ตั้งใจ...คิดก่อนพูดให้มากที่สุด

Started by yuwa, September 14, 2009, 08:10:32 am

previous topic - next topic
Go Down

พิมพ์พลอย

โอ้โห .. โมทนากับความตั้งใจดีที่ยุวะทำสำเร็จด้วยนะคะ
ส่วนเรื่องวัดลานบุญ ยังไม่ทราบรายละเอียดเลย ไปยังไงเมื่อไหร่เอ่ย
ช่วงนี้งานทางโลกค่อนข้างหนักหนาสาหัสเอาเรื่องอยู่มากค่า
ต้องรับผิดชอบงานเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลย เล่นเอามึนๆ ไปได้เหมือนกัน > <~

ถ้าเกิดว่าตอบช้า ตอบน้อย ไม่ค่อยพูดจา ยังไงก้ออย่าเพิ่งถือสากันนะจ๊ะ
เป็นกำลังใจให้ห่างๆ อย่างห่วงๆ เหมือนเคยจ้า~

^^
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

อิกคิว

มาแอบอ่านทริปสั้นๆแต่ได้เจริญสติครับ  :)
อืม จริงๆด้วยถ้าเราไปที่ๆไม่ไกลเราก็ได้ไปไหว้พระวัดใกล้ๆ
แถมไม่เสียเงินเสียเวลาด้วยเนอะ  ยิ่งเดินไปด้วยเท้าก็คล้ายๆ
กับเป็นการทดสอบความอดทนด้วย ไม่เลวจริงๆด้วยครับ  ::01:: ::33:: ::33::
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

yuwa

ก็ชวนกันไว้ก่อน
ฤกษ์ดี( อุ้ยเขียนไงนะ ไม่ไหวเด็กไทยสมัยนี้)
สะดวกกันเมื่อไหร่ก็นัดกันได้ทันทีเลย
ใครว่างไปได้ก็ต้องแวบกันไปเลย
ชีวิตที่ผ่านมา ทำให้เรียนรู้ว่า
แผนชีวิตที่เราคิดไว้ บางทีก็ไม่ได้เป็นแบบนั้นเสมอไป
ดังนั้นก็ by chance กันไปเรื่อยๆบ้างก็ดีจ้ะ
ไว้จะแจ้งวันอีกทีนะจ้ะ

พี่หมออิกคิวคะ
ลองออกไปทำอะไรที่ไม่ต้องวางแผนเตรียมตัวมากดูสิคะ
เป็นการผจญภัยเล็กๆ
แบบไม่ต้องคิดอะไรมาก
ใช่ค่ะ อาจจะได้ฝึกความอดทนด้วย
นี่เดี๋ยวYuwa ก็จะลองทำนั่นนี่ที่ไม่ค่อยได้ทำคนเดียว
เพราะปกติมัวแต่วางแผน รอมีเพื่อน
เดี๋ยวนี้ก็เริ่มเปลี่ยนๆ อยากไปทำอะไรที่เราคิดว่าดี
ก็ไปเลย ไม่มีเพื่อนก็หาทางไปเอง
เช่นการไปฟังธรรมะเป็นต้นค่ะ
รู้สึกดีค่ะ อย่างน้อย ก็เข้มแข็งเป็นตัวของตัวเอง
กล้าคิดกล้าทำอะไรเองมากขึ้น

หากใครมีทริปอะไรก็เล่าสู่กันฟังได้นะคะ
อาจเป็นการเปิดหูเปิดตาเปิดใจคนอื่นๆได้ดีเลยค่ะ ::115::

sun

อนุโมทนากับคุณ yuwa ด้วยครับ _/\_
เรื่องทริป น่าสนุกจังเลยนะครับ
ยังไงๆก็ระวังอันตรายหน่อยนะครับ
ผมเป็นผู้ชายแท้ๆเดินคนเดียวก็ยังไม่ค่อยปลอดภัยเลยครับ
ขอให้เจริญก้าวหน้าในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะครับ
::33:: ::33:: ::33::

