๒. เสียงหวานกัลยาณมิตร...เติมชีวิตฉันทำได้ (^_^)v

Started by Lite, October 07, 2009, 11:07:56 pm

previous topic - next topic
Go Down

Lite

คำถามข้อที่ ๒. เกี่ยวกับเพื่อนกัลยาณมิตร : 

ท่านรู้สึกอย่างไรกับโครงการและมิตรสหายที่ได้พบในโครงการ

มีหลายท่านไม่เคยรู้จักหน้าค่าตากันมาก่อนเลย แต่ก็เข้ามาเติมแรงใจให้แก่กันและกันอยู่เสมอๆ
จะเขียนรวมๆรวบยอดเพื่อนทุกคนเลยก็ได้ หรือจะแสดงความประทับใจแก่เพื่อนทีละคนๆก็ได้
รูปแบบไม่ตายตัว คิดว่าเขียนกันสบายๆสไตล์ สมุด friendship ให้เพื่อนๆก็แล้วกันนะคะ

lalita

Quote from: Lite on October 07, 2009, 11:07:56 pm
คำถามข้อที่ ๒. เกี่ยวกับเพื่อนกัลยาณมิตร : 

ท่านรู้สึกอย่างไรกับโครงการและมิตรสหายที่ได้พบในโครงการ

มีหลายท่านไม่เคยรู้จักหน้าค่าตากันมาก่อนเลย แต่ก็เข้ามาเติมแรงใจให้แก่กันและกันอยู่เสมอๆ
จะเขียนรวมๆรวบยอดเพื่อนทุกคนเลยก็ได้ หรือจะแสดงความประทับใจแก่เพื่อนทีละคนๆก็ได้
รูปแบบไม่ตายตัว คิดว่าเขียนกันสบายๆสไตล์ สมุด friendship ให้เพื่อนๆก็แล้วกันนะคะ

ความรู้สึกที่มีต่อมิตรสหายในโครงการทุกท่านทำให้ปอประทับใจในความรู้สึกที่เขียนให้กำลังใจกัน
มีคำแนะนำดีๆ ทำให้ได้รู้วิธีคิดที่แตกต่างไปให้การทำดี ปฏิบัติดี ที่เราสามารถทำได้ในทุกสถานการณ์ค่ะ

dang1304@yahoo.com

ท่านรู้สีกอย่างไรกับโครงการและมิตรสหายที่ได้พบในโครงการ
:)รู้สึกว่าเป็นโครงการที่ดีมาก ต้องขออนุโมทนากับเจ้าของความคิดและทีมงานอีกครั้งหนึ่งที่คิดโครงการดีๆ นี้ขึ้นมาและหวังว่าจะมีโครงการดีๆอย่างนี้อีกค่ะ ::33::
        :Dไม่เคยคิดว่าจะได้พบและคุยกับมิตรสหายในโครงการนี้มาก่อน รู้สึกดีมากๆที่ได้รู้จักเพื่อนๆ ในโครงการ แม้ว่าจะไม่เคยเห็นหน้า ไม่ได้ยินเสียง ไม่รู้ว่าแต่ละคนอายุเท่าไร ทำงานอะไรกันบ้าง แต่ทุกคนคุยกันได้ในเรื่องเดียวกันและมีความปรารถดีต่อกัน  ได้คำแนะนำ วิธีคิด วิธีปฎิบัติแตกต่างกันไปจากเพื่อนๆซึ่งสามารถนำไปใช้ได้ ดีใจที่มีกัลยณมิตรเพื่มขึ้นค่ะ  ::33:: ::m50:: ::33::

noktalay

:)โครงการนี้เป็นจุดเริ่มที่ดีในการสัญญากับตนเอง และทำตามสัญญาไปเรื่อยๆ....ระยะเวลาที่กำหนดไว้สวยงามตามแบบฉบับชาวพุทธ...แต่เมื่อทำไปเรื่อยๆ ก็จะปรากฏเป็นนิสัยต่อไป
_/\_ต้องขอบคุณกัลยาณมิตรบนบอร์ดทุกท่านที่แวะมาอ่าน มาโพสต์ให้กำลังใจซึ่งกันและกัน และได้เห็นแนวทางที่เราควรนำมาปฏิบัติตามอย่างได้

