งดการบ่น

Started by ikkyuasng, July 17, 2009, 09:32:53 am

previous topic - next topic
Go Down

ikkyuasng

ด้วยรู้สึกว่าช่วงนี้ขี้บ่นจังค่ะ จิตใจมัวๆเวลาบ่น เหมือนติดในโมหะเลย
จึงมีความตั้งใจว่าจะงดการบ่น โดยเฉพาะกับแฟนค่ะ อิอิ ;D

หวังว่าแฟนคงจะรู้สึกได้นะคะ
:P :P

Aims

o_embarrassed งดด้วยคนค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะคะ  ::33::
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

pim

:)  เป็นกำลังใจให้นะคะ
ของคุณทำลงไป  ไม่ใช่แค่เพื่อตัวเอง  แต่ช่วยเรื่องความสัมพันธ์ทั้งคู่ด้วย

ลองบอกให้อีกฝ่ายช่วยเตือนเวลาเผลอ
หรือหาข้อตกลงเพื่อจะได้ไม่ต้องบ่นเรื่องเดิมซ้ำๆ  กันดีไหมคะ

ทางจิตวิทยา แนะนำให้ใช้ภาษา i   
คือแทนที่จะต้องบ่นยาวๆ   ว่าทำไมคุณไม่เก็บถุงเท้าในตะกร้าซัก อย่างนี้มันเกลื่อนบ้านไปหมด...
ก็บอกว่า  i  คือฉันน่ะ  ฉันรู้สึกอย่างไร   อยากให้ทำอะไร   
เช่น  ฉันเหนื่อยกับการก้มเก็บถุงเท้าเกลื่อน อยากให้ถุงเท้าอยู่ในตะกร้าซักอย่างเนี้ยน่ะค่ะ 

admin

เป็นกำลังใจให้นะครับ แฟนดีใจแน่ๆเลย  ::115::

sittnn

อนุโมทนาและเป็นกำลังใจให้ทำสำเร็จดังหวังไว้ครับ  _/\_ ::01::
-- เมตตาคือไมตรี --

dang1304@yahoo.com

อนุโทนาค่ะชอให้ทำสำเร็จน่ะค่ะ สู้สู้ค่ะ ::33::

noktalay

อนุโมทนากับความตั้งใจ..ที่ดีงาม
แต่ด้วยตนเองเป็นครู...ทำให้เป็นคนบ่นได้บ่อยๆ เหมือนเพลงคุณครูกระดาษทราย..."ไม่มีวันไหนที่ครูไม่ว่าเรา ดุเราอยู่ทุกวัน"

Go Up