ตั้งใจทานมังสวิรัติทุกเช้า และเจริญสติ-ภาวนา วิปัสสนากรรมฐานก่อนนอนทุกคืน

Started by Angel, July 30, 2009, 02:36:39 pm

previous topic - next topic
Go Down

อิกคิว

แหมพลอยปลื้มในบุญครั้งนี้ไปด้วย  ถ้ามีโอกาศอีกอย่าลืมบอกเพื่อนๆอีกนะครับ ^^
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

dang1304@yahoo.com

:)เข้ามารับบุญค่ะ
อ่านแล้วเห็นภาพเลยค่ะ คุณangel
อนุโมทนาบุญกับทุกคนด้วยนะค่ะ

yuwa

แวะมาหาพี่สาวนางฟ้าค่ะ ::33::
ได้อ่านข่าวที่เป็นบุญกุศลแล้วก็รู้สึกสบายอกสบายใจ
อิ่มใจ เหมือนได้เดินทางไปทำบุญด้วยเลยค่ะ
พี่หลิงYuwaยังไม่ได้เดินทางไกลและนานอย่างที่หวังใจไว้
แต่เพื่อไม่ให้คนรอเปิดหูเปิดตาด้วยผิดหวัง
Yuwaก็จะเล่าเรื่องเที่ยวทริปสั้นๆให้ฟังก่อนนะคะ
   ทริปไปวัดแถวบ้านค่ะ ::01::
ด้วยความอยากเที่ยวก็วางแผนจะไปต่างประเทศ ต่างจังหวัดต่างๆนานา
ทั้งๆที่เวลา เงิน ก็ไม่ได้มีมากมาย
เพื่อนเลยแนะนำด้วยความหมั่นไส้ว่า
"จะไปทำไมไกลๆ แถวๆบ้านน่ะ เคยไปเที่ยวบ้างหรือยัง"
เออจริงแฮะ!
ทริปเที่ยวแถวบ้านจึงเกิดขึ้น
เพื่อให้ได้บรรยากาศ จะขึ้นรถไปก็คงเหมือนทุกวัน
เช้าวันหนึ่งจึงลุกขึ้นมาแต่งตัวทะมัดทะแมง
สะพายกระเป๋า มีขวดน้ำดื่มเล็กๆติดไปด้วย ::115::
เดินออกจากบ้านแต่เช้า เดินไปเรื่อยๆ
ตามเส้นทางที่เราเคยนั่งรถผ่านประจำ
จุดหมาย คือ"วัดที่ใกล้บ้านที่สุด"
จะเดินเที่ยวไปเรื่อยๆก็แค่ได้พบ รูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส
อย่างที่พระพุทธเจ้าสอน
จึงกำหนดจุดหมายเป็นวัด เผื่อจะได้บุญด้วยค่ะ ::115::
(ก็ไม่เข้าใจว่าจะเดินเท้าทำไมทั้งที่นั่งรถสองแถวไปแค่ 6 บาท)
แต่ก็ด้วยความตั้งใจว่าการเดินทางครั้งนี้คือการทำบุญด้วย
ก็เลยพยายามเดินไปเรื่อยๆ ไม่ใจอ่อนขึ้นรถที่ผ่านไปๆๆ
ตอนแรกคิดว่าไม่ไกลมากเพราะเรานั่งรถผ่านประจำ
แต่เดินเข้าจริงๆ เหมือนจะไม่มีวันถึงเลยค่ะ
แม้ดูจะเป็นการทำอะไรที่อาจดูไร้สาระไปหรือเปล่า
แต่ในใจของเราทำเพื่อเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา
เปรียบกับตัวเองว่านี่ก็เหมือนการเดินทางไปสู่จุดหมายปลายทางอื่นๆด้วยค่ะ
ข้างทางก็มีอะไรแปลกใหม่ให้เราดู
ที่เราไม่เคยสังเกตุเห็น ดีค่ะ
พยายามมีสติให้มากที่สุดเวลาเดินด้วยค่ะไม่ให้ตกหลุมร่องต่างๆ
บางครั้งก็แอบกลัวๆภัยสังคมอย่างที่ได้ยินมา
แต่ในใจก็คิดว่าจะเกิดอะไรขึ้นก็ไม่เป็นไรเราได้ตั้งใจทำในสิ่งที่ดีแล้ว
และในที่สุดก็เดินเท้าไปถึงจนได้ค่ะ _/|\_
วัดที่ไปถึงชื่อ "วัดลานบุญ"
ที่นั่นมีศาลาไม้ที่มีรูปหล่อโลหะพุทธประวัติ(ขออภัยหากใช้ศัพท์ผิดค่ะ)
ตั้งแต่ประสูตรจนปรินิพพาน
พร้อมคำบรรยายประกอบ
ลมพัดเย็นๆ ก็เดินอ่าน ระลึกถึงพระพุทธเจ้า แล้วก็กราบพระพุทธรูปปางต่างๆไป
(เคยอ่านส่วนหนึ่งแล้วตอนมาครั้งแรกกับที่บ้านค่ะ
แต่อ่านไม่จบ ตั้งใจไว้ว่าหากมีโอกาสจะกลับมาอ่านใหม่)
ใช้เวลาอยู่ที่นั่นจนเย็น แล้วก็นั่งรถกลับบ้าน(ไม่ได้เดินกลับค่ะ ::115::)
รู้สึกดีมากค่ะ :)
แต่ก็ไม่ได้ทำสังฆทานที่นั่น วันหน้าคงมีโอกาสได้ไปทำค่ะ
วัดนี้มีเขตห้ามจับปลาทำให้มีที่ดูและให้อาหารปลาด้วย
ใครผ่านไปแถวถนนอ่อนนุช ใกล้สนามบินสุวรรณภูมิ ก็แวะได้นะคะ
ทริปเที่ยวสั้นๆที่จะเล่าให้พี่หลิง และเพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาวสองวันฟัง
ก็จบลงด้วยประการฉะนี้ค่ะ