;D..ถ้าเกิดว่าตอบช้า ตอบน้อย ไม่ค่อยพูดจา ยังไงก้ออย่าเพิ่งถือสากันนะจ๊ะ
เป็นกำลังใจให้ห่างๆ อย่างห่วงๆ เหมือนเคยจ้า~...
   ขออนุญาตกอปปี้คำพูดคุณพิมพ์...คมจังเลยครับ...อิ..อิ ::115::
วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

อิกคิว

ปกติตอนอยู่ที่กรุงเทพก็เดินเที่ยวห้างคนเดียวประจำครับ

เอ มันจะเกี่ยวกันไหมเนี่ย  ::02:: 

แต่อย่างที่น้อง yuwa แนะนำแบบไม่ต้องวางแผนนี่น่าตื่นเต้น

นะครับ  น่าลองดูบ้าง ::12::

คุณ sun สำนวนนี้ผมต้องจำไปใช้บ้างครับ  ;)
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

poonsri

เข้าท่าดีนะ เดินเที่ยววัด
เป็นพี่ท่าจะเดินไม่ไหวนิ

dang1304@yahoo.com

สวัสค่ะคุณ  yuwa
        แอบมาอ่านทริปสั้นๆ น่าสนใจนะค่ะ เก่งจังเลย แต่ตัวเองคงไม่กล้าเดินคนเดียวแน่ รู้สึกว่าไม่ปลอดภัยน่ะ ปกติเดินห้างคนเดียวตามสบาย  แต่เดี๋ยวนี้ต้องระวังตัวมากขึ้น มีสติมากขึ้น เพราะรู้สึกว่ามีภัยรอบตัวมากขึ้น จนจะเป็นโรคหวาดระแวงไปแล้ว ถ้าเดินแบบนี้มีเพื่อนสักคนก็จะดีนะ แต่อย่างยังไงก็เป็นผู้หญิง
          ยังไงก็โมทนาบุญด้วยนะ ขอให้มีกำลังใจทำในสิ่งดีงามต่อไปค่ะ  ::33::

yuwa

"ความกลัว" ทำให้เราพลาดหลายๆโอกาสดีๆในชีวิต
หากเราคิดว่า จะทำสิ่งที่ดีต่อการเติบโตของเรา
ทางจิตใจ สติปัญญา ...ทำอะไรที่ดีๆสักอย่าง
เราก็ตั้งใจไปเลยว่า "ถึงตายก็ยอม"
แล้วเราก็จะไม่พะวงกับความปลอดภัย
ตัดห่วงต่างๆได้ ไม่ห่วงครอบครัวแม้จะเคยห่วง
เพราะทุกชีวิตที่สุดแล้วก็ต้อง"ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน"
ไม่มีเราอยู่แล้วเขาจะงอมืองอเท้ายอมตายก็เป็นเรื่องของเขา
ไม่มีเราเขาอาจจะเข้มแข็งขึ้นก็ได้
ต้อง"ปล่อยวาง" บ้าง
ถ้าเรายึดทุกอย่างไว้ไม่ผ่อนคลายบ้าง ก็จะตึงเหนื่อยเกินไป
ทำอะไรที่สบายใจไม่คิดมากบ้างก็ดีค่ะ
ก่อนอื่นขอให้ตั้งเจตนาที่บริสุทธิ์ไว้ก่อน
เมื่อมีอะไรไม่สบายใจ ก็ตรวจสอบว่ายังรักษาดีอยู่ไหม
เมื่อมีเป้าหมายที่เราเห็นว่าดีแล้ว ภัยอะไรก็มาทำให้กลัวไม่ได้
เราก็จะเดินไปถึงจุดหมายด้วยความกล้าหาญ
ไม่แพ้ต่อ"ความกลัว" ค่ะ
ขอให้ทุกท่านที่มีจุดหมายปลายทางที่แน่นอน
เดินไปสู่จุดหมายด้วยความตั้งมั่นในจุดหมาย
แต่ไม่ต้องรีบเร่งจนเกินไป ตามกำลัง
บนเส้นทางนี้อาจมีเรื่องอะไรมาทำให้เราไขว้เขวตลอด
แต่ตราบใดที่เรายังระลึกได้ว่าเรากำลังจะไปที่ไหน
แล้วก็เดินต่อไปไม่หยุด แม้จะปีละก้าว
แต่ชีวิตในวัฏฏะนี้เวลาไม่มีวันหมด ดังนั้น
เราก็จะถึงที่หมายในสักวันหนึ่งอย่างแน่นอน _/|\_
เป็นกำลังใจให้ทุกคนค่ะ
::33::

