ตั้งใจจะให้อภัยทาน

Started by อิกคิว, July 30, 2009, 11:29:32 am

previous topic - next topic
Go Down

yuwa

แวะเข้ามาสวัสดีพี่หมอด้วยความคิดถึง
และแวะมาบอกข่าวดีๆด้วยค่ะ
มาบอกบุญค่ะ ::115::
พอดียุและกัลยาณมิตรจะจัดทำผ้าป่าไปทอดที่บ้านเกิดยุเอง
ก็เลยอยากชวนกัลยาณมิตรชาวสองวันได้ร่วมกันทำกิจกรรมดีๆด้วยกัน
รายละเอียดยุpost ไว้ที่กระทู้ YUWA ค่ะ
พี่หมอเข้าไปติดตามดูถ้ามีโอกาสนะคะ
ขอให้ส่งใจมาช่วยกันก็ขออนุโมทนาแล้วค่ะ
  ช่วงนี้โลกเราวุ่นวาย
แต่มุมที่สงบและร่มเย็นก็มีอยู่
หากเราเลือกได้
ก็ขอให้เลือกทำในมุมที่จะทำให้สังคมเราดีงาม น่าอยู่
ช่วยเหลือกันเท่าที่เราจะทำได้นะคะ
  รักษาสุขภาพ และขอให้มีความสุขพร้อมครอบครัวค่ะ _/\_

อิกคิว

สวัสดีครับน้องยุวะ   โมทนาด้วยนะครับจะได้ทำสิ่งที่มีประโยชน์และใช้งานได้จริงๆ
ผมขอร่วมทำบุญด้วย 300 บาท เมื่อวานนี้ตอนเย็นโอนเงินไปให้แล้วครับ  ตามบัญชี
ธ.กสิกรไทยที่บอกไว้แล้ว ::01::

ขอให้การทำบุญครั้งนี้ประสบความสำเร็จ  บรรลุตามวัตถุประสงค์ที่ตั้งเป้าไว้นะครับ  ::33::
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

yuwa

ขอขอบพระคุณและขออนุโมทนาด้วยค่ะพี่หมอ
6วันที่ผ่านมาYuwa ได้ไปปฏิบัติธรรมจริงจัง
เป็นครั้งแรกในชีวิตด้วย
เอาบุญมาแผ่ด้วยค่ะ _/|\_
บุญกุศลใดที่ได้มาก็ขอให้พี่หมอและครอบครัวได้อานิสงน์เช่นกันนะคะ _/|\_

Angel

พี่หมอคะ เดี๋ยวนี้ไม่เห็นส่งเรื่องที่พี่หมอเขียนมาให้เลยค่ะ

มีเขียนเพิ่มรึเปล่าคะ คนอ่านรออยู่นะ  ;)

อิกคิว

แหมเพิ่งเห็นว่ามีคนเข้ามาอีก  นึกว่าจะไม่เข้ากันมาแล้ว
เพราะรู้สึกว่ามีข่าววุ่นวายกันมากจริงๆ

ยังปฏิบัติธรรมเหมือนเดิมไม่มีท้อทอย  และเป็นกำลังใจ
ให้เพื่อนทุกๆคนเช่นกันนะครับ

โมทนาด้วยนะน้อง yuwa  ที่ได้ไปปฏิบัติธรรมมา
เชื่อว่าต้องได้อะไรดีๆแน่นอนเลย   ขอบุญจากการทำบุญ
แผ่ไปยังเพื่อนๆทุกคนในบอร์ดนี้ด้วยนะครับ

น้อง Angel แหมนึกว่าจะไม่มีใครทัก  ใช่แล้วยังไม่มีเรื่อง
เขียนเลย  ช่วงนี้ที่ร้านยุ่งตั้งแต่เดือนมีนา  แล้วก็คนไข้เยอะ
ที่รพ.ช่วงเดื่อนเมษา  ทีนี้ก็เลยตั้งตัวไม่ติดเลย ต่อด้วยเรื่อง
เสื้อแดง   

บางทีคิดจะเขียนอะไรก็เหมือนเราไม่สนใจสังคม  เหมือนปฏิ
บัติธรรมแล้วไม่สนใจสังคมรอบข้างบ้างเลยเหรอ  ครั้นจะเขียน
ให้รู้สึกดีๆกันขึ้นก็คิดไม่ออก 

ตอนนี้ได้แต่เล็งบทความดีๆ ไว้ จะลอกเอามาฝากเพื่อนๆกัน
ไม่นานนี้แหละครับ
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