ทริปจบไปนานแล้ว
แต่นึกถึงทีไรก็รู้สึกอิ่มใจที่เราได้เดินไปถึงที่นั่นตามที่ตั้งใจไว้ ::01::
  พี่หลิงคะไว้Yuwaได้ไปเที่ยวอย่างที่หวังใจไว้ เมื่อไหร่จะเล่าให้ฟังใหม่นะคะ
ขอเป็นกำลังให้เพื่อนผู้กำลังเดินทางอยู่ทุกท่าน
ให้ถึงที่หมายที่ตั้งใจไว้โดยปลอดภัยทุกท่านค่ะ _/|\_

Angel

สวัสดีจ้า เพื่อน ๆ ทุกคน  o_love

_/|\_ ขอบคุณมากที่ตอบ mail กลับมาว่าพลอยปลื้มใจกับการทำบุญใหญ่ในครั้งนี้ของพวกเรานะคะ

อีกทั้งพี่หมออิกคิว ก็ได้เข้ามาให้กำลังในกระทู้ของหลิงด้วย

รวมทั้งคุณแดงที่เข้ามาร่วมอนุโมทนากับหลิงและเพื่อน ๆ รู้สึกปลื้มใจจังค่ะ ::01::

สำหรับปีหน้าและปีต่อ ๆ ไป หลิงก็จะบอกบุญเพื่อน ๆ อีกนะคะ

ขอให้เพื่อน ๆ ทุกคนมีความสุขทุกวันค่ะ

:) น้องยุคะ ดีใจด้วยที่ได้ท่องเที่ยว Trip สั้น ๆ ใกล้บ้าน

เป็นการเปลี่ยนบรรยากาศด้วย และได้ศึกษาสิ่งต่าง ๆ เพิ่มขึ้นด้วย

"วัดลานบุญ"  นี้น่าจะเป็นวัดที่พี่เปี๊ยกเคยแนะนำให้ไปทำบุญ ปล่อยปลานะคะ

พี่หลิงยังไม่เคยไปเลย ไว้เรานัดกันไปทำบุญที่วัดนี้กันดีไหมค่ะ พร้อมกับเพื่อน ๆ คนอื่น ๆ ด้วย

น้องยุว่างเมื่อไหร่ โทรมานัดกันได้เลยนะจ๊ะ  ::m50::

yuwa

พี่หลิงคะ
วันที่ 21 มกรานี้Yuwa คาดว่าจะไปฟังธรรมะแถวๆศาลาแดง
พี่หลิงไปด้วยกันไหมคะ ที่โรงแรมตะวันนา
ยังไม่รู้จักทางเลยค่ะ แต่ก็อยากลองฟังดู
ตอนเย็น4-8.30pm ประมาณนั้นค่ะ
รายละเอียดส่งไปทางเมล์แล้วนะคะ
ใครสนใจ ไปฟังด้วยกันนะคะ
เรื่องวัดลานบุญ ปลายเดือนนี้อาจจะว่างค่ะ
ถ้าแน่ใจว่าว่างจะรีบบอกนะคะ
หวังว่าเราจะได้ไปทำบุญร่วมกันอีกครั้งค่ะ _/|\_

