๑. ความเปลี่ยนแปลงของฉัน...กับ 'สองวัน..ฉันทำได้' (^_^)v

Started by Lite, October 07, 2009, 11:04:57 pm

previous topic - next topic
Go Down

yuwa

ก่อนเข้าร่วมโครงการ:
     เห็นโทษภัยจากการพูดโดยไม่คิด
รู้สึกไม่อยากให้เกิดขึ้นอีกจริงๆ
นึกถึงโครงการสองวันที่เคยเห็นผ่านตา
และคิดว่านี่ก็เป็นอีกช่องทางหนึ่ง
ที่เราจะแสดงเจตนาที่ดีของเราออกมามากกว่าแค่การคิด
ก็เลยลองตั้งสัจจะดู โดยไม่ได้หวังผลใดๆเลย
แต่ก็เชื่อว่าเครือข่ายนี้ไม่มีพิษมีภัยกับเราแน่
  ขณะเข้าร่วม:
     ตั้งใจดีมาก แม้จะมีเผลอไปบ้าง
แต่ก็ถือว่ามีสติดีกว่าปกติ
และได้รับกำลังใจจากเพื่อนกัลยาณมิตรสองวัน...ด้วย
เลยผ่านเวลาที่ตั้งจิตอธิษฐานได้ด้วยดี
แถมมีเรื่องดีๆเกิดขึ้นทำให้เราเกิดความศรัทธาเต็มที่
ในการกระทำตามที่เราตั้งสัจจะอธิษฐาน
นอกจากนั้นการได้เห็นความตั้งใจดีของเหล่ากัลยาณมิตร
ยังเป็นแรงบันดาลใจในการเริ่มทำความดีในรูปแบบอื่นๆเพิ่มเติม
นอกเหนือจากความตั้งใจเดิมอีกด้วย
นี่นับว่าเป็นกำไรอย่างยิ่งค่ะ
  หลังจบโครงการ:
     รู้สึกอิ่มใจที่เราได้ตัดสินใจทำสิ่งที่ดีด้วยการเข้าร่วมโครงการ
ได้พบเพื่อนกัลยาณมิตรใหม่ๆ ที่มีศรัทธาไปในทางเดียวกัน
ทำให้เรากล้าตัดสินใจในเรื่องที่ใหญ่ขึ้นด้วยความแน่วแน่กว่าเดิม
และจะแน่วแน่ต่อสิ่งที่เราตั้งใจให้นานเท่าที่จะทำได้
ขอบคุณโครงการสองวัน ฉันทำได้
และขออนุโมทนากับทุกท่านที่ทำให้เกิดโครงการนี้ขึ้นมา
    ขอบคุณมากค่ะ

ทราย

๑.๑ ก่อนเริ่มเข้าร่วมโครงการ
เหยาะๆแหยะๆค่ะ มีพัฒนาการแบบช้ามากๆ 55+  ::)

๑.๒ ขณะที่ร่วมโครงการ
มีความสุขมากเลยค่ะ ทั้งมีความภาคภูมิใจ (ฉันเก่งโผล่มาด้วยค่ะ แต่ตอนนั้นไม่รู้ อิอิ :-\)

๑.๓ ต่อจากนี้ไปเมื่อโครงการได้สิ้นสุด
กิจกรรมนี้ ทำให้เกิดการพัฒนาตน เป็นอีกจุดเริ่มต้น จุดเปลี่ยนอีกครั้ง ทำให้วันนี้ได้เรียนรู้ในสิ่งที่ลึกซึ้งขึ้น
ถ้าไม่มีก้าวใหม่ในวันนั้น ก็คงไม่มีก้าวต่อๆมาของวันนี้

ขอบคุณมากๆค่ะ
ขอบคุณมากจริงๆ   ::01::::33::

อีกอย่างค่ะ ได้รับของที่ระลึกแล้วนะคะ
ปลื้มใจมากเลยค่ะ ::01:: _/|\_

anattata

๑. ก่อนเริ่มเข้าโครงการ
- ยังมองไม่เห็นปัญหาของตัวเองค่ะ
๒. ขณะที่ร่วมโครงการ
- มานั่งนึกว่า เราจะตั้งใจทำอะไร พอเราตั้งใจเอง เราก็จะจำได้
อย่างน้อยก็จำได้ค่ะ แต่ยังไม่เต็มร้อย ยอมรับค่ะ ว่ายังไม่นิ่งพอ
แต่ก็รู้ตัวอยู่ตลอดว่า เข้าร่วมโครงการในพรรษานี้
๓. ต่อจากนี้ไปเมื่อโครงการได้สิ้นสุด
- จะตั้งใจในเรื่องเดิมให้ได้และนึกถึงกำลังใจจากเพื่อนที่ร่วมโครงการ
นึกถึงทีมงานและแวะมาอ่านเหมือนเดิมค่ะ
(ปิดโครงการแล้วไม่แน่ใจว่ายังโพสต์ได้หรือเปล่าคะ)
ขอบคุณที่สร้างสรรสิ่งดีๆให้ตั้งใจค่ะ

warafon

ก่อนเริ่มโครงการ
          ยังไม่มีความรู้สึกอะไรมาก เฉย ๆ ค่ะ เชื่อยชา ฯลฯ

ขณะร่วม
          มีความตั้งใจที่จะทำสิ่งที่ ตั้งใจไว้ว่าจะทำใน 2 วัน นั้นให้ได้

เมื่อโครงการสิ้นสุด
             เกิดความภูมิใจในตัวเองที่ได้ตั้งใจทำอะไรสักอย่าง แม้เวลาไม่นาน แต่ความภูมิใจนั้นเมื่อหวนคิดกลับมาครั้งใด จิตใจก็สดชื่นมีกำลังขึ้นมาอย่างน่าประหลาดใจเลยล่ะค่ะ

