สิ่งดีๆที่สองวันฉันทำได้ :-)

Started by ฟ้าฤดูร้อน, July 21, 2009, 09:52:14 pm

previous topic - next topic
Go Down

ฟ้าฤดูร้อน

July 21, 2009, 09:52:14 pm Last Edit: July 21, 2009, 09:54:28 pm by ฟ้าฤดูร้อน
มีสิ่งดีๆมากมายเลยค่ะที่อยากจะทำ และมีสิ่งชั่วเยอะเหมือนกันที่อยากจะเลิก
ขอเขียนความตั้งใจไว้นะคะ 

1.ถือศีล 5อย่างเคร่งครัด  สวดมนต์ก่อนนอน

2. จะทำตามใจกิเลสน้อยลง   ที่ผ่านมาตามใจกิเลสมากมายเหลือเกิน 
ขอสวนทางกิเลสดูสักตั้ง แม้สวนทางมันไม่ได้หมด
แต่ลดๆทำตามใจกิเลสลง ก็ดีกว่าทำตามมันเรื่อยไป

3. สำรวมวาจา ระวังคำพูดนะ อย่าพูดจาเพ้อเจ้อมากมาย มันทำให้ฟุ้งนะรู้ไหม
4. เขียนบันทึกทุกวัน  ค่ะ

ประกาศเมื่อ 21-07-52
เริ่ม 22-07-52 ค่ะ

สิ่งดีๆที่ทำได้แน่นอน
ปล.ตามหลักจิตวิทยาเขาให้บอกว่า  ทำได้  แล้วจะทำได้ ค่ะ  ^__^

สู้ๆ มารู้ทันกิเลส และทำตามกิเลสน้อยลงนะ

ทุกอย่างชั่วคราว

pim

เยี่ยมเลยค่ะ

มีแต่ความตั้งใจดีๆ    นำชีวิตตัวเองให้อบอุ่น และสว่างขึ้นนะคะ

ทำได้สิคะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ   ::33::

สู้ๆๆ   

admin

ทำได้แน่นอนครับ  ::12::

แล้วแวะมาเล่าให้พวกเราฟังอีกนะครับ  ::33::

ฟ้าฤดูร้อน

ฟ้าฤดูร้อน

July 22, 2009, 07:46:56 pm #4 Last Edit: July 23, 2009, 08:24:57 am by ฟ้าฤดูร้อน
บันทึกวันที่ 1 : สิ่งดีๆที่ฉันทำได้

วันนี้มีกิเลสเข้ามาทดสอบมากมาย อยากโน่น นั่นนี่เยอะไปหมด
เผลอทำตามอยากตามความเคยชินไปบ้าง แต่ก็สามารถหักห้ามใจในหลายๆสิ่งได้เยอะเหมือนกันค่ะ
แม้เป็นสิ่งเล็กๆ แต่ก็ปลื้มใจที่ทำได้ ^__^

สำรวจศีล วันนี้ด่างพร้อยไปในข้อ 4 และข้อ 1 ค่ะ
เห็นๆเลยว่าเผลอผิดศีลไปเพราะขาดสติ
ไม่เป็นไร พยายามใหม่นะ

และไม่ได้เล่น msn วันนี้เป็นวันที่สองแล้วล่ะ ทำได้แล้ว ^___^

เพิ่มเติม : ฉันชอบดูหนังมากๆ ของดดูหนัง 2 วันค่ะ  ( 23,24-07-52) 
ปกติยืมหนังแผ่นมาดูทุกวันเลย เสพย์ความบันเทิงสุดฤทธิ์
ลองถอยห่างจากมันออกมาบ้างคงดี เพราะบางทีไม่ได้อะไรนอกจากความบันเทิง
(มีใครชอบดูหนังเหมือนกันบ้างคะ? )

sittnn

Quote from: ฟ้าฤดูร้อน on July 22, 2009, 07:46:56 pm
และไม่ได้เล่น msn วันนี้เป็นวันที่สองแล้วล่ะ ทำได้แล้ว ^___^