ใบมินท์

_/\_  ต้องอนุโมทนาบุญกับทีมงานที่คิดหาทางให้คนได้ปฎิบัติดีแม้จะเป็นช่วงสั้น แต่น่าจะเป็นแนวทางให้ผู้ร่วมโครงการได้ลองทำดีดู อย่างไม่รู้สึกกดดันมากนัก และยังเป็นกำลังใจให้กับคนที่สามารถทำได้สำเร็จ ว่าเราทำได้ ไม่ยากอย่างที่คิด ก็ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนที่ร่วมโครงการ ทั้งประสบความสำเร็จและไม่สำเร็จร้อยเปอร์เซ็นต์ อย่างตัวดิฉันเอง   ::01:: ขอให้พยายามต่อไปคะ สักวันเราก็จะทำได้อย่างที่เราตั้งใจไว้
::33:: ส่วนความรู้สึกกับเพื่อนๆ ที่ได้ร่วมโครงการนี้ ก็รู้สึกประทับใจและขอบคุณอย่างมาก ที่ให้กำลังใจกัน แม้ว่าเราไม่รู้จักกัน ไม่เคยเห็นหน้ากัน แต่กำลังใจที่ส่งผ่านมาทางตัวอักษรมีความหมายมากคะ ตอนที่เข้ามาอ่านครั้งแรกหลังจากที่ได้โพสความตั้งใจจะทำดีไว้ ก็ไม่คาดว่าจะไม่ใครสนใจในสิ่งที่เราได้ประกาศไว้ เพราะว่าไม่ค่อยได้เข้ามาเวปนี้เท่าไร และไม่คิดว่าจะมีใครมาโพสให้กำลังใจเราด้วย ความรู้สึกตอนนั้นมันตื้นตัน ประทับใจ จนน้ำตาไหล และรู้สึกได้ว่ามีกำลังใจขึ้นมาก จึงได้พยายามต่อไป แม้ว่าจะทำได้ไม่เต็มร้อย เพราะยังพลั้งเผลอตามนิสัยเดิมปากไว  o_angry แต่คิดว่าตัวเองก็ดีขึ้นกว่าเก่า ไม่สวนกลับทันควัน พอมีสติ รู้ทันว่าโกรธ คำพูดรุนแรงก็ลดลง ก็ตั้งจิตอธิษฐานกับตัวเองว่าจะต้องพยายามทำดีต่อไป เพื่อศีลเราจะได้สะอาดบริสุทธิ์จริงๆสักวันหนึ่ง  _/|\_   ::m15::

piyanuchsorn

จะว่าไปแล้ว เราไม่เคยได้เห็นหน้าใครเลย ไม่รู้ด้วยซ้ำว่า อายุ หรือว่า เพศอะไรในบางข้อความ

แต่ เป็นเพราะ กรรมสัมพันธ์ของพวกเรา ที่ทำให้ โครงการนี้ เกิดขึ้น และ มีหลายๆคนเข้ามาร่วม

ผูกพัน ด้วยข้อความที่เป็นแรงใจ และ ข้อความที่สอนหลายๆอย่าง  ทำให้ เราก้าวไปสู่สิ่งที่ดีขึ้น 

ด้วยข้อความ ที่ส่งใน หัวข้อของเรา เหมือนเป็นอีกอย่างหนึ่ง ที่ทำให้เราต้องพยายาม ทำให้ได้ และ

บางวันที่สติ หลุดกระเจิง ก็มีข้อความ ทั้งหลาย ที่ช่วยดึงสติ กลับมาอีกที

สุดท้ายขอขอบคุณทุกๆคนค่ะ และขอให้สิ่งดีๆที่เราได้ร่วมกันทำมา  เกิดขึ้นอย่างนี้ตลอดไป

และให้สิ่งดีๆๆ กลับสู่ทุกๆคนค่ะ

_/|\_

พิมพ์พลอย

(( ขออนุญาตก๊อบมาแปะหน้ากระทู้นี้ด้วยนะคะ ))

ก็เพราะรู้ ว่ามีพี่น้อง เพื่อนพ้องมากมาย
ที่รออ่าน รอรับกำลังใจ จากใครคนนี้
ถ้อยคำ ความรู้สึกทุกอย่าง ที่พึงมี
เลยกลั่นออกมาได้ที่ อย่างที่เห็นกัน

