2 วันนี้ตั้งใจจะ....

Started by wanrawee, July 18, 2009, 10:11:27 am

previous topic - next topic
Go Down

sittnn

อนุโมทนาครับ เป็นกำลังใจให้ต่อสู้กับตัวเองต่อไปครับผม  _/\_ ::01:: ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

wanrawee

update ข้อมูลกันหน่อยค่า ::115::

เรื่องก็คือพอดีมีพนักงานจากสาขาโทรมาตามงาน...

แล้วเราก็ถามรายละเอียดกับเค้า..ซึ่งถามเลขที่อ้างอิงหรืออะไรก็แล้วแต่เค้าก็ตอบไม่ได้..

ถามว่าผุ้ใหญ่อนุมัติงานนี้วันไหน..เค้าก็ตอบไม่ได้เราก็..อืม..ขำในใจ..

เพราะน้องที่โทรมาเสียงเด็กมากๆ....แล้วยังทำเสียงโมโหใส่เราทั้งๆที่ตัวเองจะตามงานแต่ไม่มีข้อมูลอะไรซักอย่าง..

ที่ขำเพราะเค้าเป็นเหมือนกระจกส่องตัวเราเลยล่ะค่ะ..

บางทีมีคนโทรมาตามงาน พูดกะเราดีๆ ..เราก็โมโห (คืองานยุ่งนิดนุง.... ::115::ก็จะแบบคิดในใจว่าตามอะไรนักหนาฟะ )

ถ้าเป็นทุกทีเราจะต้องโกรธแล้วล่ะ..

แต่วันนี้ ไม่โกรธล่ะ...ต้องขอบคุณโครงการนี้ด้วยนะคะ

ที่ทำให้เราไม่เป็นนางยักษ์เหมือนเมื่อก่อน

Angel

อนุโมทนากับคุณ wanrawee ด้วยค่ะ  _/|\_
เก่งมากเลยค่ะ  ::12:: คุณทำได้แล้ว และมองเห็นใจตัวเองแล้วด้วย
ถ้าเราเปิดใจสักนิด เราจะมองเห็นอะไรดีๆ ทั้งภายในและภายนอกใจค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะคะ  ::33::

wanrawee

;)  ขอบคุณ คุณangle มากๆนะคะ..สำหรับกำลังใจ... _/\_

คือจริงๆทุกวันนี้ก็ยังโกรธอยู่นะคะ..

แต่ในเมื่อตั้งใจจะไม่แสดงกิริยา ไม่งามออกไปก็จะต้องทำและอดกลั้นให้ได้ค่า..

สู้ๆค่ะ ::115::

Angel

ยินดีให้กำลังใจคุณ wanrawee เสมอค่ะ ::33::
คุณทำดี เราต้องส่งเสริมและให้กำลังใจกันและกันค่ะ  ::12::

ทุกคนยังมีกิเลสอยู่แน่นอนค่ะ แต่เมื่อเรารู้ทันมัน
มันก็จะลดน้อยลงไป และไม่กล้าออกมาบ่อยนัก
โดยเฉพาะ อารมณ์โกรธ หรือ โทสะ
เมื่อรู้ว่าอารมณ์โกรธกำลังมา เราต้องรู้ทันก่อน
และระงับก่อนที่จะแสดงอาการไม่งามออกไปค่ะ
เพราะคนที่แสดงอารมณ์โกรธ จิตได้ลงไปสร้างคอนโดที่นรกไว้แล้วค่ะ

เคยฟังการบรรยายเรื่อง 31 ภพภูมิไหมคะ ฟังแล้วเข้าใจมากขึ้น
และไม่อยากไปสร้างคอนโดที่อบายภูมิเลย
ถ้าโกรธ ไปเกิดที่นรก ถ้าหลง ไปเกิดเป็นสัตว์เดรัจฉาน
และถ้าโลภ ไปเกิดเป็นเปรตค่ะ

