ตั้งใจ...คิดก่อนพูดให้มากที่สุด

Started by yuwa, September 14, 2009, 08:10:32 am

previous topic - next topic
Go Down

Wari

คุณ Yuwa คะ ขอบคุณที่แนะนำเว็บดีๆ แบบนี้นะคะ เรื่องผ้าป่าเต็มที่เลยค่ะ ตอนนี้ก็บอกบุญเพื่อนๆ ที่ทำงานบ้างแล้ว ดีค่ะเราจะได้สละเงินในส่วนของเราไปสร้างประโยชน์แก่คนหมู่มากได้ ร่วมอนุโมทนาค่ะ

yuwa

...ขออนุโมทนาล่วงหน้า
กับกุศลกรรมดีที่เราพา กันก่อ
ศาลาหลังน้อย ไม่นานเกินรอ
เป็นที่สืบต่อ วิถีชีวิตไทย
ยินดีปรีดา เหล่ากัลยาณมิตร
ไถ่ถามตามติด ดวงจิตผ่องใส
ด้วยอำนาจบุญนี้ขอให้น้องพี่ปราถนาสิ่งใด
สำเร็จดั่งมุ่งหมาย ทั่วหน้ากันเทอญ
...
บุญรักษาค่ะ

Angel

ดีจ้า น้องยุ พี่ไม่ได้เข้ากระทู้ซะนาน แต่ก็คิดถึงน้องอยู่นะจ๊ะ ::33::

พี่หลิงได้ไปทำบุญที่วัดลานบุญแล้วล่ะ ได้ตอบน้องในกระทู้ของพี่แล้วด้วย ลองเข้าไปอ่านดูนะ

ขอบคุณมากที่บอกบุญพี่กับเพื่อน ๆ เหล่ากัลยาณมิตร

พี่ได้โอนปัจจัยไปให้แล้วนะคะ ถ้ามีงานบุญอะไรอีก ก็บอกบุญมาได้นะจ๊ะ

ดีใจจังที่น้องยุยังหมั่นเข้ามาให้กำลังใจเพื่อน ๆ อย่างสม่ำเสมอ ทำหน้าที่แทนพี่ด้วยนะจ๊ะ

เพราะช่วงนี้งานทางโลกของพี่มากมายเหลือเกิน เหนื่อยทั้งกายเหนื่อยทั้งใจ

แต่ก็ยังปฏิบัติธรรมอยู่นะ แม้ว่าบางครั้งอาจจะเผลอบ้าง แต่ก็ยังดีที่มีสติคุมอยู่

ขอให้น้องยุเจริญก้าวหน้าในทางธรรมเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ นะ หมั่นสะสมบุญบารมีเอาไว้

เพื่อเป็นเสบียงสำหรับตัวเองในภพหน้า ชาติหน้า

บุญรักษานะจ๊ะน้องสาวคนสวย

Angel พี่หลิง

อิกคิว

สวัสดีครับน้องยุวะ   โมทนาด้วยนะครับจะได้ทำสิ่งที่มีประโยชน์และใช้งานได้จริงๆ
ผมขอร่วมทำบุญด้วย 300 บาท เมื่อวานนี้ตอนเย็น(18 มี.ค.)โอนเงินไปให้แล้วครับ
ตามบัญชี ธ.กสิกรไทยที่บอกไว้แล้ว

ขอให้การทำบุญครั้งนี้ประสบความสำเร็จ  บรรลุตามวัตถุประสงค์ที่ตั้งเป้าไว้นะครับ 
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

yuwa

ขอบคุฯและอนุโมทนาค่ะคุณ Wari
ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมทำบุญด้วยกันนะคะ
ตอนนี้ก็ยังรับอยู่เรื่อยๆจนถึงวันที่15เมษายนนี้นะคะ
วันนี้เอาบุญมาแผ่ด้วยค่ะ
6 วันที่ผ่านมา Yuwa ได้ไปปฏิบัติธรรมครั้งแรกในชีวิตแล้วค่ะ
แม้จะเพิ่งเริ่มต้นและไม่รู่จะต่อได้แค่ไหน
แต่ ก็ดีใจที่ได้เริ่มจริงๆเสียทีค่ะ
บุญกุศลใดที่ Yuwa ได้สร้างมาตั้งแต่อดีตชาติ จนถึงปัจจุบัน
และชาติต่อๆไป ตราบจนเข้าสู่นิพพาน
ก็ขอให้พี่น้องสองวันฉันทำได้ทุกท่านได้อานิสงน์ร่วมกัน
หากกำลังมีทุกข์ก็ขอให้พ้นทุกข์
มีสุขก็ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป
ปรารถณาสิ่งใดที่ดีงามก็ขอให้สมดังมุ่งมั่นปรารถณาทุกท่านเทอญ _/|\_

Wari

ขอบคุณค่ะ และอนุโมนาด้วยเช่นกัน ดีใจด้วยนะคะที่ได้เริ่มต้นเสียที ถ้ามีโอกาสก็อยากไปกรรมฐานบ้างเหมือนกัน ตอนนี้ทุกข์รุมเร้าเหลือเกิน ทั้งเหนื่อยกายเหนื่อยใจ หวังว่าคงจะมีโอกาสเร็วๆ นี้ อยากมีพลังจากภายในและมีสติเสียที

