ตั้งใจทำจะวัตรเย็นให้ติดต่อกันสองวันค่ะ

Started by brilliantty, July 18, 2009, 09:52:05 pm

previous topic - next topic
Go Down

brilliantty

เมื่อก่อนตอนที่ยังมีเวลาว่าง ก็ขยันสวดมนต์ ทำวัตรเย็นค่ะ
ส่วนวัตรเช้าไม่ค่อยได้ทำ เพราะขี้เกียจค่ะ มันยังเช้าอยู่ แหะๆ
แต่บางครั้งก็เอาบทสวดมนต์ทำวัตรเช้า มาสวดมนต์ทำวัตรเย็น
เพราะชอบคำแปลในบทสวดมนต์ของวัตรเช้ามากกว่าค่ะ

คืนนี้จะพยายามสวดมนต์ทำวัตรเย็น
และในวันพรุ่งนี้จะขยันทำวัตรเช้าและทำวัตรเย็น และทานมังสวิรัติค่ะ

ขอบคุณโครงการสองวัน ฉันทำได้นะคะ
ที่ช่วยเป็นแรงบันดาลใจให้ขยันทำสิ่งดีดีมากขึ้นค่ะ  _/\_

admin

แวะมาเป็นกำลังใจ และอนุโมทนาด้วยนะครับ  _/\_ ::01:: ::33::

อย่าลืมแวะมาอัพเดทต่อนะครับ ว่าทำแล้วได้ผลอย่างไรบ้าง
::m01::

kookkai

ส่งกำลังใจให้อีกหนึ่งดวงค่ะ  ::33::

อนุโมทนาด้วยนะคะ

_/\_ _/\_ _/\_

"รู้ทันกิเลส วันนึงจะพ้นกิเลส" หลวงพ่อปราโมทย์

sittnn

อนุโมทนากับความตั้งใจดีครับ  _/\_
สละเวลา 5-10 นาทีสวดมนต์ทำวัตรเช้าหรือเย็น
แลกกับความยินดีเบิกบานใจเมื่อทำสิ่งที่ตั้งใจสำเร็จ
ก็คุ้มแสนคุ้มครับ  _/\_ ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

brilliantty

ขอบคุณนะคะ สำหรับกำลังใจทุกๆดวงค่ะ  _/\_

จนถึงทุกวันนี้ ก็ได้ทำสำเร็จตามที่ได้ตั้งใจไว้ค่ะ
ทำวัตรเย็นติดต่อกันสองวัน รวมถึงวันอาทิตย์ก็ได้สวดมนต์ทำวัตรเช้าและเย็น
รวมถึงทานมังสวิรัติด้วยค่ะ

รู้สึกปลื้มใจ ที่ได้ทำสำเร็จตามที่ได้ตั้งใจไว้
และทำให้จิตใจเราจดจ่อกับกับบทสวดมนต์มากขึ้นค่ะ
อาจจะมีฟุ้งซ่าน ความคิดลอยไปอยู่กับสิ่งนั้น สิ่งนี้
แต่ก็มีสติกลับมาอยู่กับบทสวดได้เรื่อยๆค่ะ

ตั้งแต่วันอาทิตย์เป็นต้นไป ก็ขอลองทำต่อดูอีกสองวัน
ดูว่าถ้าเป็นวันธรรมดา จะสำเร็จไหม
เพราะวันธรรมดา ทำงาน จะกลับบ้านค่อนข้างดึก
ทำให้กิเลส ที่ชื่อ ความขี้เกียจ และความง่วงนอน มามีอิทธิพลเหนือเรา
อยากจะรู้ว่าเอาชนะมันได้ไหม
สุดท้ายก็เอาชนะได้แบบเฉียดๆค่ะ แหะๆ ::02::
เพราะ ระหว่างสวด ก็เผลอหลับไปบ้าง
แต่ก็พยายามปลุกจิตให้ตื่นมาอยู่กับบทสวดและเสียงพระที่ได้ยิน
(ทำวัตรเย็นทางคอมพิวเตอร์ค่ะ เพราะถ้ามีเสียงพระสวดไปด้วย จะรู้สึกว่าจิตเราสงบมากกว่า)

อนึ่งการสวดมนต์ ทำให้เรารู้สึกว่า
เกิดสติได้ค่อนข้างง่ายค่ะ
เพราะจะเห็นชัดเจนเลยว่า เราเผลอไป ความคิดเราไหลไป บ่อยครั้ง
ทั้งๆที่ปากเรากำลังสวดอยู่ด้วยซ้ำค่ะ  :)

sittnn

อนุโมทนาด้วยครับที่ได้ทำในสิ่งที่ตั้งใจจนสำเร็จลุล่วง
และความรู้สึกปลื้มใจ เพิ่มพูนกำลังใจของตนเองมากยิ่งๆขึ้นครับ

และยิ่งได้รู้อีกว่าสวดมนต์แล้วสติเกิดดี
ยิ่งเป็นผลพลอยได้ที่ดีมาก
ก็ขอให้สวดต่อไปเรื่อยๆเท่าที่ทำได้นะครับ

เป็นกำลังใจให้เสมอครับ  _/\_ ::01:: ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

Go Up