ทำในรูปแบบวันละ 10 นาที

Started by sophony, July 16, 2009, 11:23:13 pm

previous topic - next topic
Go Down

sophony

นับหนึ่งใหม่...

ทำในรูปแบบ เดินจงกรม / ขยับมือแนวหลวงพ่อเทียนวันละ 10-15 นาที

เริ่มทำแบบสบาย ๆ ไม่หวังอะไร

จะสงบก็ช่าง จะไม่สงบก็ช่าง

ตั้งมั่นหรือไม่ตั้งมั่นไม่เป็นไร...

แล้วจะมารายงานผลนะครับ ^^

อนุโมทนาทีมงานทุกท่านด้วยครับ  :)

sophony

คุณภรรยาขอร่วมด้วยครับ

คุณภรรยาบอกว่าจะไม่นินทาผู้อื่นสองวันด้วยครับ  _/|\_

เป็นกำลังใจให้ผมกับภรรยาด้วยนะครับ ^^

admin

เป็นกำลังใจให้สุดตัวและหัวใจเลยครับ
ครอบครัวนี้น่ารักมากๆครับ  ::33::

Aims

o_embarrassed ครอบครัวน่ารักจังเลยค่ะ
เอาใจช่วยทั้งสองคนเลยนะคะ  ::01::
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

sophony

เพ่งจริง ๆ เล้ยยย อะไรจะเพ่งเก่งขนาดนี้เนี่ย

10 - 15 นาทีแบบทำชิว ๆ ยังอุตสาห์เพ่งได้ขนาดนี้ - - "

แต่ไงก็สู้ต่อนะ ดูความตั้งใจไม่เพ่งแทนไปเลยดีกว่า

ขอบคุณคนใกล้ตัวจากธรรมะใกล้ตัวทั้งสองคน ที่เป็นกำลังใจให้นะครับ ^^

gyroscope27

เพ่งเก่งเหมือนกันเลยครับ ผมเพิ่งเจอเทคนิคเมื่อเร็วๆนี้ เวลาผมเพ่งผมสังเกตว่าตัวเองลึกๆแล้วเกลียดมันเพราะเรารู้ว่ามันไม่ดี ผมใช้การถามตัวเองว่าตอนนี้รู้สึกอย่างไรขณะนั้น แล้วก็มองตามที่เป็นจริง ผลคือมันหลุดออกมาครับ แล้วสักพักก็กลับไปเพ่งใหม่

ลองดูนะครับเผื่อหาย ยังงัยมาบอกผลด้วยนะครับ และขออนุโมทนาด้วยครับ

ikkyuasng

อนุโมทนาค่ะะะะ
เป็นกำลังใจให้ทั้งสามีภริยาเลยค่ะ

sophony

Quote from: gyroscope27 on July 17, 2009, 05:03:44 am
เพ่งเก่งเหมือนกันเลยครับ ผมเพิ่งเจอเทคนิคเมื่อเร็วๆนี้ เวลาผมเพ่งผมสังเกตว่าตัวเองลึกๆแล้วเกลียดมันเพราะเรารู้ว่ามันไม่ดี ผมใช้การถามตัวเองว่าตอนนี้รู้สึกอย่างไรขณะนั้น แล้วก็มองตามที่เป็นจริง ผลคือมันหลุดออกมาครับ แล้วสักพักก็กลับไปเพ่งใหม่

ลองดูนะครับเผื่อหาย ยังงัยมาบอกผลด้วยนะครับ และขออนุโมทนาด้วยครับ

-/\- ขอบคุณสำหรับเทคนิคคลายเพ่งดี ๆ นะครับ วันนี้จะลองนำไปใช้ดูเวลาทำในรูปแบบครับ ^^

sittnn

วันเวลาผ่านไป ได้ผลเป็นอย่างไรบ้าง อย่าลืมมาแบ่งปันเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ  ::33:: ::01:: _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

Go Up