ให้อภัย

Started by dang1304@yahoo.com, July 16, 2009, 11:59:53 am

previous topic - next topic
Go Down

sittnn

อนุโมทนาและขอบคุณสำหรับคำบอกเล่าประสบการณ์ด้วยครับ _/\_ ::33::

อ่านกระทู้แถวๆนี้แล้ว หลายๆคนคงมีความรู้สึกอยากทำโน่นทำนี่ที่ดีๆกับชีวิตขึ้นอีกเยอะเลย
มีผู้ร่วมอุดมการณ์กันอีกหลายต่อหลายคน รู้สึกอบอุ่นดีจริงใช่ไหมครับ  ::02::
-- เมตตาคือไมตรี --

kookkai

อนุโมทนาด้วยค่ะ รู้สึกอบอุ่นและสว่างจริง ๆ ด้วยค่ะ น้องสิทธิ์

_/\_
"รู้ทันกิเลส วันนึงจะพ้นกิเลส" หลวงพ่อปราโมทย์

brilliantty

มาร่วมอนุโมทนาด้วยค่ะ

การให้อภัย ถ้าทำได้ จิตใจเราจะรู้สึกสบายจริงๆด้วยค่ะ
เพราะใจเราปล่อยวาง ไม่เอาเขามาแบกให้หนักใจอีก ^^

yogurt2do

นึกว่า การให้อภัย
จะเป็นเรื่องง่าย  แต่ ที่ไหนได้
เดี๋ยวๆ ก็กลับนึกเรื่องเก่าอีก โกรธใหม่อีก 
ก็ต้องให้อภัยอีก   เรียกว่า  การให้อภัยใครสักคน

ต้องให้กันเรื่อยๆ  ไม่ใช่ ง่ายอย่างที่คิด เลยค่ะ
เพราะฉะนั้น  ถ้าใครทำได้   ต้องมา โมทนา สาธุ
ในความอุตสาหะ ค่ะ  _/|\_

parisa

ขอสมัครเข้าร่วมขบวนการดีนี้ด้วยคนค่ะ  ::33:: ::33:: ::33::
เพราะแต่ก่อนเป็นคนชอบพยาบาท จองเวรน่ะค่ะ  :-\
ซึ่งมันทำเราเป็นทุกข์มากๆ ทั้งๆที่อีกคนเขาไม่ได้รู้เรื่องกับเราเลย ว่าเราทุกข์แค่ไหน

ก็ค่อยๆฝึกฝนไปเรื่อยๆเหมือนกันค่ะ
ทุกครั้งที่โกรธใคร ก็หัดดูความโกรธนั้น ก็จะเห็นว่ามันเหมือนกองไฟที่เผาใจเรา
พอหัดบ่อยๆ หัดมากๆเข้า ก็เลยไม่ค่อยถือสาหาความกับใคร
เวลาโกรธก็คอยรู้ตัว มีสติ ไม่โต้ตอบด้วยการทำร้ายใครทางวาจาหรือทางกาย
จนตอนนี้ ไม่พยาบาท อาฆาตใครมากอย่างแต่ก่อน (ก็ยังมีบ้างอ่ะค่ะ)
ให้อภัยได้ง่ายขึ้น และก็เมตตาได้แม้กับคนที่ร้ายกับเรา

ต้องใช้เวลากับกำลังใจมากพอสมควร แต่ผลที่ได้คุ้มค่ามากค่ะ  ::12::

เอาใจช่วยคุณเจ้าของกระทู้นะคะ  _/|\_
เมื่อโกรธ...ต้องเก็บ

Kai

ขอร่วมโครงการด้วยคน
มีอธิษฐานบารมีไว้ 1 ข้อแล้วคือจะไม่พูดถึงคนอื่นในทางไม่ดี
เอาอันนี้อีกข้อด้วย

แต่มีข้อสงสัยนิดหน่อยนะคะ ถ้าหากว่าเป็นคนช่างคิด ช่างจำ เดี๋ยวพอความคิดมันขึ้นมาอีก ก็โกรธอีก ถึงบอกว่าให้อภัย แต่ถ้าจริตนิสัยเป็นคนขี้โกรธ คิดขึ้นมาอีกก็โกรธอีก ก็ต้องฝึกให้อภัยไปเรื่อยๆ ทุกครั้งที่รู้สึกโกรธเหรอคะ

จุดที่บอกว่าผ่านคืออะไรคะ เพราะว่าถ้าให้อภัยแล้วก็ไม่ควรจะโกรธอีก (หรือเปล่า?)...ถ้าโกรธอีกก็สอบตก
แต่ถ้าเงื่อนไขที่ผ่านคือ พอโกรธแล้วรู้ตัว แล้วแผ่เมตตา ให้อภัย โกรธอีกก็ไม่ว่ากัน แผ่ใหม่ อย่างนี้หรือเปล่าคะ

