จะตั้งใจตื่นแต่เช้า

Started by abcxyz123, September 10, 2009, 01:53:43 pm

previous topic - next topic
Go Down

abcxyz123

_/\_ สวัสดีค่ะ....เข้ามาตั้งใจกะเค้าช้าไปไม๊ค่ะเนี๊ย
2 วัน....ฉันต้องทำได้   ตั้งใจจะตื่นแต่เช้าค่ะ..
ตี 5 ค่ะ... สำหรับคนอื่นอาจจะธรรมดา  แต่สำหรับตัวเองไม่เคยทำได้เลย

dang1304@yahoo.com

:)ไม่ช้าหรอกค่ะ ดีกว่าไม่ได้ทำ เริ่มต้นดีเท่ากับสำเร็จไปแล้วครึ่งหนึ่งเคยได้ยินมั้ยค่ะ ขอให้ทำสำเร็จค่ะ เอาใจช่วยค่ะ ::33:: ::33:: ::33::
                                                       ดินสอสีม่วง

Aims

::02:: ขอให้ทำให้สำเีร็จนะคะ
ไม่ง่ายจริงๆ แหละค่ะ เข้าใจดี

เพราะตีห้านี่เวลานอนเอมเลยค่ะ  :-[
ตื่นเช้าทำยากกว่านอนเช้าอีกค่้ะ  :'(

::33:: สู้ๆ นะคะ
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

Angel

อนุโมทนาด้วยค่ะ  _/\_
ขอให้ทำสำเร็จดังที่ตั้งใจไว้นะคะ  ::02::
ดีแล้วค่ะที่เข้าในโครงการนี้ แล้วจะรู้ว่ากัลยาณมิตรหาได้สำหรับที่นี่ค่ะ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ  ::33::

พิมพ์พลอย

ลองดูค่ะ
เอาชนะกิเลสตัวอ้วน ที่คอยชวนให้นอนต่อให้ได้ นะคะ  ::33::

ว่าแต่ ทำไมคุณเอมนอนเช้าจังคะ ^^
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

wanrawee

จริงด้วยไม่ง่ายเลย
แค่ 6 โมงยังยากเลยสำหรับเรานะ :D
.......
สู้ๆจ้ะ ::33::

abcxyz123

_/\_ สวัสดีค่ะ... เข้ามารายงานตัวค่ะ

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณกำลังใจจากเพื่อน ๆ ทุก ๆ คน มีคุณดินสอสีม่วง  คุณAima  คุณAngel
คุณพิมพ์พลอย  และคุณ wanrawee ค่ะ..........เส้นทางสายนี้ไม่ได้เดินคนเดียวจริง ๆ ด้วย   

:D 555+ การตื่นตี 5 นี่ง่ายกว่าที่คิดแฮะ   แต่ทำไมอิตอนไม่ได้เข้าโครงการ 2 วันฉันทำได้
มันถึงตื่นไม่ได้หละเนี๊ยยยยยย.....   ใช่ไม๊ค่ะ   ไม่มีอะไรที่คนเราทำไม่ได้  มีแต่ว่าไม่ได้ทำ

การตื่นแต่เช้านี้ทำให้เรามีเวลาทำอะไรตั้งมากมาย  ปกติตื่นสายได้แค่สวดมนต์  แล้วก็ต้องรีบตะกาย
ออกจากบ้าน  ทางจงกรมของวันที่ตื่นสายคือเส้นทางไปทำงาน   วันไหนตื่นเช้าหน่อยก็เดินจงกรม
ที่บ้าน  แล้วก็ขึ้นรถประจำทางไปทำงาน 15 นาทีก็ถึงค่ะ......วันนี้รำพันแค่นี้ก่อนน๊ะค่ะ
::115::

Angel

เยี่ยมมากเลยค่ะ  ::12::
เมื่อตั้งใจไว้แล้ว ก็สามารถเอาชนะกิเลส และทำได้ทันที
ถือว่าเป็นคนมุ่งมั่น ตั้งใจจริง และมีบุญถึงจริงๆ ค่ะ
ขอให้รักษาความดีนี้ต่อไปนะคะ  ::02::
เป็นกำลังใจให้ค่ะ  ::33::

sittnn

อนุโมทนาด้วยนะครับ เวลาทำอะไรสำเร็จตามที่ตั้งใจไว้แล้ว
รู้สึกมีพลังมีกำลังใจแบบนี้เลยนะครับ  _/\_ ::01::

