ดูจิต

Started by pahn, July 30, 2009, 10:12:42 am

previous topic - next topic
Go Down

pahn

ตั้งใจจะดูจิตตามความเป็นจริง โดยไม่เข้าไปแทรกแซงคะ ทุกวันนี้ความทุกข์มันมากคะ สุขก็มีคะ แต่ต่างก็ชั่วคราว เห็นแล้วมันก็ไปแทรกแซง ไม่ยอมวางคะ บางครั้งมันอยากวางก็วางเองคะ ในที่สุดก็รู้ว่าเราบังคับมันไม่ได้ ตั้งใจว่าจะตามดูต่อไปคะ

Angel

ขออนุโมทนาให้คุณ pahn ดูจิตสำเร็จนะคะ เพราะการดูจิตเหมาะมากกับคนเมืองที่เร่งรีบ และคิดมาก ค่อยๆ ฝีกไปนะคะ เพราะข้าพเจ้าเองก็กำลังฝึกดูกาย ดูใจอยู่เหมือนกันค่ะ บางทีก็เผลอ บางทีก็รู้ แต่เดี๋ยวนี้รู้มากกว่าเผลอหน่อยนึง ไม่ต้องรีบนะคะ เพราะสติจะค่อยๆ เกิดขึ้นเอง ขอให้สำเร็จค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

sittnn

อนุโมทนากับความตั้งใจที่ดีครับ
ทำแล้วได้ผลเป็นอย่างไร ลองมาเล่ามาคุยให้กันฟังบ้างนะครับ  _/\_ ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

dang1304@yahoo.com

ขออนุโมทนากับความตั้งใจค่ะ เราเองก็พยายามดูอยู่เหมือนกัน ขอให้ทำสำเร็จค่ะ :-*

panapien

พอความทุกข์เข้ามา เรารู้ตัวมันทุกข์น้อยลงใช่ไม๊คะ
เอาใจช่วยคุณ Pahn ให้ดูจิตได้ทุกขณะจะได้ทุกข์น้อยลงๆ
ดิฉันก็พยายามทำในสิ่งที่คุณพรรณทำเช่นกันค่ะ  ::m12::

Aims

_/\_  ขออนุโมทนาด้วยนะคะ  ::115::
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

admin

อนุโมทนาครับ สู้ๆครับ  _/\_ ::01:: ::33::

Go Up