ขอโทษนะคะ วิจิกิจฉาเยอะไปหน่อย ช่วยแก้ข้อสงสัยที

samart

เป็นกำลังใจให้ครับ
ขอแอบร่วมก๊วนด้วยคนนะครับ

dang1304@yahoo.com

:)ยินดีต้อนรับคุณพิมพ์พลอยเข้าร่วมอุดมการณ์ค่ะ  ดีมากๆ เลย เมื่อก่อนก็โกรธ แต่จะพยายามระงับ  พอกลางคือก็นอนไม่หลับ แต่พยายามบอกตัวเองว่า อย่าโกรธให้อภัยเขา   เมือคืนมาโกรธตอนจะข้านอนแล้ว คิดว่าคืนนี้คงนอนไม่หลับแน่เลย   แต่พอสวดมนต์แล้วแผ่เมตตา นอนหลับเป็นตายเลย  ถ้าเป็นเมื่อก่อนจะนอนละเมอหรือฝันว่าทะเลาะกับใครในฝันบ้างทั้งที่ได้สววมนต์แผ่เมตตาแล้ว  แต่ในใจจริงๆ  ไม่ได้เป็นเหมือนที่คิด เหมือนไม่ได้กำจัดต้นตอหรือไม่ได้ถอนราก  แค่ทำตามๆ ไปตามที่คนบอก ตอนนี้สามารถชำระจิตใจได้แล้ว  ยากเหมือนกันแต่พอบอกตัวเองบ่อย ๆบอกเหตุผลในใจในการให้อภัยกับคนที่ไม่ชอบหรือทำให้เราไม่พอใจ บ่อยๆ ก็รู้สึกง่ายขึ้น  ลองดูน่ะค่ะคุณพิมพ์พลอย  เอาใจช่วยค่ะ ::33::

sittnn

อนุโมทนาและขอบคุณสำหรับคำบอกเล่าประสบการณ์ครับ
คงเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆหลายๆท่านครับผม  _/\_ ::01:: ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

:) :D ;) ยินดีค่ะคุณ samart  และขอตอบคุณkai ไม่ทราบว่าคุณ kai หมายถึงข้อความแรกที่ post ใช่หรือไม่ ถ้าใช่ ก็คือว่าที่ผ่านมารู้สึกว่าจะสนใจเรื่องของคนอื่นมากเกินไป  มนุษย์สัมพันธ์ดีง่ะ ...คือเก็บเรื่องอะไรต่ออะไรที่ไม่พอใจ ไม่ถูกใจมาคิด แล้วก็โกรธบ้าง ไม่สบายใจบ้าง แต่ถ้าปล่อยๆ ไปให้อภัยกันแล้ว ก็สบายใจขึ้นเยอะเลยแต่ถึงยังไงเราก็ยังเป็นมนุษย์ที่มีกิเลส เพราะฉะนั้นก็ยังมีอารมณ์อยู่ แต่ถ้าเมื่อไรเกิดความไม่สบายใจที่มีคนทำเราให้รู้สึกก็จะให้อภัยเขาให้ได้ซึ่งมันก็ยากอยู่  แต่ก็ดีขึ้นเยอะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ กว่าแต่ก่อนมากค่ะ มีสติมากขึ้นค่ะ   
                          ดีใจจังค่ะที่เพื่อนๆสนใจและเข้ามาร่วมพูดคุย รู้สึกอบอุ่นจริงๆ ยินดีต้อนรับและขอบคูณทุกท่านที่เข้ามา ค่ะ ::33::

Angel

ขออนุโมทนากับคุณ dang1304 ด้วยนะคะ การให้อภัย ฟังดูง่ายแต่ทำยากเหมือนกันนะคะถ้าเราไม่ได้มีการฝึกยกระดับจิตมาก่อน ตัว Angel เองก็มีเรื่องเกี่ยวกับการให้อภัย ที่เกิดขึ้นกับตัวเองสดๆ ร้อนๆ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี้เองมาเล่าสู่กันฟังค่ะ คือว่า เราได้พูดจากับน้องสาวแล้วเกิดผิดหูกัน เข้าใจกันผิด ต่างคนต่างโกรธ ตอนโกรธก็ยังรู้ตัวนะคะว่าโกรธอยู่ แต่พอนั่งคิดพิจารณาสักครู่ ก็คิดได้ว่าทำไมเราต้องทำให้น้องเสียใจ ร้องไห้ด้วย เราก็เลยเข้าไปหาน้องแล้วก็จับมือ บอกว่าพี่ขอโทษที่บางคำพูดของพี่ทำให้น้องเสียใจและน้อยใจ ขอให้เราต่างให้อภัยซึ่งกันและกัน ตอนแรกน้องก็ยังงอนๆ อยู่ค่ะ แต่เรามีความตั้งใจจริง และขออภัยด้วยความบริสุทธิ์ใจ ไม่อยากให้เราพี่น้องต้องโกรธกันด้วยเรื่องแค่นี้ คุณแม่สอนเสมอว่าเรามีกันอยู่แค่ 3 คนพี่น้อง ต้องรักกันและช่วยเหลือกัน ไม่ทะเลาะกันให้พ่อแม่ไม่สบายใจ แค่นี้พ่อแม่ก็มีความสุขแล้วที่ทุกคนคุยกันด้วยดี และมีแต่เสียงหัวเราะของทุกคนในบ้าน