ถ้าคิดดี ทำดี พูดดี เราไม่ไปเกิดที่อบายภูมิ แน่นอนค่ะ  _/|\_

Yaowalak

อิอิ อ่านแล้วสุขใจ คนไทยรักกัน  ::115::
*☆**★**☆** ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว **★**☆**★*

sittnn

Quote from: Yaowalak on August 25, 2009, 05:26:05 pm
อิอิ อ่านแล้วสุขใจ คนไทยรักกัน  ::115::
_/\_ ::01::
-- เมตตาคือไมตรี --

wanrawee

คุณangle คะ...
สงสัยจังค่ะว่า 31 ภพภูมิเป็นยังไง...
.....
วันนี้ลาครึ่งวันเพราะไม่สบาย  เลยไม่มีโกรธใครค่า

ขอไปนอนก่อนค่ะ  ไว้พรุ่งนี้จะมารายงานความคืบหน้าใหม่นะคะ ::01::

Angel

เรื่อง 31 ภพภูมิ เป็นเรื่องค่อนข้างยาวและลึกซึ้งค่ะ ::02::
แต่ Angel ขอสรุปสั้นๆ แบบเข้าใจง่ายๆ ว่า

31 ภพภูมิเป็น ภพภูมิในสังสารวัฎนี้ที่ทุกชีวิตได้เวียนว่ายตายเกิดมาแล้วนับครั้งไม่ถ้วน

ภพมนุษย์เป็นภพที่อยู่ตรงกลางระหว่างสวรรค์กับนรก
การเกิดเป็นมนุษย์ที่ว่าโชคดี ที่ได้รู้จักความทุกข์ เพื่อจะได้หาทางพ้นทุกข์  ::02::

ถ้าเกิดเป็นเทวดา หรือ พรหม มีแต่เสวยสุขเพียงอย่างเดียว ไม่รู้จักคำว่าทุกข์
ดังนั้น เมื่อเสวยสุขครบกำหนดแล้ว ก็ต้องลงมาภพที่ต่ำกว่า คือ มนุษย์ สัตว์เดรัจฉาน เปรต นรก
เหมือนเป็นเทวดา หรือ นางฟ้า ตกสวรรค์ ทำนองนั้นเลยค่ะ  :D

ส่วนถ้าเกิดเป็นสัตว์เดรัจฉาน เปรต หรือลงนรก ก็ต้องเสวยทุกข์อย่างเดียว
รับกรรมที่ทำจนกว่าจะครบวาระ แล้วค่อยเกิดใหม่ในภพภูมิอื่นตามแต่บุญเก่าที่เคยทำไว้  :(

แต่ภพมนุษย์ มีทั้งสุขและทุกข์ ส่วนใหญ่จะทุกข์มากกว่า
ทำให้พวกมนุษย์ต้องการหาวิธีหลุดพ้นจากความทุกข์
ถ้ามนุษย์คนไหนโชคดี ได้พบพระพุทธศาสนา และได้ปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐาน
ก็จะมีหนทางพ้นทุกข์ได้ค่ะ  ::02::

เหมือนที่พวกเราเข้าร่วมโครงการสองวันฯ นี้ไงค่ะ
ก็ถือเป็นจุดเริ่มต้นที่ดี ที่เราจะได้เดินตามรอยพระพุทธบาท
และวันหนึ่งเราอาจหลุดพ้นความทุกข์ทั้งปวง
บรรลุมรรค ผล นิพพาน ไม่ต้องเวียนว่ายตายเกิดในสังสารวัฎนี้อีกต่อไปค่ะ  _/|\_

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ wanrawee และเพื่อนๆ โครงการสองวันฯ ทุกคน  ::33::
ได้ทำตามที่ตนเองได้ตั้งสัจจะอธิษฐานสำเร็จ และหลุดพ้นจากความทุกข์ทั้งปวงด้วยค่ะ
Angel ก็จะพยายามด้วยเช่นกันค่ะ สาธุ  _/|\_

ทานตะวัน

คุณwanrawee เท่มากเลยค่ะ
เห็นแล้วอยากทำให้ได้อย่างนี้บ้าง ;)