เป็นอีกตัวอย่างที่ใครที่ได้อ่านแล้วจะได้รับกำลังใจไปทำในสิ่งที่ตัวเองต้องการเนาะ  ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

abcxyz123

_/\_สวัสดีค่ะ

ความตั้งใจสำเร็จไปด้วยดีค่ะ   นี่เกิน 2 วันแล้วยังทำได้อยู่เลยค่ะ
ขอบคุณบอร์ดนี้มาก ๆ ค่ะ   ที่เป็นแรงบันดาลใจให้เริ่มทำสิ่งที่เป็นประโยชน์
ตื่นแต่เช้ามีเวลาปฏิบัติในรูปแบบมากขึ้น และยังได้ออกกำลังกายเล็ก ๆ น้อย ๆ อีกด้วย

จะไม่กลับไปตื่นสายอีกแล้วค่ะ (ขอเว้นวันหยุดน๊ะค่ะ)  ;)

แล้วจะลองหากิจกรรมดี ๆ มาเริ่มใน 2 วันฉันทำได้อีกค่ะ

Angel

อนุโมทนาด้วยค่ะ ขอให้ทำได้ตลอดไปเลยนะคะ
เอาใจช่วยค่ะ  ::33::

yuwa

ขออนุโมทนาด้วยนะคะที่ทำสำเร็จ
และเป็นกำลังใจให้ทำได้ต่อไปนะคะ
การได้ตื่นนอนเป็นเวลาเป็นเรื่องที่โชคดีมากๆเลยค่ะ
ถ้าตั้งใจจะทำอะไรใหม่ๆอีกก็ขอเป็นกำลังใจให้ต่อเลยค่ะ สู้ๆ

abcxyz123

_/\_  สวัสดีค่ะ

จากวันที่เริ่มเข้ามาโพสต์ความตั้งใจที่จะทำใน 2 วัน  ถึงวันนี้ก็เลย 1 อาทิตย์มา 2 วันแล้ว
ยังทำได้อยู่  ตั้งใจว่าจะตื่นก่อนตี 5 เป็นประจำเท่าที่จะทำได้...

จากการที่เราตื่นเช้าขึ้นทำให้มีเวลาในการปฏิบัติภาวนาเป็นประจำสม่ำเสมอ  และเริ่มเห็นอานิสงค์
ของการที่เราทำในรูปแบบเป็นประจำสม่ำเสมอแล้วค่ะ  เข้ามาร่วมแบ่งปันประสบการณ์กับเพื่อน ๆ ค่ะ

ต้องขออภัยเพื่อน ๆ ด้วยที่ไม่ได้เข้าไปร่วมแจมในกระทู้ของคนอื่น ๆ  เนื่องด้วยไม่มีประเด็นในการพูดคุยค่ะ  แต่แอบเข้าไปอ่านอยู่เรื่อย ๆ  และร่วมอนุโมทนากับเพื่อน ๆ หลายๆ ท่าน และ หลาย ๆ เรื่องอยู่ค่ะ
  ;)

Angel

อนุโมทนาอีกครั้งค่ะ _/|\_

เผลอแป๊บเดียว ก็ทำได้ครบหนึ่งอาทิตย์

ขอให้ทำให้ได้นานที่สุดเท่าที่จะทำได้นะคะ

ส่วนเรื่องกระทู้ของเพื่อนๆ แค่คุณเข้าไปอ่าน

ก็จะรู้ว่ากัลยาณมิตรที่นี่มีอยู่จริง

และพร้อมให้กำลังใจคุณเสมอค่ะ  ::m28::

wanrawee

อนุโมทนาด้วยนะคะ ..เห็นมะ..ทำได้ตั้งหลายวันแล้ว  แล้วก็ขอโทษที่ไม่ค่อยได้แวะมาตอบ...

แต่แอบเป็นกำลังใจอยู่นะจ๊ะ

อยู่ห่างๆอย่างห่วงๆจ้า

Go Up