อิกคิว

ขอบคุณทีมงานมากๆนะครับ  ผมได้รับหนังสือและซีดีแล้ว ขอบคุณที่ทำโครงการดีๆนี้
ถือว่าเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีมากๆสำหรับการทำความดี  ไม่คิดว่าจะมีผลดีกับความรู้สึกขนาดนี้
พอทำได้ก็อยากทำสิ่งดีๆต่อไปเรื่อยๆ เลยครับ

ก่อนเริ่มโครงการ

อยากทำสิ่งดีๆให้กับตัวเองหลังป่วยมานาน

ขณะร่วมโครงการ

ก็แปลกมากที่รู้สึกว่าคำอธิษฐานนี่มีผลทำให้เราคิดถึงสิ่งที่เราตั้งใจไว้บ่อย  จนคล้ายๆเป็นเครื่องเตื่อนสติไปเลย

เมื่อโครงการสิ้นสุด

ผมภูมิใจมากๆเลยที่ทำได้  แม้ว่าจะไม่สมบูรณ์ร้อยเปอร์เซ็นต์  มีกำลังใจที่จะอธิษฐานทำสิ่งดีๆอีกหลายๆข้อ
ให้กับตัวเอง  ประเทศชาติ  ศาสนาและในหลวง  อันเป็นที่รักยิ่งของพวกเราครับ

ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

pormaid

หายไปนานซะ...

ขอบคุณทางทีมงานเป็นอย่างสูงนะครับ สำหรับของที่ระลึก ได้รับเรียบร้อยแล้วครับ _/\_

ก่อนเริ่มโครงการ พอได้ทราบวัตถุประสงค์แล้ว ก็เกิดไอเดียครับ เกิดฟิตขึ้นมา อยากทำอะไรที่ตรงข้ามกับจริตนิสัยตัวเอง ที่เอื้อต่อการเจริญสติ ที่เอื้อต่อสังคม ที่นึกออก อาจไม่ใช่เรื่องยิ่งใหญ่อะไร แต่ทำได้ย๊าก ยาก เลยว่าจะเอาเรื่องรถนี่แหละครับ สร้างกรรม รับกรรม ทุกวี่วัน

พอเริ่มลงมือจริงๆ โอ เหนื่อยครับ เครียดทีเดียว โดยเฉพาะช่วงแรก ทั้งเผลอลืม ทั้งเพ่ง อุตลุด แต่พอผ่านไปนานๆ เข้า บางส่วนเริ่มเป็นนิสัย ทำอย่างราบรื่น ไม่รู้สึกว่าเป็นสิ่งผิดปกติ แต่บางสิ่งก็ทำไม่ได้เอาเลย... :(

หลังจากนี้ไป สิ่งที่เป็นนิสัยก็คงไม่คิดเปลี่ยนกลับมาเป็นอย่างเดิม ในเมื่อเปลี่ยนแปลงตัวเองไปในทางที่ดีขึ้นได้ อย่างเป็นธรรมชาติแล้ว เพียงแต่พึงระลึกอยู่เนื่องๆ ไม่ให้ย่อหย่อนเท่านั้นครับ

แต่ส่วนที่ทำไม่ได้ เพราะจิตยึดมั่นในเหตุผลซะเหลือเกิน เค้าทำผิดข้อตกลงร่วมกันของสังคม ทำไมต้องรู้สึกดี จิตมันรู้สึกว่า สมควรตำหนิ สมควรลงโทษมากกว่า... เรื่องนี้คงตั้องอาศัยการภาวนาช่วยเท่านั้นครับ จิตมันไม่ยอมลงเอาซะเลย...

เพราะงั้นสรุปว่า ส่วนที่ดีและทำได้แล้วก็เก็บไว้ ส่วนที่ยังทำไม่ได้ คงต้องอาศัยการเจริญสติต่อไปอย่างต่อเนื่องเท่านั้น...

ขอบคุณทุกท่านที่คอมเม้นท์ และทุกท่านที่สนใจ topic และ reply ของผมนะครับ
และขออนุโมทนากับทุกท่านในโครงการ ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ปรเมษฐ์

lalita

สุขที่ได้รับ สุขที่ได้ให้ยิ่งมากกว่า ขอให้ทุกท่านจงมีความทุกข์น้อยลง จากการเพิ่มความสุขที่ได้ให้ผู้อื่นนะคะ

yuwa

ขอบคุณผู้จัดทำโครงการค่ะ
    ได้รับของขวัญแล้ว
อ่านแล้ว ดีมากๆค่ะ
แล้วก็ได้มอบเป็นของขวัญให้เพื่อนต่อแล้วค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ _/\_

SearchMan555

[URL=http://bestvacuumcleaner.blogsbuy.us/]Vacumm Cleaner[/URL]|[URL=http://www.maewong.nakhonsawan.police.go.th/]แม่วงก์[/URL]|[URL=http://www.thaichevyclub.com/board/index.php?action=profile;area=summary;u=2448]>[/URL]

Go Up