ท่านอ่านหนังสือธรรมะ แต่ท่านไม่เคยยอมอ่านเลย

มีแต่คุณแม่ที่เป็นนักอ่านตัวยง หนังสือธรรมะทุกเล่มจะต้องผ่านมือผ่านตาท่านตลอด

พระอาจารย์ ว.วชิรเมธี สอนว่า "ธรรมะอย่ายัดเยียด"

Angel รอวันที่ท่านจะเริ่มสนใจด้วยตัวเอง และตอนนี้ธรรมะได้จัดสรรแล้วค่ะ

ปลื้มใจจัง ดีใจจัง  ::m15::

อิกคิว

ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

Angel

ขอบคุณค่ะพี่หมอ วันหนึ่งพี่หมอก็จะทำได้เหมือนกันค่ะ  ::01::

Angel เป็นกำลังใจให้พี่หมออิกคิวด้วยนะคะ  ::33::

ขอบคุณที่พี่หมอหมั่นส่งเรื่องดีๆ มาให้ Angel เสมอ  _/\_

Angel ได้ส่งต่อให้เพื่อนๆ แล้วนะคะ พวกเพื่อนๆ ชอบกันมากเลยค่ะ

ขอให้พี่หมอเจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปนะคะ

บุญรักษาค่ะ

Angel

ยินดีต้อนรับพี่พูนศรีกลับบ้านนะคะ  :)

และขอบคุณพี่พูนศรีมากค่ะ ที่ช่วยส่งข้อมูลหนังสือ "สอนแม่ปฏิบัติธรรม" ที่น้องหลิงหาอยู่ค่ะ

บุญรักษาพี่พูนศรีนะคะ  _/|\_

Angel

วันนี้ Angel ทานเจครบตลอด 10 วันแล้วค่ะ  :)

รู้สึกโล่งสบายท้องมากเลยค่ะ ที่เราไม่ได้ทานเนื้อสัตว์ซึ่งย่อยยาก

ให้ท้องได้พักย่อยอาหารพวกพืชผักที่ย่อยง่ายๆ บ้าง

รู้สึกอิ่มใจที่สามารถทานเจได้ตลอดเทศกาลค่ะ  ::01::

เพื่อนๆ ทานเจแล้ว รู้สึกยังไงบ้าง เขียนมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ  ::02::

บุญรักษาเพื่อนๆ ทุกคนค่ะ  _/|\_

อิกคิว

แวะมาทักทายครับ   แอบส่งเรื่องไปให้แล้วนะครับ ใช้ yahoo แทนนะครับ

ดีใจด้วยนะครับ ที่ผ่านเทศกาลกินเจมาได้ด้วยดี   อย่างนี้ไม่ต้องกลัวข้อปฏิบัติยากๆ
แล้วหล่ะ   โมทนาในความตั้งใจจริงนะครับ นับถือ นับถือ

อ้อ  ผมเองไม่ได้กินเจ  เพราะเกรงใจคนดูแลเขาจะลำบากโดยไม่จำเป็นน่ะครับ ^^

dang1304@yahoo.com

:)อนุโมทนาบุญด้วยจริงๆ ค่ะ ที่ทานเจสำเร็จ  ::33:: ตัวเองทำได้แค่ 3 วัน ไม่สามารถทำได้ครบเนื่องจากความจำเป็นบางอย่างค่ะ

Go Up