อยากขอบคุณ ทีมงาน เพื่อนกัลยาณมิตร
ที่หมั่นอุทิศ แรงใจกาย เพื่อสร้างฝัน
บุญกุศลใดที่ได้ก่อ ขอร่วมแบ่งปัน
ให้ทุกๆ ท่าน เดินทางต่อ อย่างปลอดภัย

มีสติ รู้สึกตัว ไม่ประมาท
ถึงพลาด ก็ขอให้ลุกขึ้นสู้ไหว
ไปต่อ ด้วยแรงมั่นแห่งใจกาย
สู่สุดท้าย ปลายทาง วางตัวตน

ทีแรกว่าจะไม่เขียนเป็นกลอนแล้วนะคะเนี่ย มันมาเอง แปลกๆ นิดหน่อย ไม่ว่ากันเนอะ ^^"

แค่อยากจะบอกว่า ทุกๆ คนในที่นี้ ล้วนเป็นส่วนหนึ่งของแรงบันดาลใจที่พิมพ์พลอยได้รับ
เพราะฉะนั้น บทกลอนทุกบท ที่พิมพ์พลอยได้สรรค์สร้างขึ้นในโครงการนี้
ขอมอบไว้ให้ทุกจิตใจที่คิดกล้าลุกขึ้นมาประกาศท้าเปลี่ยนตนเป็นคนใหม่ ทุกๆ คนเลยนะคะ

เจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปค่ะ
ปล. อย่าลืมรดน้ำต้นไม้กันด้วยล่ะ ..    ::33::

^______________^

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน : )
- พิมพ์พลอย -
๑๐ ตุลาคม ๒๕๕๒
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

wanrawee

อยากขอบคุณเพื่อนๆกัลยาณมิตรทุกคนรวมทั้งทีมงานที่เข้ามาให้กำลังใจ ::m19::

บางทีที่เราเผลอ  เราพลาด ก็ยังมีคนเตือน คอยให้กำลังใจ และบางท่านยังเป็นแรงบันดาลใจให้เราลองทำสิ่งดีๆอย่างอื่นด้วย

หวังว่าเราจะยังคงร่วมเดินทางไปสู่จุดหมายด้วยกันนะคะ ::m01::

sun

;D ::33::
ขอแสดงความยินดี กับทุกๆความสำเร็จ
ขอแสดงความยินดี กับทุกๆก้าว ที่ย่างสู่ความดีงาม
ขอแสดงความยินดี ทียังมีวันนี้ ให้เราได้เจอพระพุทธศาสนา  และเหล่ากัลยาณมิตร
ขอแสดงความยินดี ทียังมีวินาทีนี้ ในขณะที่เรากำลังอ่านอยู่นี้ ให้เราได้เรียนรู้กาย เรียนรู้ใจ
_/\_ ::33::
          ขอบคุณครับ dlitemag.com
         ขอบคุณครับ ทุกๆท่าน
          ขอบคุณทุกๆสิ่ง ขอบคุณทุกๆอย่าง
          ขอบคุณ ทุกๆกำลังใจ
      _/|\_ ;D
     ขออภัย หากมีสิ่งใดทำให้ขัดเคือง
     ขออภัย  หากมีสิ่งใดไม่เหมาะสม
     ขออโหสิกรรมให้กับใครๆก็ตาม ที่คิดไม่ดีกับผม (อันนี้คงจะไม่มีครับ เผื่อไว้ก่อนเฉยๆ ::115::)
_/|\_
        ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้เคยทำ ขอจงเป็นอานิสงส์ให้ทุกท่านพบแต่สิ่งที่ดีงาม แสงสว่างแห่งปัญญา และประสบความสำเร็จตามสิ่งที่คาดหวัง ทั้งทางโลก และทางธรรม _/|\_

เป็นกำลังใจให้กับทุกท่านครับ ::33:: ::33:: ::33::
       Sun ครับ ;D
วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

Angel

:) ก่อนอื่นเลย Angel ต้องขอขอบคุณผู้สร้างสรรค์โครงการนี้  _/\_

ทีมงาน และผู้เกี่ยวข้องทุกคน ที่มีส่วนทำให้โครงการนี้เกิดขึ้น

ไม่น่าเชื่อว่าพลังเล็กๆ ในนี้จะเป็นพลังเงียบที่พร้อมจะก่อตัวสร้างความดีไม่มีที่สิ้นสุด