sun

_/\_อนุโมทนาบุญด้วยครับ
ผมปลื้มใจจังเลย ที่เห็นรูป ถุงเงิน ถุงทอง ที่คุณหลิงส่งให้ดู
  เห็นรูปควาย(ขออนุญาตใช้คำนี้นะครับ)ทีไรน้ำตาผมจะไหลครับ :'(
คงเป็นเพราะความผูกพันสมัยเด็ก...(เป็นเด็กเลี้ยงควายครับ)
เขาเป็นสัตว์ที่ฉลาด...และเป็นมิตรนะครับ น่ารักด้วยครับ
ตอนผมเริ่มฝึกไถนาใหม่ๆ.........
เราจะทำงานเข้าขากันได้ดี ดูเหมือนว่าเขาจะเป็นงานกว่าผมด้วยซ้ำครับ
เขารู้หน้าที่ของเขาอย่างดี จะให้ไปซ้ายหรือขวา 
หรือจะให้ถอยหลัง ก็ส่้งสัญญาณเชือกให้เขา ทำงานด้วยความทรหด อดทน
พริกผืนดิน ให้เราปลูกข้าว ให้เรามีกิน ไม่หิวโหย
ผมเองก็ไม่เข้าใจว่าคนที่ดูถูกควายว่าเป็นคำหยาบครับ
ทั้งๆที่เมล็ดข้าว กว่าจะเติบโต จนมาถึงหม้อหุงข้าว มาถึงจาน มาใส่ปาก
มันก็เป็นผลงานจากกล้ามเนื้ออันแข็งแรงของเขา รอยเท้าของเขาที่เหยียย่ำ
รวมทั้ง...เขาจะถ่ายมูลบ้างเวลาไถนา...และก็เป็นปุ๋ยให้ต้นข้าวได้ดูดซับ...
หรือจะเรียกว่า เมล็ดข้าวสุกอันหอมกรุ่นที่เราตักเข้าปากก็มีส่วนที่งอกงามมาจากมูลควายด้วยครับ
...แต่ก็อย่างว่าแหละเนาะ..ทุกวันนี้เข้าใช้รถไถนากัน...ใช้น้ำมันเติม...
เวลาน้ำมันเครื่องหรือจาระบีรั่วหยดลงใส่ผืนนา....ต้นข้าวก็คงจะดูดเอา
แล้่วโรคภัยไข้เจ็บต่างๆ...ก็มีสายพันธุ์ใหม่ๆมาเรี่อย...
อ๊ะ...ฟุ้งเยอะเลยเรา ::115::
....ยังไงก็ขออนุโมทนา...และก็ขอบคุณมากๆครับ...นับเป็นบุญวาสนาของ ถุงเงินถุงทองจริงๆที่ได้นางฟ้าใจดีช่วยเหลือ... _/\_
วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

poonsri

อืม!!! ใช่แน่ๆเลย สายพันธ์ใหม่
เริ่มระบาดอย่างหนักเมื่อซัก 4 วันก่อน ::115::

น้องหลิง...
จะไปทำบุญกันเหรอ  ทำเผื่อด้วยนะจ๊ะ เดี๋ยวส่งปัจจัยไปให้
อนุโมทนาบุญกับทุกๆคนจ้ะ

dang1304@yahoo.com

สวัสดีค่ะคุณ angel
           แวะมาทักทายค่ะ วัดลานบุญอยู่ที่ไหนค่ะ ไม่รู้จริงๆ ค่ะ ถ้าอยู่ใกล้อาจไปทำบุญค่ะ ::33::

Angel

ก่อนอื่น หลิงต้องขอโทษเพื่อน ๆ ทุกคนด้วยค่ะที่ไม่ได้เข้าในกระทู้ซะนาน

เพราะงานทางโลกมากมายเหลือเกิน ไม่อยากเอาเวลางานเข้ามาอ่านกระทู้

กลับบ้านก็เหนื่อย และเมื่อยสายตามากค่ะ โอ้ บ่นเป็นยายแก่เลยเรา แต่ยังไม่แก่นะคะ แหะ แหะ

(ปลอบใจตัวเองไปงั้นแหละ)

