งดเหล้ามาได้ 10 วันแล้วครับ

Started by kraionly1, July 17, 2009, 09:45:18 am

previous topic - next topic
Go Down

kraionly1

ตั้งแต่วันอาสาฬหบูชาก็งดเหล้าเรื่อยมา นี่ก็ 10 วัน เข้าวันที่ 11 ก็ตั้งใจว่าอย่างน้อยพรรษานี้จะงดให้ได้ก่อน ซึ่งความตั้งใจต่อไปคือเลิกไปเลย เพราะนับตั้งแต่งดเหล้ามาการภาวนาทำได้ดีขึ้น ไม่เสียทั้งเงินและสุขภาพ และแทบจะไม่ไปทำงานสายอีกเลย

pim

เคยได้ยินคำพูดของโกวเล้งค่ะว่า
ข้าพเจ้าไม่ได้ชื่นชอบรสสุรา  แต่ข้าชอบบรรยากาศการร่ำสุรา

เคยได้ยินเพื่อนที่พูดว่าถ้าเขาไม่กินเหล้า จะไม่มีเพื่อน

แต่พอตั้งใจจะไม่ดื่ม   วงจรชีวิตจะผันไปหาเพื่อนกลุ่มอื่นที่เขาไม่กินเหล้าเป็นนิจ
ไปเจอวิธีการติดต่อธุรกิจแบบอื่น  ที่ไม่ต้องใช้สุราเป็นตัวเชื่อมก็ได้

เพื่อน  กลุ่มสังคม  ธุรกิจ  หรืออะไรก็ตาม   พบว่า  ดีกว่า   มั่นคงกว่า   จริงใจกว่า 
เริ่มต้นจากสติของทั้งสองฝ่ายที่แจ่มใสกว่านั่นเองค่ะ

admin

อนุโมทนามาทางสว่างที่กำลังเดินด้วยนะครับ  ::12:: ::115::

sittnn

อนุโมทนาในความตัั้งใจดีครับ _/\_

ลองตั้งใจและทำจริงๆจนเพื่อนๆเห็น
เพื่อนๆก็จะให้เราไปนั่งก๊ง โดยเอาแก้วโค้กของเราไปชนกะแก้วเหล้าของเขาได้ครับ  ::01::
-- เมตตาคือไมตรี --

korakort

อนุโมทนาบุญแห่งความตั้งใจด้วยค่ะ
เราก็ตั้งใจงดเหล้า แอลกฮอลล์ต่างๆ เหมือนกัน
ตอนนี้เป็นไงบ้างคะ
เราก็งดมาได้ 6 วันแว้วววว (พูดเหมือนจะเยอะเนอะ 6 วัน) อิอิ คือเมื่อก่อนดื่มเกือบทุกวันไง เลยรู้สึกว่า มันก็เยอะอยู่น้าาาา

สู้ๆ นะคะ

bakerymaniac

อนุโมทนา สาธุด้วยนะคะ  _/|\_ ขอให้สำเร็จตามที่ตั้งใจค่ะ คุณ Korakort ด้วยนะ ขอให้สำเร็จนะคะ

dang1304@yahoo.com

อนุโมทนาด้วยจริงๆ ค่ะ ขอให้งดได้ตลอดไปเลยน่ะค่ะ

auspicja

;D ยินดีด้วยเป็นอย่างยิ่ง ครับผม

ขออนุโมทนากับคุณผู้เลิกเหล้า

และคณะบุคคลผู้จัดทำ board นี้ขึ้นมาด้วยครับ _/\_

samart

Kai

อนุโมทนาด้วยค่ะ
เห็นคนหยุดเหล้าได้ จะดีใจด้วยเป็นพิเศษ
เพราะคุณพ่อก็เสีย เพราะเมาสุรา
ครอบครัววุ่นวาย ส่วนหนึ่งก็เพราะสุรา
ถ้าเลิกได้ตลอดไปเลยนี่ จะเป็นเรื่องที่ดีมากเลยค่ะ

ขอให้กรรมดีในปัจจุบันส่งผลทันตานะคะ
ไก่

kookkai

อนุโมทนาด้วยนะคะ

_/\_

เคยเห็นผู้ป่วยที่ดูแลอยู่ เกี่ยวกับเลือดออกในทางเดินอาหารค่ะ
ที่เป็นผลจากการดื่มสุรา
คุณป้า คุณตา คุณยายที่ดื่มเยอะ ๆ เมื่อมาด้วยเลือดออกแบบนี้แล้ว
ต่างก็ไม่กลับไปดื่มอีก แต่ส่วนใหญ่ก็สายไปแล้วค่ะ

ส่งกำลังใจมาให้งดเหล้าให้ได้ตลอดพรรษาและตลอดไปเลยนะคะ

::33:: ::33:: ::33::
"รู้ทันกิเลส วันนึงจะพ้นกิเลส" หลวงพ่อปราโมทย์

Angel

ขออนุโมทนากับคุณ kraionly1 ด้วยค่ะ ขอให้คุณรักษาศีลข้อ 5 นี้ได้อย่างสมบูรณ์ในเร็ววันนี้นะคะ เพราะน้องที่ทำงานคนหนึ่งดื่มสุราแล้วขี่มอเตอร์ไซด์ โดนตำรวจเรียกตรวจระดับแอลกอฮอล์ เขาเลยตั้งสัตย์ปฏิญาณว่าจะเลิกสุราให้ได้ และได้ทานมังสวิรัติเป็นเวลา 1 เดือน ซึ่งตอนนี้ก็ใกล้ครบกำหนดแล้ว ผลจากการเลิกสุรา และทานมังสวิรัติทำให้สุขภาพดีขึ้น หน้าตาผ่องใส แถมน้ำหนักลดลงเกือบ 10 กิโล เพราะเขาค่อนข้างอ้วน ลดหุ่นลงมามีแต่คนทักว่าดูดีขึ้น ดังนั้น ถ้าเรามีความตั้งใจทำอะไรให้สำเร็จ ก็ขอให้มุ่งมั่นและสำเร็จด้วยใจจริงค่ะ สาธุ    _/|\_

undee

ดีใจด้วยนะค่ะ  อยากให้สามีดิฉันคิดได้แบบคุณบ้างจังเลย ::33:: ::33:: _/|\_

พิมพ์พลอย

::33:: ร่วมอนุโมทนาด้วยคนนะคะ
ขอให้งดได้สำเร็จตลอดพรรษานี้
และมีกำลังใจที่จะเลิกต่อไปในภายภาคหน้าด้วยค่ะ

สู้ๆ ^^v
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

sittnn

::33:: ::33:: ::33:: _/\_ ::01::

อนุโมทนาด้วยนะครับ ได้ประสบการณ์อะไรเพิ่มเติมจากวันสองวันนี้
เอามาเล่าสู่กันฟังให้เพื่อนๆบ้างนะครับ  ::115::
-- เมตตาคือไมตรี --

Go Up