เปรียบเหมือน "โอเอซีส" ที่อยู่ท่ามกลางความวุ่นวายของสังคมเมือง

แต่ยังมีกลุ่มเล็กๆ โครงการนี้ ที่ทุกคนกำลังร่วมกันทำความดีอยู่ น่าปลื้มใจจัง  ::m15::

::33:: มิตรภาพ และเพื่อนกัลยาณมิตรที่ Angel ได้พบในโครงการนี้

Angel จะไม่มีวันลืมเลยค่ะ เป็นความรู้สึกที่อบอุ่น และความปรารถนาดีต่อกันอย่างแท้จริง

และไม่มีเงื่อนไขเลยจริงๆ ทุกคนให้ความเป็นมิตรด้วยความบริสุทธิ์ใจ

แม้ว่าโครงการนี้จะจบลง แต่มิตรภาพของพวกเราเพิ่งจะเริ่มต้นขึ้นเองนะคะ

ขอให้เราเดินไปด้วยกัน หมั่นทำความดี และจูงมือกันเพื่อความหลุดพ้นจากสังสารวัฏนี้

อยากบอกจากใจจริงว่า "ธรรมะจัดสรร" ให้เราได้เข้าร่วมโครงการและรู้จักกันค่ะ

ขอให้เพื่อนๆ ทำความตั้งใจให้สำเร็จต่อไป เจริญก้าวหน้าในการปฏิบัติธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปด้วยนะคะ

บุญรักษาเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกคนในโครงการนี้ค่ะ

Angel 

อิกคิว

ดีใจมากๆนะครับ  ที่ได้มาร่วมโครงการและได้เพื่อนๆมาให้กำลังใจ  แล้วก็ได้คุณ Angle แวะมาพูดคุย
ในเมลล์ด้วย  ตอนนี้เมลล์ไปหาเพื่อนเก่าๆ  ก็ได้เพื่อนมาอีกเยอะเลย ขอบคุณคุณดังตฤณ ขอบคุณทีมงาน
ขอบคุณทุกๆคนที่มาร่วมในโครงการทุกๆคนครับ ^^
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

yuwa

_/\_
ทุกครั้งที่เข้ามาที่นี่จะรู้สึกได้ถึงความอบอุ่นและกำลังใจ
ที่ทุกคนพร้อมจะมอบให้กันด้วยความปราถนาดี
แม้จะไม่ได้เข้าไปให้กำลังใจทุกกระทู้เพราะเวลาจำกัด
แต่ก็ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกคนในโครงการนี้ ณ ที่นี้
เอาใจช่วยทุกคนให้สำเร็จทุกความตั้งใจดีๆ
แม้โครงการนี้จะจบไปแล้ว แต่สำหรับตัวเอง
รู้สึกว่านี่เป็น จุดเริ่มต้น ต่างหาก
จุดเริ่มต้นการตั้งเป้าหมายที่ดีๆให้กับตัวเอง
ได้เริ่มลงมือฝึกฝนตัวเอง
บางครั้งแค่นึกถึงเพื่อนๆร่วมโครงการ
แม้ไม่ได้เข้ามาพูดคุยกันในนี้
ก็รู้สึกเหมือนได้รับกำลังใจอย่างล้นหลามค่ะ
ทุกคนก็ได้ทำบุญแบบไม่รู้ตัวเลยนะคะ
สุดท้ายนี้ ขอบอกว่ายินดีที่ได้พบ กัลยาณมิตร ทุกคนที่นี่ค่ะ
เราจะเดินไปสู่ปลายทางเดียวกันในวันหนึ่งแน่นอนค่ะ _/|\_

anattata

ถ้าผู้คิดโครงการ ตั้งใจทำโครงการนี้
ผู้ร่วมโครงการ ก็จะตั้งใจเช่นกัน
..ขอบคุณนะคะ ที่คอยเตือนตลอด
อย่างน้อยๆ พอเผลอ ก็จะได้ทันว่า
สองวัน สองวัน สองวัน ...
สองวัน ฉันทำได้..
อนุโมทนาและเป็นกำลังใจให้ทีมงานและผู้ร่วมโครงการทุกท่านค่ะ
::33:: ::33:: ::33:: ::33:: _/\_

Go Up