ยังไงก็ขอขอขอบคุณเพื่อน ๆ ที่ยังคงแวะเวียนเข้ามาทักทายนะคะ

:) น้องยุคะ พี่เห็น mail ที่ส่งมาเรื่องไปฟังธรรมที่โรงแรมตะวันนาแล้วค่ะ

แต่คิดว่าคงไม่สะดวกก็เลยไม่ได้ตอบ mail กลับไป ไม่คิดว่าน้องยุจะไปฟัง

แล้วตกลงได้ไปรึเปล่าคะ ได้ความรู้อะไรมาบ้าง มาแบ่งปันกันบ้างนะจ๊ะ

ส่วนเรื่องไปทำบุญที่วัดลานบุญ สุดสัปดาห์นี้พี่คงไม่ว่างนะคะ เพราะต้องไปทำธุระค่ะ

ขอเป็นวันอื่นได้ไหมคะ โทรมาคุยก็ได้นะ เพราะพี่ไม่ค่อยได้เข้ามาในกระทู้เลยช่วงนี้

ถ้ากำหนดเป็นวันไหนแล้วเราค่อยส่ง mail บอกเพื่อน ๆ หรือโทรบอกก็ได้ค่ะ

:D คุณ sun คะ ยินดีค่ะที่คุณ sun ชอบน้องถุงเงิน ถุงทอง แล้วก็เล่าประสบการณ์วัยเด็กให้ฟัง

ทำให้เราจินตนาการเห็นภาพเด็กคนหนึ่งกำลังเลี้ยงควายในทุ่งนาสีเขียวชอุ่มเลยค่ะ

คุณ sun น่าจะแต่งนิยายได้นะคะ ใช้พรรณาโวหารเก่งมากค่ะ ชมจากใจจริงนะคะ ไม่ได้แกล้งชม

;) พี่พูนศรีคะ ใจบุญจังเลย พอได้ยินเรื่องจะทำบุญ พี่ก็จะส่งปัจจัยมาร่วมด้วยทันที

ไว้เรานัดกันแน่นอนก่อน แล้วจะบอกพี่นะคะ เอาตามพี่สะดวกนะคะ

::02:: คุณแดงคะ วัดลานบุญอยู่แถวบ้านน้องยุ กับพี่เปี๊ยกคะ แถวๆ อ่อนนุช

ถ้าสะดวกก็ไปเจอกันได้ค่ะ ไว้เรานัดกันเมื่อไหร่ จะส่ง mail ไปบอกนะคะ

::33:: ท้ายนี้ ขอให้เพื่อน ๆ ทุกคนมีความสุข ทำตามความตั้งใจต่อไปนะคะ

เจริญก้าวหน้าในทางธรรมด้วยค่ะ บุญรักษานะคะ

Angel หลิง

yuwa

พี่หลิงพูดเรื่องฟังเทศน์ที่ตะวันนา
น้องได้ไปฟังมาค่ะ
ท่าน AMARO กับท่าน PASSANNO
แล้วก็ยังได้ไปช่วยงานมหาจุฬา
ต้อนรับคณะกรรมการจากตปท.ที่มาประชุม
เกี่ยวกับงานวิสาขะบูชาโลกด้วย
แจ้งข่าวเรื่องการเปิดรับสมัครอาสาสมัครช่วยงานวิสาขะบูชาโลกที่นี่เลยละกันนะคะ
ตอนนี้รับสมัครที่

www.mcu.ac.th

มีภาพและรายละเอียดของงานปีที่แล้วใน

www.icundv.com

ซึ่งก็จะมีภาพYuwaในนั้นด้วย แบบว่ามีนิ้ดนึงน่ะค่ะ
อยากชวนทุกคนไปร่วมงานจิตอาสานี้ด้วยกันนะคะ
ส่วนเรื่องวัดลานบุญ น้องก็งานเข้า ถ้าว่างจะเป็นวันธรรมดา
ไว้ใครว่างก่อนก็แอบไปทำก่อนก็ได้นะคะ

Angel

อนุโมทนากับน้องยุด้วยค่ะ ที่ได้ไปฟังธรรมะดีๆ จากพระอาจารย์  _/|\_

แถมยังได้ช่วยงานวิสาขบูชาโลกด้วย ถือได้ว่าเป็นงานใหญ่จริงๆ ค่ะ

พี่ก็อยากช่วยงานเขานะคะ แต่ไม่รู้จะมีเวลาว่างรึเปล่า

แต่ยังไงก็ขอบคุณนะคะที่ให้ข้อมูล  :)

บุญรักษานะ

Angel พี่หลิง

Angel

หลิงเข้ามา update ค่ะ ไม่ได้หายไปไหนนะคะ แต่งานทางโลกมากเหลือเกิน :-*

ได้งานมาเพิ่มขึ้นด้วยค่ะ ขอจัดการงานให้ซาลงสักหน่อย แล้วค่อยนัดกันไปทำบุญที่วัดลานบุญนะคะ

