ขับช้า ไม่ปาดหน้า ให้ทาง...

Started by pormaid, July 30, 2009, 02:05:47 pm

previous topic - next topic
Go Down

pormaid

ด้วยความที่เป็นคนใจร้อนครับ ขับรถจึงใจร้อนด้วย อยากได้ อยากแซง อยากไปก่อนคนอื่นเสมอๆ ภรรยาก็บ่นบ่อยๆ ครับ

หลังเจริญสติมาพักนึง ก็เห็นชัดว่า เวลาขับรถ มี "เรา" เยอะ ซึ่งเป็นเหตุให้ต้องเร็ว ต้องไว ต้องไปก่อน...

นอกจากจะเดือดร้อนคนอื่นแล้ว ยังเท่ากับประมาทในการใช้ชีวิตด้วย... แทนที่จะเก็บไว้เจริญสติ หากต้องจบชีวิตเพราะอัตตา คงน่าเสียดายยิ่ง...

เพราะงั้นขออนุญาต ให้สัจจะด้วยอีกคนหนึ่ง เป็นเวลา 2 วันก่อนนะครับ(โอ แค่นึกก็เหนื่อยแล้ว) ว่า...

1.ขับไม่เกิน 100 กม/ชม
2.ไม่แซงซ้าย ไม่ปาดหน้า แซงขวาด้วยความสุภาพและปลอดภัย
3.ให้ทางแก่ผู้ขอทาง เกินกว่า 75% ของผู้ขอทางทั้งหมด
4.ไม่ส่งอกุศลจิต และผรุสวาทวาจา ให้แก่เพื่อนร่วมทาง

ที่ว่าไม่เกิน 100 กม/ชม นี่อาจจะดูเร็วนะครับ แต่ด้วยความที่ผมวิ่งเส้นต่างจังหวัด รถน้อย ทางดีขนาดที่เคยวิ่งถึง 160  :( เพราะงั้นขอเป็นไม่เกิน 100 นะครับ ในเมืองก็ลดลงตามสัดส่วนใกล้เคียงกัน

อาจดูจุกจิกนิดนึงนะครับ แต่ผมอยากให้มีเส้นที่แบ่งถูกผิดชัดนิดนึง เพื่อจะได้ตัดสินตัวเองได้ว่า ผ่านไม่ผ่าน อย่างไร

อีก 2 วันจะมารายงานนะครับ อาจจะขอหยุด ขอต่อ ขอแก้ไขในรายละเอียด อีกครั้ง แต่ 2 วันนี้ (31-1 แถม 29 ครึ่งวันเป็นการซ้อม) เอาอย่างนี้ก่อนนะครับ

ขอบคุณครับ
ปรเมษฐ์

BaiBua

ขออนุโมทนากับความตั้งใจดีๆ และเป็นกำลังใจให้นะคะ
ส่วนตัวแล้ว เวลาขับรถนี่ ตัวหงุดหงิดโผล่มาให้เห็นบ่อยที่สุดเลยค่ะ
เห็นคนอื่นขับรถแย่กันไปหมด ฉันขับดี๊ดี ??? เห็นด้วยค่ะ ว่า เรา เยอะจริงๆ :D

Aims

เคยได้ยินจากพี่คนหนึ่งมาว่าเวลาขับรถ
เป็นเวลาที่เห็นนิสัยดิบๆ ของตัวเองได้ชัดเจนค่ะ  :-\

เอาใจช่วยให้ทำได้สำเร็จตามที่ตั้งใจนะคะ
ภรรยาจะได้ไม่ต้องบ่นด้วยค่ะ  ::m28::
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

pormaid

ขอบคุณครับ ::01::

เอ่อ มารายงาน 1/2 วันครับ :)

ยังดีครับ ที่มีซ้อมก่อน แอบผลาดไป 2 ที เมื่อวานนี้ วันนี้แอบเพ่งนิดนึง ก็ได้ผลทีเดียว ยังไม่ผลาดเลย...

แต่มีปัญหานิดหน่อยครับ คือด้วยความที่ตั้งข้อแม้เยอะไปนิดนึง สัญญาอ่อนแอ :( จำไม่ค่อยได้เท่าไร ต้องเค้นนึกอยู่นานทีเดียว กว่าจะได้ครบ 4 ข้อ

อีกอย่าง สำหรับข้อ 4 การไม่ส่งอกุศลจิตออกไปให้เพื่อร่วมทางนั้น ในที่นี้ ขออลุ่มอล่วย เป็นว่า ส่งออกไปแล้วรู้ทันอย่างรวดเร็ว แทนนะครับ มันเป็นอย่างนั้นน่ะครับ ด้วยอนุสัยเดิมใจร้อน เห็นใครทำอะไร ชักช้า ไม่ทันใจ ไม่ถูกต้อง มักจะคุ้นเคยที่จะเพ่งโทษคนอื่น แต่อาศัยรู้ทันได้เร็วอยู่ทีเดียวครับ ที่ผ่านมาเมื่อเช้าไม่น่าจะเกินครั้งละ 30 วินาที...