ขอโทษนะคะที่เขียนเล่ายาวไปหน่อย ยังไงขอให้คุณทำสำเร็จตามที่ตั้งใจไว้นะคะ จะเป็นกำลังใจให้ค่ะ  ::33::

:)คุณ Angle :D
ขอบคุณค่ะที่เล่าประสบการณ์ให้ฟัง ยินดีค่ะ ยังดีนะค่ะที่คุณได้กลับไปพูดกับน้อง เราก็เคยมีปัญหาแบบเดียวกันและไม่พูดกับน้องไปนานเลยค่ะ แต่ตอนนนี้ไม่แล้ว เมื่อก่อนจะไม่ยอมถ้าไม่รู้สึกว่าต้วเองผิด แถมหาเหตุผลสนับสนุนความคิดของตัวเองอีก (ซึ่งอาจผิดแต่ไม่รู้) ว่าเราถูก ตอนหลังจึงเปลี่ยนความคิดเสี่ยใหม่ มองในมุมกลับ เอาใจเค้ามาใส่ใจเรามากขึ้น ไม่ได้เป็นคนดีอะไรมากมายนะค่ะก็ยังมีโลภ โกรธหลงอยู่ แต่พยายามรู้ทันมันให้เร็วขึ้น มีสติกับมากขึ้น .........
                                     :D  เอาใจช่วยเช่นกันและ ขอให้คุณAngleมีความสุขค่ะ ::)

Angel

ขอบคุณสำหรับกำลังใจของคุณ dang1304 อีกครั้งค่ะ เรามีความเหมือนกันค่ะ เพราะเมื่อก่อน Angel ก็เป็นคนที่มีทิฐิในตัวเองค่อนข้างสูง ถ้าไม่ผิดจะไม่พูดขอโทษก่อน แต่หลังจากที่ไปฝึกเจริญสติเมื่อ 2 เดือนก่อน ทำให้รู้กายรู้ใจตัวเองมากขึ้น ปล่อยวางได้มากขึ้น และให้อภัยได้ง่ายขึ้น จริงๆค่ะ ถ้าไม่ปฏิบัติจะไม่เห็นการเปลี่ยนแปลงนี้เลย จริงตามที่พระพุทธเจ้าตรัสไว้ค่ะว่า ธรรมะเป็นเรื่องที่ต้องปฏิบัติและรู้ได้ด้วยตัวเองเท่านั้น

ขอเอาใจช่วยคุณ dang1304 ปฏิบัติสำเร็จด้วยนะคะ  ::33::

:'(พระเจ้าช่วยกล้วยทอด ขอสารภาพบาป เมื่อวานนี้มีงานมาก แถมต้องทำงานแทนคนอื่นอีก สติแตกเลย ยังดีที่ต่อมาระงับสติได้ทันปลอบใจตัวเองว่า ใครทำอะไรก็ได้อย่างนั้นตามหลักศาสนา แล้วให้อภัยเขา อารมณ์จึงเย็นลง  แต่ก็แสดงอารมณ์ไปแล้วเสียใจจริงๆ   กลับบ้านไปแผ่เมตตา ตั้งใจว่าจะมีสติให้มากขึ้นกว่านี้    :'(
                                               ดินสอสีม่วง

Angel

ไม่เป็นไรนะคะคุณ dang1304 คนเราผิดพลาดกันได้ เมื่อรู้ว่าพลาดไปแล้ว ก็ให้อภัยและแผ่เมตตาให้เขา แต่คุณคิดเหมือนคุณแม่ของ Angel เลยค่ะ ที่ว่าใครทำอะไรก็ได้อย่างนั้น เพราะเพื่อนบ้านผู้ไม่หวังดีกับใครเลย ชอบแกล้งบ้านเราและคนแถวบ้านบ่อยๆ ทำให้พวกเราสุขภาพจิตเสียในตอนแรก แต่ก็ได้บอกคุณแม่ว่า ช่างเขาเถอะ อย่าไปผูกเวรผูกกรรมกับเขาอีกเลย แผ่เมตตาให้เขาไปซะ เราจะได้ไม่ต้องพบเจอกันอีกในชาติหน้า

ขอเป็นกำลังใจให้คุณฝ่าฟันอุปสรรคทั้งหลาย และทำสำเร็จดังตั้งใจหวังนะคะ  ::33::

Go Up