เมื่อรู้ว่าตัวเองทำสำเร็จดังที่ตั้งใจไว้แล้ว รู้สึกอย่างไรบ้างครับ   ::01::
ขอสัมภาษณ์ความรู้สึกนิดนึง ให้เพื่อนๆได้ทราบกันด้วยได้ไหมครับ   ::33:: _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

ฟ้าฤดูร้อน

July 23, 2009, 08:27:27 am #6 Last Edit: July 23, 2009, 08:38:31 am by ฟ้าฤดูร้อน
รู้สึกดีค่ะ ที่ชนะใจตัวเองได้ และผลที่ได้ก็คือฟุ้งจากการคุยน้อยลงค่ะ  :)

แต่รู้สึกแย่ตรงที่ตั้งใจแล้วและเพื่อนๆให้กำลังใจแล้วแต่ก็ยังพลาด
ไม่เป็นไรนะ อย่าจิตตก อะไรพลาดไปแล้วก็ปล่อยไป เริ่มใหม่ สู้ๆ
ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจค่ะ

sittnn

อนุโมทนาครับคุณฟ้าฤดูร้อน

เมื่อรู้สึกดี ทำได้ผล ก็มีกำลังใจทำต่อไปมากขึ้นใช่ไหมครับ  ::33::

ส่วนสิ่งที่พลาดเผลอไปบ้าง ก็ปล่อยไป นับหนึ่งใหม่
ทำแบบที่คุณฟ้าฤดูร้อนว่าไว้นั้น ถูกต้องและสมควรที่สุดเลยครับ

เป็นกำลังใจให้เสมอครับผม  ::01:: ::33::

admin

Quote from: ฟ้าฤดูร้อน on July 23, 2009, 08:27:27 am
รู้สึกดีค่ะ ที่ชนะใจตัวเองได้ และผลที่ได้ก็คือฟุ้งจากการคุยน้อยลงค่ะ  :)

แต่รู้สึกแย่ตรงที่ตั้งใจแล้วและเพื่อนๆให้กำลังใจแล้วแต่ก็ยังพลาด
ไม่เป็นไรนะ อย่าจิตตก อะไรพลาดไปแล้วก็ปล่อยไป เริ่มใหม่ สู้ๆ
ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจค่ะ

ขอบคุณที่แวะมาแบ่งปันนะครับ  น่าจะเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆได้อีกหลายคนเลย  ::12::

ที่พลาดไปแล้ว ก็ไม่เป็นไรนะครับ พลาดแล้วเรียนรู้จากที่พลาดไป
ย่อมมีแต่สว่างขึ้นเรื่อยๆแน่นอนครับ เป็นกำลังใจให้เสมอครับ  ::33::

ฟ้าฤดูร้อน

บันทึกวันที่ 2 : สิ่งดีๆที่ฉันทำได้   

สำรวจศีลวันนี้ไม่ด่างพร้อย ^__^
มีกิเลสมายั่วหลายอย่างเลยค่ะวันนี้   
อยากกิน อยากไป อยากดู อยากฟัง  พอไม่ได้ทำตามมัน ใจก็ดิ้นๆ แต่สุดท้ายก็ไม่มีอะไร
มันก็เลิกดิ้นของมันเอง  สวนทางกิเลสได้มากขึ้น

สำรวมวาจาได้มากขึ้น  และได้สวดมนต์อย่างที่ได้ตั้งใจไว้

วันนี้ทุกอย่างเป็นไปตามแผนค่ะ  :)

ฟ้าฤดูร้อน

July 24, 2009, 07:56:50 pm #10 Last Edit: July 24, 2009, 09:05:21 pm by ฟ้าฤดูร้อน
Quote from: ฟ้าฤดูร้อน on July 22, 2009, 07:46:56 pm