ข้ออื่นๆ ยังใช้ได้อยู่ครับ

พยายามต่ออีก 1 1/2 วันครับ ;D

Kai

- เห็นด้วยเรื่องแบ่งให้ชัด ว่าจะทำ/ไม่ทำอะไร จะได้มีเส้นที่ชัดเจน เพราะมีปัญหาเรื่องนี้เหมือนกัน
- เห็นด้วยเรื่องมีสติให้ทันโกรธให้บ่อย ดีกว่าห้ามไม่ให้โกรธเลย มันเป็นไปไม่ได้หรอกค่ะ ถ้านิสัยเป็นคนขี้ร้อนมาแต่เดิม ถ้าห้ามก็คือกดไว้เหมือนหลวงพ่อบอก ก็ไม่เห็นของจริงกันพอดี
- อนุโมทนาเรื่องขับรถช้าลง เห็นข่าวเยอะมากกก ว่าการเกิดอุบัติเหตุส่วนหนึ่งคือขับรถเร็วเกิด (ถึงไม่เมาก็เถอะ) ถ้าช้าลง โอกาสเกิดอุบัติเหตุก็ลดลง ถึงเกิดความรุนแรงก็ลดลง ความสูญเสียก็ลดลง

เราอยู่ในสังคม เราต้องรับผิดชอบกับทั้งตัวเองและผู้อื่นค่ะ ความสูญเสียนี่ บางครั้งประมาณค่าเป็นเงินไม่ได้เลย

ขอให้ทำได้มากกว่า 2 วัน
ไก่

พิมพ์พลอย

โดนใจมากค่ะ
เพราะว่าเป็นเหมือนกัน เวลาขับรถจะใจร้อนมาก
ใครขับช้า หรือไม่ได้ดังใจนี่จะหงุดหงิดมาก
หลุดคำพูดไม่สุภาพออกมาก้อหลายครั้ง รู้สึกตัวเองแย่จริง
เหมือนกับเป็นนางมารร้ายเลยทีเดียวค่ะ : )

แต่ช่วงนี้ ต้องย้ายตึกที่ทำงาน
ไม่ค่อยเดินทางโดยใช้รถยนต์ส่วนตัวแล้ว
เลยไม่ค่อยได้เจอนางมารตัวนั้นมาระยะนึง
อืมม.. สงสัยมันคงจะเหงาไปแล้วละมั้ง อิอิ ..

สู้ๆ นะคะ  ::33::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

sittnn

ขอบคุณสำหรับคำบอกเล่าประสบการณ์ของทุกๆท่านนะครับ  _/\_ ::33::

เรื่องรถ ผมขับไม่ได้เลยไม่มีอะไรเอามาเล่าบ้าง
แต่ในฐานะคนขี่จักรยานและเดินถนน ถ้ามีคนขับเร็วๆใกล้ๆก็จะรู้สึกเสียวครับ  o_tongue
พอเวลามีใครตั้งใจขับขี่ปลอดภัยเห็นใจผู้ร่วมถนนแล้ว ก็จะรู้สึกยินดีปรีดาด้วยครับ
-- เมตตาคือไมตรี --

yogurt2do

ถ้ามีคนอธิษฐานแบบ คุณ เยอะๆ ก็ดีหน่ะสิคะ

อนุโมทนาบุญค่ะ  _/|\_

sani

เนียเป็นคนขับรถเร็ว
แต่ถ้าใครรีบ ก็ให้ทางอะค่ะ

แต่ไม่ค่อยเข้าใจเรื่องกฎที่เขาว่ากัน ว่าห้ามแซงซ้ายอะค่ะ หมายถึงห้ามแซงจากด้านซ้ายใช่มั้ยค่ะ
หรือว่าห้ามแซงไปเลนด้านซ้าย
คือ เนียได้ขับเส้นซุปเปอทุกวัน
เห็นว่า รถเลนขวาจะขับเร็วกว่า รถเลนซ้าย
เพราะฉะนั้น หากรถข้างหน้าขับช้ามาก แล้วเราขับเร็วกว่า แต่อาจจะไม่เร็วมาก
เราก็ควรเข้าเลนขวา แล้วพอเราขับเลยรถคันที่ขับช้าแล้ว ก็ค่อยกลับไปเข้าเลนซ้าย