yuwa

เกี่ยวกับงานวิสาขะบูชาโลกด้วย
แจ้งข่าวเรื่องการเปิดรับสมัครอาสาสมัครช่วยงานวิสาขะบูชาโลกที่นี่เลยละกันนะคะ
ตอนนี้รับสมัครที่

www.mcu.ac.th

มีภาพและรายละเอียดของงานปีที่แล้วใน

www.icundv.com

นอกจากนั้นก็จะมีลงประกาศในweb พลังจิตค่ะ
ศาสนาต้องการพวกเราไปช่วยงานค่ะ
นี่เป็นงาน inter หน่อย
มีพระ และฆราวาสจาก 80ประเทศทั่วโลกมาเข้าร่วม
มีงานหลายแบบที่ต้องการอาสาสมัครทุกเพศทุกวัยไปช่วยงานกันค่ะ
งานนี้ไม่มีเงินเป็นค่าตอบแทน
ไปช่วยกันด้วยใจจริงๆค่ะ
ใครสนใจสอบถาม Yuwa เพิ่มเติมได้ค่ะ ::33::

Angel

เดี๋ยวนี้น้องยุใช้คำได้คมมากเลยนะจ๊ะ แถมมีคติสอนใจตัวเองและเพื่อน ๆ ด้วย เก่งจริงนะน้องเรา  ::12::

ส่วนใหญ่พี่จะทำอะไรก็ต้องมีแผนล่วงหน้า เพราะเราจะได้จัดการอะไร ๆ ได้ก่อน

บางครั้งก็ไม่เป็นไปตามแผนที่วางไว้ เมื่อก่อนก็รู้สึกหงุดหงิด ไม่ชอบที่ทำไม่ได้ตามแผน

แต่เดี๋ยวนี้ปล่อยวางมากขึ้นค่ะ มีแผนเหมือนกัน แต่ไม่ serious ขนาดว่าต้องตรงตามแผนเป๊ะๆ

ก็มียืดหยุ่นบ้าง ไม่อยากกะเกณฑ์อะไรมากเหมือนก่อน คงเพราะเราเข้าใจธรรมะมากขึ้น

แต่ที่วางแผนไว้ว่าจะไปปฏิบัติธรรม 7 คืน 8 วัน อย่างน้อยปีละครั้ง ก็ยังอยากให้เป็นไปตามแผน

อยู่นะคะ เพราะกระแสโลกค่อนข้างแรง ทำให้เราอยากพักใจและเข้าไปเติมพลังโดยผ่านทางธรรมะ

อย่างน้อย 8 วันนี้ เมื่อกลับออกมาเผชิญกับโลกข้างนอก จะได้มีแรงลด ละ เลิกกิเลสได้บ้าง

ถ้ามีเวลาว่าง น้องยุลองไปปฏิบัติธรรมดูไหมจ๊ะ จะไปกับพี่ก็ได้นะ ถ้าสนใจโทรมาคุยกันได้เลยค่ะ

แล้วจะเข้ามาทักทายใหม่นะจ๊ะ บุญรักษาค่ะ  ::33::

Angel พี่หลิง

Angel

น้องยุจ๋า พี่อยากไป survey ที่วัดลานบุญนี้ก่อนค่ะ ช่วยบอกได้ไหมคะว่าอยู่แถวอ่อนนุชซอยไหน

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ รักษาสุขภาพด้วยนะ  ::33::