เพิ่มเติม : ฉันชอบดูหนังมากๆ ของดดูหนัง 2 วันค่ะ  ( 23,24-07-52) 
ปกติยืมหนังแผ่นมาดูทุกวันเลย เสพย์ความบันเทิงสุดฤทธิ์
ลองถอยห่างจากมันออกมาบ้างคงดี เพราะบางทีไม่ได้อะไรนอกจากความบันเทิง
(มีใครชอบดูหนังเหมือนกันบ้างคะ? )

ครบ 2 วันตามที่ตั้งใจ ทำได้แล้วค่ะ และใช้เวลาเดิมที่เคยใช้ไปในการดูหนัง
มาฟังหลวงพ่อปราโมทย์แทนค่ะ

ฟ้าฤดูร้อน

บันทึกวันที่ 3 : สิ่งดีๆที่ฉันทำได้

สำรวจศีลวันนี้ไม่ด่างพร้อย สำรวมวาจาได้มากขึ้นค่ะ
เห็นเลยว่า หากเรามีสติ เราก็จะสำรวมในศีล สำรวมในวาจาไปเอง
เพราะมันจะรู้ทันก่อนที่จะเผลอทำอะไรผิดๆไปจากที่ตั้งใจไว้

ฟ้าฤดูร้อน

July 25, 2009, 09:15:31 pm #12 Last Edit: July 26, 2009, 02:48:08 pm by ฟ้าฤดูร้อน
บันทึกวันที่ 4

วันนี้ศีลด่างพร้อยในข้อ 1
ทำงานที่คลินิกสัตวแพทย์ค่ะ  วันนี้ต้องฆ่าเห็บไปหลายตัวเลย
แต่ไม่มีความพอใจที่ได้ฆ่า   แต่ก็ต้องทำ

ด้วยตัวงานที่ทำทำให้ศีล 5 รักษายากแต่จะพยายามทำให้ดีที่สุดค่ะ

วันนี้ตามใจกิเลสเยอะและพูดมากไปค่ะ

sittnn

หลวงพ่อท่านก็เคยสอนไว้ประมาณว่า
ขณะนี้เดี๋ยวนี้ที่เราไม่ได้ฆ่า เราก็สามารถทำความเจริญงอกงามทางใจได้
หากมีโอกาสหรือวิธีที่ทำให้เราไม่ต้องทำงานทำนองนั้นก็เปลี่ยนงานหรือเปลี่ยนวิธี
แต่ถ้าหากยังเปลี่ยนไม่ได้ เราก็ต้องทำไปก่อน
แล้วใช้เวลาส่วนอื่นที่ไม่ผิดศีลปฏิบัติดีปฏิบัตชอบของเราต่อไปครับ  _/\_

เขียนที่นี่แหละครับดีแล้ว จะได้ช่วยกัน เป็นกำลังใจให้แก่กัน
รู้สึกถึงความมีเพื่อนร่วมเดินทางอีกบ้างครับ   ::33:: ::01:: _/\_

ฟ้าฤดูร้อน

Quote from: sittnn on July 25, 2009, 09:25:20 pm
หลวงพ่อท่านก็เคยสอนไว้ประมาณว่า
ขณะนี้เดี๋ยวนี้ที่เราไม่ได้ฆ่า เราก็สามารถทำความเจริญงอกงามทางใจได้
หากมีโอกาสหรือวิธีที่ทำให้เราไม่ต้องทำงานทำนองนั้นก็เปลี่ยนงานหรือเปลี่ยนวิธี
แต่ถ้าหากยังเปลี่ยนไม่ได้ เราก็ต้องทำไปก่อน
แล้วใช้เวลาส่วนอื่นที่ไม่ผิดศีลปฏิบัติดีปฏิบัตชอบของเราต่อไปครับ  _/\_

ขอบคุณมากนะคะที่ถ่ายทอดคำสอนของหลวงพ่อให้ได้อ่าน
อ่านแล้วรู้สึกดี เห็นทางออกของปัญหา ที่เจออยู่ทุกวันค่ะ

Go Up