อาจจะใช้วิธีโทรแทนการส่ง mail ก็ได้นะ เพราะไม่อยากตกข่าว

ส่วนการปฏิบัติ หลิงยังทำได้อยู่ค่ะ ทั้งทานมังฯ และนั่งสมาธิ

ขอเอาใจช่วยเพื่อน ๆ ทุกคนด้วยนะคะ บุญรักษาค่ะ ::33::

Angel หลิง

อิกคิว

โมทนาด้วยนะครับ  ก้าวหน้าอย่างไรก็แอบกระซิบให้เพื่อนๆรู้ด้วย
จะได้เป็นประโยชน์กับเพื่อนๆต่อไปนะครับ ^^
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

yuwa

พี่หลิงจ๋าคิดถึงพี่หลิงจ้าจ้าจ้า ::01::
สวัสดีค่ะพี่สาว
น้องแวะเข้ามาทักทายตามประสา
พี่ส่งเมล์ดีๆมาให้อ่านเรื่อยๆ
ขอบพระคุณนะคะ
เรื่องผ้าป่าที่น่านบ้านน้อง ก็post ไว้ที่กระทู้ Yuwaแล้วนะคะ
แล้วก็ขอสารภาพผิดที่น่าอายอย่างหนึ่งว่า
วัดที่น้องไป ชื่อ "วัดกระทุ่มเสือปลา ค่ะ"
น้องเข้าใจผิด คิดว่าเป็นวัดลานบุญที่อยู่ใกล้ๆกันมาตลอด
ขออภัยค่ะ _/\_ ::115::
วัดลานบุญจะอยู่ซอยลาดกระบัง 1ค่ะ
แล้วตกลงพี่หลิงอยากไปวัดไหนคะ
อันที่จริง วัดลานบุญเนี่ยน้องก็ยังไม่เคยไปถึงค่ะ  ::115::
อายขายขี้หน้าประชาชี หวังว่าพี่คงให้อภัยน้องนะคะ ::33::
คิดถึงพี่หลิงเสมอ
และขอให้พี่มีความสุขทุกคืนวันค่ะ ::01::

Angel

::01:: สวัสดีค่ะ เพื่อน ๆ กัลยาณมิตรทุกคน

หลิงไม่ได้หายไปไหนนะคะ ยังคงคิดถึงเพื่อน ๆ อยู่เสมอ

และส่งกำลังใจไปให้อยู่บ่อย ๆ ได้รับหรือเปล่าเอ่ย ::33::

ช่วงนี้งานก็ยังมากอยู่ค่ะ แต่ขอปลีกตัวมาเข้ากระทู้สักหน่อย จะได้ update ข่าวสารกันได้

:) น้องยุคะ พี่หลิงฟังน้องยุว่าไปเที่ยววัดลานบุญ พี่อดใจรอนัดของพวกเราไม่ไหว

ก็เลยแวบไปไหว้พระ และเลี้ยงอาหารปลาที่วัดลานบุญ เรียบร้อยโรงเรียนจีนไปแล้วล่ะ

ได้ผ่านวัดกระทุ่มเสือปลาด้วย แต่ผ่านเลยไปเลยนะ ไม่ได้แวะค่ะ

เข้าใจว่าเพื่อน ๆ น้อง ๆ คงจะวุ่นอยู่กับงานทางโลกอยู่ และอาจจะนัดกันยาก

พี่ก็เลยขอนำบุญมาฝากล่ะกันนะ ไม่ว่ากันนะจ๊ะ แล้วมีโอกาสเมื่อไหร่ ค่อยเจอกันก็ได้

ส่วนเรื่องทำบุญทอดผ้าป่าที่น่าน บ้านน้องยุนั้น พี่ได้โอนปัจจัยไปให้แล้วนะ

โชคดีที่น้องยุส่งมาทาง mail โดยตรงมาให้พี่นะ ไม่งั้นพี่คงไม่ได้ร่วมทำบุญกับน้องแน่เลย

เพราะพี่หายจากหน้ากระทู้นี้ไปเป็นเดือนเลยแหละ

ยังไงพี่ก็จะส่งเรื่องราวดี ๆ ไปให้เพื่อน ๆ น้อง ๆ อยู่เสมอนะคะ

ขอให้บุญรักษาเพื่อน ๆ ทุกคนของหลิงนะคะ

Angel หลิง  :)

Go Up