บุญรักษาจ๊ะ

Angel พี่หลิง

อิกคิว

แหมอยู่ไกลคงไม่ได้ไปช่วยงานด้วย  โมทนาด้วยกับน้อง yuwa นะครับ

yuwa

_/\_ สวัสดีทุกคนค่ะ
ห่างหายไปจากกระทู้นาน
แต่ก็ยังคิดถึงกันอยู่เสมอค่ะ
ภาระกิจทางโลกมีมากค่ะ
เลยต้องว่างเว้นจากการเข้ากระทู้บ้าง
รอบนี้ Yuwa หรือ ยุ
มีบุญมาบอกอีกค่ะ
บางท่านอาจได้รับทางเมล์ตัวเองโดยตรงแล้วนะคะ
พอดียุและกัลยาณมิตรจะจัดทำผ้าป่าไปทอดที่จังหวัดน่าน
ที่บ้านเกิดของยุเอง เพื่อจัดสร้างโรงอาหารให้กับหมู่บ้าน
จึงขอเรียนเชิญพี่ๆน้องๆกัลยาณมิตรทุกท่าน
มาร่วมกันทำบุญนี้ร่วมกันนะคะ
นี่เป็นข้อมูลคร่าวๆค่ะ
ยุวรีย์ ในที่นี้ก็คือ Yuwa นั่นเองค่ะ
ขออนุโมทนากับทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

[b[move]][move]ขอเชิญเป็นเจ้าภาพทอดผ้าป่าสามัคคี ปี 2553

ณ วัดหัวนา เลขที่ 42 หมู่ที่ 3 บ้านหัวนา ตำบลท่าน้าว อำเภอภูเพียง จังหวัดน่าน 55000
วันเสาร์ที่ 18 เมษายน 2553 (ขึ้น 5 ค่ำ เดือน 6) เวลา 17.09 น.[/move][/b][/move]
เรียน  กัลยาณมิตรและญาติธรรม ทุกท่าน

วัดหัวนาตั้งขึ้นครั้งแรกเมื่อปี 2316 และได้รับวิสุงคามสีมาเป็นวัดที่ถูกต้องในปี 2464 มีเจ้าอาวาสมาแล้ว 11 รูป ปัจจุบันมีพระอธิการชูฤทธิ์ อิทธเตโช เป็นเจ้าอาวาส  วัดหัวนามีพื้นที่รวม 7 ไร่ 65 ตารางวา มีศาสนาสมบัติที่จำเป็นตามสมควรแก่สภาพของวัดในชนบท

เมื่อเดือนพฤษภาคม 2551 ผม+กัลยาณมิตรและญาติธรรมหลายคน ได้เป็นตัวแทนของพวกเราไปทำบุญบริจาคเครื่องฟอกไตให้แก่โรงพยาบาลค่ายสุริยพงษ์ อ.เมืองน่าน และได้มีโอกาสแวะเยี่ยมชมสถานที่ต่างๆ รวมทั้งวัดหัวนาด้วย ได้ทราบจากกรรมการวัดและผู้นำชาวบ้านว่าศาสนกิจและกิจกรรมของชาวบ้านที่วัดยังขาดความสะดวกคล่องตัวหลายประการ โดยเฉพาะเรื่องงานเผาศพ ซึ่งเป็นงานสุดท้ายของทุกชีวิต ที่ผ่านมาในการจัดงานจะใช้การกางเต็นท์ (ฟรีบ้าง-จ้างบ้างขึ้นอยู่กับเจ้าของงาน) เพื่อพักศพ สวด และเป็นที่พักของแขก บ่อยครั้งที่มีพายุฝน หรือลมแรง ความโกลาหลก็จะเกิดขึ้นทั้งแก่พระ-เณร-ญาติโยม ทำให้งานสะดุดขลุกขลักและทุลักทุเลไปหมด จึงได้หารือกับกัลยาณมิตรและญาติธรรม และเห็นตรงกันว่าควรจัดผ้าป่าสามัคคีเพื่อช่วยในการก่อสร้างอาคารแบบง่ายๆ กึ่งถาวรเพื่อภารกิจดังกล่าว (รวมถึงกิจกรรมอื่นๆของวัด และของชาวบ้านด้วย - เป็นอาคาร ค.ส.ล. ชั้นเดียวทรงจั่ว โล่ง พื้นปูกระเบื้อง หลังคากระเบื้องลอนคู่ ขนาด 10*14 ม. - ราคาโดยประมาณ 300,000 บาท)