ถูกมั้ยค่ะ

pormaid

สวัสดีครับทุกท่าน ขอบคุณมากนะครับ สำหรับ comment ;D

ยกแรก 31-1 ส.ค. ...สอบตกครับ :(

ผลาดไปทีนึง ส่งจิตออกนอก น้องนักศึกษาข้ามถนนตรง 4 แยก ตอนไฟเขียวครับ... เป็นถนน 8 เลนด้วย... มาเร็วประมาณนึง ด้วยกำลังทานขนมบนรถด้วย เลยมัวหลงอยู่กับรสอาหาร ตกใจทีเดียว เลยบ่นๆ ประมานว่า ก็มันไฟเขียวนี่ รอให้แดงก่อนไม่ได้รึ เดี๋ยวก็ชนเอา...

ยก 2  2-3 ส.ค. ...ตกอีกแล้วครับ :'(

เมื่อเช้านี้ เผลอแว๊บเดียว เข็มเกิน 100 มานิดนึง เฮ้อ...

เดี๋ยวขอยก 3 ใหม่นะครับ 4-5 ส.ค. ยังไม่เปลี่ยน condition เอาแค่นี้ให้ได้ก่อนครับ

สวัสดีครับคุณเนีย

ผมก็ทำอย่างนั้นครับ เราไม่เร็วขนาดวิ่งทางขวา ก็ขอแซงแว๊บนึง แล้วก็กลับมาซ้ายใหม่ แซงซ้ายอันตรายครับ แล้วดูเหมือนจะผิดกฏหมายด้วยนะครับ 

จริงๆ ผมมีสัจจะสำหรับเข้าพรรษานี้ไว้แล้วครับ แต่พอเห็นโครงการนี้ จึงเพิ่มข้อแม้อื่นที่ดูเหมือนจะไม่เข้มข้นเท่า แต่ปฏิบัติจริงยากกว่ามากครับ เลยยังทำไม่สมบูรณ์ซะที ก็จะพยายามต่ออย่างไม่ลดละครับ ::115::

หลายๆ ครั้ง ผมเองก็รู้สึกนะครับว่า รถเล็กกว่าอย่างมอเตอร์ไซด์ จักรยาน รวมไปถึงคนเดินถนน คงไม่ชอบให้รถยนต์วิ่ง 120 มาเฉียดใกล้ๆ เท่าไร ดูน่าอันตรายออก แว๊บนิดเดียว เปลี่ยนภพกันไม่รู้ตัว... บางทีก็ ใจเขาใจเราเนอะครับ เอื้อเพื้อแก่เพื่อนร่วมทางกันเนอะครับ

บางทีมานึกๆ ดู บนถนนเป็นที่ก่อเวรใช้กรรมกันเห็นๆ เยอะเลยนะครับ บางทีแอบสบายใจเหมือนกันที่ไม่ได้ขับเอง ใช้บริการขนส่งมวลชนแทน แต่ก็นะครับ บางทีท่านรถเมล์ ท่าน Taxi ก็ก่อเวรกันอย่างน่าหวาดเสียว... เราเอง นั่งๆ ไป บางทีก็เผลอสะใจไปด้วย... พักหลังต้องแอบเพ่งนิดๆ ข่มหน่อยๆ อุเบกขาเข้าไว้... :(

จะพยายามต่อครับ ::01::

sani

ขอบคุณที่ตอบเนียนะค่ะ

พยายามต่อไหนนะค่ะ
เด๋วเนียจะพยายามบ้าง ^^

sittnn

สู้ๆครับ จริงๆไม่ได้สู้กับใครที่ไหน แต่สู้กับความตั้งใจของตัวเองครับ เป็นกำลังใจให้ครับผม  ::01:: ::33:: _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

pormaid

รายงานผลการปฏิบัติครับ :)

ยังคงทำได้มาตลอด ตั้งแต่วันที่ 4-7 ครับ

เรื่องความเร็วนี่ ดูเหมือนจะกลายเป็นนิสัยหน่อยๆ แล้ว ไม่เผลอจริงๆ ไม่เร็วเกิน 80 เลยครับ

เรื่องบ่นคนนั้นคนนี้ รู้สึกตัวไวมากเลยครับ บ่นนิดเดียว ก็รู้แล้ว...

เอาให้ได้ซักอาทิตย์นึง แล้วจะลองเพิ่มข้อปฏิบัตินะครับ
ปรเมษฐ์

Go Up