Angel

อนุโมทนากับน้องยุด้วยค่ะ เยี่ยมมากเลยค่ะ ถือเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีนะ  _/|\_

แถมยังส่งบุญมาให้พี่และเพื่อนๆ ด้วย น่ารักจังเลย  ::01::

การที่น้องยุได้ไปปฏิบัติธรรมเต็มรูปแบบและรู้สึกอิ่มบุญมาก ๆ เนี่ย นับว่าประตูบุญของน้องยุเปิดแล้วนะคะ เพราะหลวงพ่อจรัญท่านบอกว่า ผู้ที่ได้ปฏิบัติธรรมถือได้ว่าเป็นผู้มีบุญ

ขอให้นำหลักการคำสอนตอนปฏิบัติธรรมมาใช้ในชีวิตประจำวันด้วยนะคะ

อย่าทิ้งธรรมะนะคะ แล้วธรรมะจะไม่ทิ้งเรา

หมั่นเจริญสติและภาวนา วันหนึ่งเราจะถึงซึ่งพระนิพพานค่ะ

บุญรักษานะคะ

Angel พี่หลิง

อิกคิว

โมทนาในการปฏิบัติธรรมอีกครั้งครับ
การภาวนาเป็นบุญสูงสุดเลยที่เดียว
อ้อ  ไม่ต้องกลัวว่าจะไปได้ต่อถึงไหน
หนทางหมื่นไมล์ก็เริ่มต้นจากก้าวเดียว
ใต้ฝ่าเท้านี่แหละครับ
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

yuwa

ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะคุณ Wari พี่นางฟ้า และพี่หมออิกคิว
   ตอนนี้ก็ได้ไปทอดผ้าป่ามาเรียบร้อยแล้วค่ะ
ยอดผ้าป้า 170,000 อนุโมทนาร่วมกันนะคะ
ท่านใดที่ต้องการอนุโมทนาบัตร รบกวนส่งชื่อที่อยู่จำนวนเงินที่เมล์Yuwa ด้วยนะคะ
   เรื่องการปฏิบัติ ยังภาวนาไม่เก่งค่ะ
ทำสมาธิก็เผลอไปคิดเรื่องอื่นๆอยู่บ่อยๆ
สติไม่ได้ตั้งอยู่ตลอดเวลา
แต่ก็เริ่มมีบ้างวันละหน่อยค่ะ
   เรื่องการพูดรู้สึกว่า เมื่อไหร่ที่สติเกิด
สติจะดูแลการพูดของเราเอง
ไม่ต้องคิดปรุงแต่งใดๆค่ะ _/|\_
จะพยายามต่อไปค่ะ
ขอบคุณสำหรับกำลังใจอีกครั้ง
และขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่กำลังเดินทางอยู่เช่นกันค่ะ ::33::

wanpen

ขอโทษคุณ yuwa ที่ไม่ได้เข้ามาในห้องนี้เลยนะคะ
ทำให้พลาดงานบุญร่วมกับเพื่อนๆ  ในห้องนี้

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ ขอให้บุญกุศลส่งให้เจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปนะคะ

Wari

ใช่ค่ะคุณ Yuwa ก็ต้องมีสตินี่แหละ ก็ต้องอยู่กับปัจจุบันให้ได้ คำพูดหรืออะไรที่ออกมา มันก็คงจะดีเอง

Angel

_/|\_ อนุโมทนากับน้องยุด้วยค่ะที่กำลังจะไปปฏิบัติธรรมเร็วๆ นี้ กลับมาเล่าให้ฟังบ้างนะจ๊ะ

พี่ก็เพิ่งกลับมาจากปฏิบัติธรรมเช่นกัน แบ่งบุญให้น้องยุด้วยนะคะ  ::01::

ช่วงนี้บ้านเมืองไม่ค่อยสงบสุข ขอให้น้องยุดูแลตัวเองให้ดี อยู่ในที่ๆ ปลอดภัยนะจ๊ะ

แต่ยังไง พี่คิดว่าคนทำดีก็ต้องได้ดีอยู่วันยันค่ำ แม้ไม่มีใครรู้ แต่ตัวเราก็รู้อยู่แก่ใจ

ขอให้หมั่นทำดี เจริญทาน ศีล ภาวนา อย่างสม่ำเสมอนะจ๊ะ วันหนึ่งน้องจะได้พบทางสว่างของพระธรรมจ๊ะ เป็นกำลังใจให้นะ  ::33::

บุญรักษาจ๊ะ

พี่หลิง

อิกคิว

น้อง Yuwa หายไปไหน เพื่อนๆถามหาครับ

dang1304@yahoo.com

สวัสดีค่ะ แวะมาทักทายและส่งกำลังใจให้ค่ะ ::33::

Angel

เข้ามาทักทายน้องยุค่ะ ส่งข่าวให้พี่รู้ด้วยนะคะ

คิดถึงอยู่นะจ๊ะ  ::33::

พี่หลิง

Go Up