จะมีเมตตากับลูกมาก ๆ และจะเจริญสติ วิปัสสนาก่อนนอนค่ะ

Started by jasmin, August 03, 2009, 04:03:11 pm

previous topic - next topic
Go Down

Gogolico

อนุโมทนาด้วยครับผม  _/|\_

ปลูกฝังสิ่งดีๆ ให้กับเค้าตั้งแต่เด็กๆ เพื่อในอนาคตเขาจะได้เติบโตขึ้นมาเป็นคนดีครับ  :)

jasmin

::115::  หลงไปนานเลยค่ะ   หลงไปกับความสุข  ;)

พาครอบครัวไปเที่ยวหัวหินค่ะ 10 - 13 ก.ย. พอดีโรงเรียนลูกหยุด ก็เลยอยากพาเค้าไปเที่ยวก่อนสอบเดือน ต.ค. ไปเที่ยวสบายใจแล้ว จะได้ไม่งอแงเวลาติวข้อสอบกับแม่ อิ อิ  เป็นแผนค่ะ

ปกติแล้วทุกครั้งเวลาไปเที่ยวต่างจังหวัดจะมีคุณยายไปด้วยทุกครั้ง นี่เป็นครั้งแรกที่คุณยายไม่ได้ไปเพราะความตั้งใจจริง ๆ อยากจะทดสอบอารมณ์ตัวเอง ถ้าคุณยายไปด้วยจะมีคุณยายคอยช่วยเมื่อเราโกรธ คุณยายก็จะดึงลูกออกห่างจากเรา ทำให้หายโกรธได้เร็ว

คราวนี้ตั้งใจแน่วแน่ ดูซิ ฝึกสติมาแล้วนี่ จะดูทันรึป่าว ผลคือ โทสะ ไม่เกิดเลยตลอดเวลาที่อยู่ที่หัวหิน เด็ก ๆ เล่นน้ำกันสนุก เก็บ ปูเสฉวน ปลาดาว แมงกระพุน ที่มาตายติดอยู่ที่หาด  จับมาดูแล้วต้องปล่อยนะคะ อันนี้คือข้อตกลง แมงกระพุนห้ามจับ ดูเฉย ๆ ทุกคนทำตามข้อตกลง รู้สึกว่ารักลูกมากขึ้นค่ะ

ถึงแม้ว่าโทสะจะไปไม่เกิดนะคะ แต่ก็มีเครียด ๆ เหมือนกันนะคะ คือ เห็นจากรูปที่สามีแอบถ่ายตอนที่เราอยู่กับลูก ๆ หน้าเราจะดุ ๆ แข็ง ๆ เหมือนคอยจะจับผิดว่าลูกจะไปหยิบ จับ อะไรของโรงแรมให้ตกแตกมั้ย สบายใจขึ้นค่ะ

ขอโทษเพื่อน ๆ ใน 2 วันฯ ด้วยนะคะ ไม่ได้เข้าไปอ่านข้อความของเพื่อน ๆ เลย ทำงานที่ค้างอยู่เสร็จเมื่อไหร่จะรีบไปคุยด้วยนะคะ

อนุโมทนากับเพื่อน ๆ ด้วยนะคะ ขอให้ทำได้สำเร็จเหมือนอย่างที่ตั้งใจนะคะ  ::33::

Angel

เย้ ดีใจจังเลยค่ะ คุณแม่ jasmin กลับมาแล้ว o_kiss

Angel คิดถึงคุณแม่ jasmin มากเลยค่ะ  ::01::

เยี่ยมมากเลยนะคะ ที่คราวนี้ตัวโทสะไม่ออกมาวิ่งเล่นเหมือนก่อน
ต้องขออนุโทนาด้วยจริงๆ ค่ะ แสดงว่าสติของคุณเกิดแล้ว  _/|\_
และบรรลุความตั้งใจที่จะเจริญเมตตากับลูกๆ แล้วด้วย
สาธุค่ะ  _/|\_

แมงกะพรุน น่าจะเขียนอย่างนี้นะคะ คุณแม่ jasmin

ส่วนเรื่องหน้าตาคุณแม่ที่ดูเครียดๆ ดุๆ แข็งๆ  >:(
เวลาถูกแอบถ่ายนั้น ไม่ต้องกังวลไปหรอกนะคะ
ขอให้คุณแม่ jasmin อย่าเพิ่งประคองความผิดของลูกเลย
เพราะคุณแม่กังวลเกินไป ก็เลยออกมาทางสีหน้า แววตา
แสดงความเป็นห่วงมากเกินไป
แต่จริงๆ แล้วเหตุการณ์ไม่ได้เลวร้ายอะไรเลยด้วยซ้ำ
เสียเวลาประคองอยู่ตั้งนาน จริงไหมคะ

เมื่อคุณแม่ฝึกเจริญเมตตาไปเรื่อยๆ
จนวันหนึ่ง กระแสความมีเมตตา
จะแสดงออกมาทางสีหน้า  แววตา รอยยิ้ม เองค่ะ  :D
หน้าตาคุณแม่ก็จะระบายไปด้วยรอยยิ้ม
ทุกอย่างก็จะดู soft นุ่มนวลมากขึ้นค่ะ

Angel ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ  ::33::
อ้อ Angel กับเพื่อนๆ ตั้งใจอยากจะทำบุญร่วมกันหลังจบโครงการนี้ค่ะ
ขอเชิญคุณแม่ jasmin ร่วมโหวตด้วยนะคะ
เข้าไปดูรายละเอียดที่กระทู้ของ Angel ได้ค่ะ  :)

wanpen

ยินดีด้วยค่ะ  ดิฉันเอง มีลูกเหมือนกัน บางครั้ง เวลาไม่มีตัวช่วยก็ยากที่จะไม่ดุลูกได้เหมือนกัน เพราะเราจะเข้าไปรับผิดชอบเองทุกอย่าง  ก็เลยอาจจะเครียดไปบ้าง
ถ้าดูจากผลลัพท์ว่ามีแต่ความสุขทั้งแม่ทั้งลูก ก็โอ แล้วล่ะค่ะ

หน้าตาบางทีดูดุๆ ไปบ้าง อาจเพราะบางทีเราเผลอจ้องไงคะ  แม่ขึ้กังวลก็แบบนี้ล่ะค่ะ ;D

sittnn

เย้... คุณแม่กลับมาแล้ว  ::115::

แม้รอยยิ้มจะยังไม่ออกมาจากใบหน้าทันที
แต่ในใจสามารถมีความเบิกบานได้
ถ้าความเบิกบานเอ่อล้นออกมามากๆ
รอยยิ้มก็จะออกมาจากใจเองโดยปราศจากความตั้งใจ

เป็นกำลังใจและขออนุโมทนากับคุณแม่ jasmin ด้วยนะครับ  _/\_ ::01::
-- เมตตาคือไมตรี --

wanrawee

อนุโมทนากับคุณแม่ jasmin ด้วยค่ะ....
ดีใจและมีความสุขกับการไปเที่ยวหัวหินในครั้งนี้ที่ผ่านไปด้วยดีทั้งคุณแม่และคุณลูกนะคะ o_smiley

Angel

เป็นกำลังให้คุณแม่ jasmin อยู่นะคะ  ::33::

มีเรื่องราวอะไรดีๆ มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ

Angel รอฟังอยู่ค่ะ  o_kiss

poonsri

Go Up