Angel

ไม่เป็นไรค่ะพี่หมอ เข้าใจว่าช่วงนี้หลายๆ คนก็มีงานมากเหมือนกัน

ไว้มีโอกาส หลิงและเพื่อนๆ คงได้อ่านบทความดีๆ จากพี่หมออีกนะคะ  ::01::

อิกคิว

วันนี้ส่งบทความเรื่่อง "ลูกจงจำไว้ว่า" ส่งไปให้อ่านแล้ว
อย่าลืมอ่านกันนะครับ  คิดว่าน่าจะมีประโยชน์บ้างในบรรยากาศ
ร้อนๆแบบนี้  ;D

yuwa

พี่หมอส่งบทความให้ yuwa001@gmail.com ด้วยนะคะ
ปกติพี่ Angel จะส่งของพี่หมอให้อีกทีค่ะ _/\_
ไปทอดผ้าป่ามาแล้วนะคะ
ก่อนทอดผ้าป่า พระท่านเทศน์เรื่องบุญคุณพ่อแม่ด้วย
รู้สึกอิ่มใจมากเลยค่ะ
ถ้าถ่ายทอดบรรยากาศตอนนั้นได้คงจะดีไม่น้อย
อนุโมทนาร่วมกันนะคะ
ขอที่อยู่ชื่อพี่หมอได้ไหมคะ
จะได้ส่งอนุโมทนาบัตรให้เป็นที่ระลึกค่ะ _/|\_
เรื่องการบ้านการเมือง
เมื่อก่อน Yuwa ก็อินมากค่ะ
แต่แม่ให้สติ ทำให้คิดในแง่ศาสนาว่า
ทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่ว ก็เพลาๆความร้อนรนในใจได้มาก
ไม่ร้อนตามสถานการณ์
เรื่องการปฏิบัติก็ทีละนิดทีละหน่อยค่ะ
แต่ก็จะไม่หยุดแน่นอน _/|\_
แล้วจะแวะมาคุยด้วยใหม่ค่ะพี่หมอ
"สัพพะทุกขา สัพพะภะยา สัพพะโรคา วินาสสันตุ"
คาถานี้เผื่อคุณหมอจะนำไปเสกเพี้ยงๆๆให้คนไข้ค่ะ _/|\_

อิกคิว

ขอบคุณนะครับที่ให้คำแนะนำดีๆ  ตอนนี้รู้สึกว่าบรรยากาศ
โดยรวมดีขึ้นเยอะแล้ว  ขอบคุณสำหรับคาถาป้องกันภัยด้วย
จะจำไว้ใช้ครับ

ปกติผมก็ตามข่าวแต่ไม่ได้อินมากรู้สึกว่าสงสารทั้งสองฝ่ายเลย
พยายามเข้าใจทั้งสองฝ่ายให้มากที่สุด  แต่สุดท้ายแล้วใครทำ
กรรมใดๆไว้ก็ต้องรับกรรมของตัวเองไปในที่สุด

ดีใจด้วยนะครับที่งานลุล่วงไปได้ด้วยดี  อ้อ เดี๋ยวจะเมลล์ไปบอก
ที่อยู่ให้ครับ

Angel

สวัสดีค่ะพี่หมอ หลิงเข้ามา update ในกระทู้แล้วค่ะ

เพิ่งได้อ่าน mail จากเพื่อนๆ เสร็จในวันนี้ เพราะเขาไล่ให้กลับบ้านก่อนเวลา

หลิงก็เลย standby ทำงานอยู่ที่บ้านค่ะ

อิกคิว

สวัสดีครับผมเองก็เพิ่งเข้ามาในนี้เหมือนกัน
เพราะส่งเมลล์จนส่งไม่ได้แล้ว แหะๆ

ดีครับทำงานอยู่กับบ้าน  พรุ่งนี้ก็ได้หยุดอีกวัน
ดูแลตัวเองดีๆนะครับ

Angel

ขอบคุณค่ะพี่หมอ หลิงคงได้อยู่บ้านอ่าน mail จนตาแฉะเลยล่ะคราวนี้   :-\

พรุ่งนี้ก็ต้องอยู่บ้านอีก แต่ไม่ได้รู้สึกดีใจเท่าไหร่เลย เพราะเป็นห่วงสถานการณ์บ้านเมืองขณะนี้