แล้วมาเล่าสู่กันฟังอีกนะคะ
อนุโมทนาและขอบคุณที่มาเป็นแรงบันดาลใจให้ค่ะ ::33::

wanrawee

ขอบคุณ คุณangle มากๆค่ะ..
ที่มาอธิบายให้ฟัง... _/\_

งั้นแสดงว่าการที่เราได้เกิดเป็นมนุษย์ ก็ดีแล้วสินะคะ.. ::01::

ถึงแม้เราจะไม่ได้มีความสุขตลอดเวลา ..ถึงแม้เราจะต้องเจอเรื่องที่ดีบ้างร้ายบ้าง...
แต่เราก็สามารถปฏิบัติธรรมได้เน๊อะๆ

ขอบคุณคุณ ทานตะวันนะคะที่เข้ามาให้กำลังใจ 

วันนี้ก็เกือบไปค่ะ เกือบจะหลุดอีกแล้วล่ะ...

คือเมื่อวานไม่สบายเลยลางานครึ่งวัน..

พอมาวันนี้งานมันก็เลยเยอะ..แล้วแถมงานที่ทำออกไปแล้ว คนที่ต้องทำต่อก็ยังไม่ทำ...

ก็เริ่มโมโหตามเคยค่ะ...  >:(

หึหึ .. แต่ยังไม่ได้ออกฤทธิ์เดชอะไรนะคะ.. เงียบได้อยู่..

ซักพัก มีผุ้รับเหมาโทรมาตามของที่เบิก...

...เราก็ตอบเค้าไปดีๆ....ว่าวันนี้จะทำให้แน่นอน ...

ปรากฎว่าอีกซักพักโทรมาอีกว่าตอนบ่ายจะได้มั๊ย....

ในใจงี้ปรี๊ดเลยค่ะ......แต่น้ำเสียงยังดีอยู่ค่ะ.. ก็ตอบไปว่าได้แน่ค่ะ..ทำไปแล้วรอผู้ใหญ่ลงนาม

(แอบเหน็บเล็กๆว่า)  จะเรียนสาย ผู้ใหญ่มั๊ยคะ... (เหอๆๆๆๆ) :P

.........................................

วันๆ มีแต่เรื่องน่ะค่ะ ... แต่ถ้าทำใจได้ว่ามันก็เรื่องธรรมดา  มันก็โอเคอ่ะนะ..

วันนี้ไปก่อนล่ะค่ะ บ๊ายบาย   แว้บบบบบบบบ

พิมพ์พลอย

::33::
แวะเข้ามาส่งดอกไม้ให้ก่อนนะค้า ..
ตาดีขึ้นแล้วจะเข้ามาบ่อยๆ จ้า~
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

Angel

ถูกแล้วค่ะคุณ wanrawee การเกิดเป็นมนุษย์ประเสริฐที่สุดแล้ว ::02::
เพราะมนุษย์รู้ทุกข์ และจะหาหนทางดับทุกข์
ตามแนวทางอริยสัจ 4 ที่พระพุทธเจ้าทรงแสดงธรรมไว้ค่ะ

ส่วนการทำงานก็ต้องมีปัญหาแหละค่ะ มากบ้างน้อยบ้าง  :-*
แต่ก็เป็นบทเรียนให้เรามีประสบการณ์ที่มากขึ้น
เพื่อผจญกับอะไรหลายๆ อย่างบนโลกใบนี้

ไม่ทราบว่าเคยอ่าน ส.ค.ส. 2552 เรื่อง นัยอันล้ำลึกของคำ "ขอบคุณ"
ของท่าน ว.วชิรเมธี ไหมคะ  ::01::
ถ้าไม่เคยอ่าน Angel จะ post ไว้ในกระทู้ของ Angel พรุ่งนี้ให้ค่ะ

เป็นกำลังใจให้เสมอค่ะ  ::33::

wanrawee

เอาค่ะคุณangle ขอบคุณล่วงหน้านะคะ จุ๊บๆ :-*

Jitta

อ่านตอนรับโทรศัพท์แล้วรู้สึกได้ถึงความเย็นเลยค่ะ อนุโมทนา _/|\_
เป็นกำลังใจให้อีกแรงนะคะ สู้ๆ ค่ะ ::33::

Go Up