จึงเรียนเชิญท่านมาเพื่อร่วมเป็นเจ้าภาพ และ/หรือบอกบุญต่อไปแก่ญาติมิตรของท่านเพื่อได้ร่วมในกุศลกรรมนี้ตามศรัทธาและกำลังที่เห็นสมควรต่อไป

ด้วยความรัก-เคารพ-นับถือยิ่ง

(สุรศักดิ์-วิบูลย์รัตน์ ปฏิมาประกร)
                                                                กัลยาณมิตร ผู้ทำหน้าที่ประสานงาน/เลขานุการ

หมายเหตุ  1. ประสานงาน/รายละเอียดเพิ่มเติม รวบรวมปัจจัย-สิ่งของได้ที่คุณสุรศักดิ์ฯ (086-720-7725) / คุณ
วิบูลย์รัตน์ฯ (081-910-5695) / คุณยุวรีย์ฯ (085-162-4052) / คุณวริยาฯ (085-917-0027) และ/หรือกัลยาณมิตร
ดังรายชื่อแนบท้าย (ภายในวันที่ 15 เมษายน 2553)
2. ปัจจัย-สิ่งของจากศรัทธาทั้งหมดมอบถวายวัดโดยไม่มีการหักค่าใช้จ่ายใดๆ
3. หนังสือฉบับนี้สามารถถ่ายเอกสารเพิ่มเติม เพื่อบอกบุญแก่กัลยาณมิตรและญาติธรรมของท่านได้
4. ท่านที่ไม่สะดวกในการบริจาคร่วมบุญด้วยตัวเอง สามารถโอนเงินเข้าบัญชีธนาคารได้ที่
   - ธนาคารกรุงเทพฯ สาขาย่อยคาร์ฟูร์ สุวินทวงศ์ (สะสมทรัพย์) เลขที่ 090-0-29481-0 (นายสุรศักดิ์ฯ)
   - ธนาคารไทยพานิย์ สาขาเพลินจิต (ออมทรัพย์) เลขที่ 059-273818-5 (นางสาววริยาฯ)
   - ธนาคารกสิกรไทย สาขารัชดาภิเษก ห้วยขวาง (ออมทรัพย์) เลขที่ 089-2-05074-2 (นางสาวยุวรีย์ฯ)
5. ผมและครอบครัวจะออกเดินทางไปจังหวัดน่าน จากบ้านเลขที่ 59/679 ซอย 45 ม.ปัญญาเลคโฮม ถนนนิมิตรใหม่ เขตคลองสามวา กทม. 10510  ในวันเสาร์ที่ 17 เมษายน 2553 / 07.00 น.
6. ท่านที่ประสงค์จะไปร่วมงานและต้องการที่พัก กรุณาติดต่อคุณยุวรีย์ฯครับ

พิมพ์พลอย

_/\_

แล้วยังไงจะโอนเข้าบัญชียุนะจ๊ะ
อนุโมทนาบุญสว่างๆ ครั้งนี้กับยุและคณะกัลยาณมิตรด้วยจ้ะ  ::33::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

yuwa

อนุโมทนาจ้ะ
การทำบุญ เราจะทำที่ไหน เมื่อไหร่ กับใครก็ได้
ถ้าเรามีจิตใจที่อยากจะร่วมทำดี
และทำทันทีเมื่อมีโอกาสค่ะ
ขออนุโมทนากับทุกท่านที่กำลังทำทุกๆบุญความดีอยู่ในขณะนี้
ไม่ว่าจะทำที่ไหน เมื่อไหร่ และทำบุญดีอะไรก็ตามนะคะ _/|\_
ขอให้มีความสุขกาย สงบใจ
โชคดีทั้งทางโลกและทางธรรมกันถ้วนหน้า
พบเจอปัญหาใดๆอยู่ก็ขอให้คลี่คลาย
พบเจอสิ่งดีใดๆอยู่ก็ขอให้ยั่งยืน เจริญยิ่งๆขึ้นไปค่ะ
สาธุ _/|\_

Go Up