ห่วงงานด้วย เพราะงานบางอย่างเอากลับมาทำที่บ้านไม่ได้ด้วยซิ

หวังว่าทุกอย่างจะกลับมาเป็นปรกติสุขในเร็ววันนี้ค่ะ  :)

พี่หมอก็ดูแลตัวเองและครอบครัวด้วยนะคะ

หลิง

อิกคิว

สวัสดีครับน้องหลิง

และแล้วเหตุการณ์ชุมนุมก็ผ่านไปด้วยดี   เหลือแต่การเฝ้าระวังเหตุร้าย

แต่เมื่อมองผ่านไป   เราได้บทเรียนดีมากๆ  ที่หาไม่ได้จากไหน  เป็น

ความรู้ที่ดีมากๆ   ทำให้เราเข้มแข็งในการปฏิบัติหน้าที่และปฏิบัติธรรม

ต่อไป   ถ้าเรารู้จักมองและอดทน  สิ่งทั้งหลายก็เป็นบทเรียนที่น่าเรียน

รู้มากๆ

ผ่านมาหลายวันน้องหลิงคงเคลียงานไปได้เยอะแล้ว  ฝนเริ่มตกแล้วยัง

ไงก็ดูแลสุขภาพด้วยนะครับ

อิกคิว

Angel

สวัสดีค่ะพี่หมอ  _/\_

แม้เหตุการณ์จะสงบแล้ว แต่อาการเครียดที่สะสมของหลิงเพิ่งจะปะทุเมื่ออาทิตย์ที่แล้วค่ะ  :(

ตอนแรกหลิงคิดว่าเป็นโรคกระเพาะ หรือ อาหารเป็นพิษ แต่เป็นๆ หายๆ มาอาทิตย์กว่าๆ แล้วก็ยังไม่หายสักที หลิงก็เลยไปหาหมอค่ะ หมอเขาบอกว่าเป็นโรคกรดไหลย้อน ให้ยามากินก่อน ถ้าไม่ดีขึ้นเขาจะส่องกล้องค่ะ น่ากลัวจังเลย พี่หมอช่วยแนะนำน้องหลิงด้วยสิคะ

หลิงนี่แย่จังเลย ไม่รู้จักปล่อยวาง เก็บความไม่สบายใจเอาไว้จนเครียดสะสม บอกให้คนอื่นทำใจให้สบาย อย่าเครียด แต่ตัวเองกลับเอาตัวไม่รอด  :'(

เมื่อไม่สบาย หลิงก็ไม่ค่อยมีกะจิตกะใจทำอะไรเลย ทั้งที่เพิ่งกลับมาจากปฏิบัติธรรมแท้ๆ แต่ก็ยังรักษาใจตัวเองไว้ไม่ได้ น่าอายจังเลยค่ะ :(

พี่หมอช่วยแนะนำน้องหลิงด้วยนะคะ ตอบมาทาง e-mail ก็ได้นะคะ เพราะหลิงอาจจะไม่ได้เข้ามาในกระทู้บ่อยนัก

ขอให้พี่หมอรักษาสุขภาพกาย ใจให้ดีนะคะ อย่าเครียดแบบหลิงนะคะ ไม่ดีเลย

บุญรักษาค่ะ  ::33::

อิกคิว

สวัสดีครับ

ตอบในเมลล์ไปแล้วสงสัยจะยังไม่ได้อ่านแน่ๆเลย

ธรรมดานะครับ  ความเครียดนั้นสะสมได้เหมือนน้ำ
ที่ค่อยๆหยดลงตุ่มเผลอแผล็บเดียวก็เต็มเสียแล้ว
  สำคัญก็คือต้องหาสาเหตุให้เจอ  แก้ให้ตรงปัญหา
ไม่กังวลหรือตั้งความหวังมากเกินไปแล้วก็หาวิธี
คลายความเครียดลงบ้าง  ดูหนัง ฟังเพลง  พักผ่อน
บ้าง 

อย่าไปโทษตัวเองเลยนะ  จะทำให้ยิ่งไม่ดี  ทุกอย่างเกิดมา
ตั้งอยู่ แล้วก็ดับไป  มีเหตุก็แก้ไปตามเรื่อง  ตามกำลัง
หมดแรงก็นั่งพักเดี๋ยวก็มีแรงสู้ต่อนะ   สู้ๆ อย่าท้อนะ
เป็นชาวพุทธเป็นสาวกพุทธเจ้าเราแก้ปัญหาได้ถึงที่สุดอยู่แล้ว
หายไว้นะครับ

Go Up