ทีละสองวันสู้ๆ^^

Started by creeow, October 04, 2009, 07:42:40 pm

previous topic - next topic
Go Down

creeow

เดี๋ยวจะค่อยๆมารายงานผลนะครับ

ตั้งใจจะเดินวันละ 10 นาทีอย่างน้อยครับ

ระวังการพูดจา(และความคิด)คับ จะไม่พูดว่าหรือประชดผู้อื่นครับ ปกติไม่ได้พูดหยาบครับ
แต่ติดนิสัยขี้แกล้ง โดยใช้คำพูด หรือพูดประชดครับ

อีกเรื่องคือจะระวังกิจกรรมต่างๆที่เกี่ยวกับกามราคะคับ

Aims

::115:: เอาใจช่วยให้ทำสำเร็จนะคะ  ::01::
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

panapien

o_cry o_cry
สู้ สู้ .... เิอาใจช่วย
คุณทำได้

admin

เอาใจช่วยนะครับ  ::33::

sun

::12::  เอาใจช่วยนะครับ   ;D
วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

Yaowalak

*☆**★**☆** ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว **★**☆**★*

creeow

วันนี้มารายงานผลครับ
ทั้งอาทิตย์ที่ผ่านมาเรียนหนักงานที่คณะก็หนักถึง4-5ทุ่มทุกวันเลยครับ
แค่วันแรกที่จะเริ่มทำก็ท้อละคับใหนจะต้องอ่านหนังสือด้วย
แต่ก็สัญญากับตัวเองไว้ถึง จะดึกก็ต้องเดินอย่างน้อย10นาทีให้ได้
สรุปที่ผ่านมาทำได้ตามที่สัญญาไว้ได้คับ บางวันตื่นเช้าก็ออกมาเดินไว้เผื่อคืนนี้จะดึกประมาณนี้คับ

บางคืนดึกแล้วเดินๆฟุ้งๆ ก็ดูมันเป็นไตรลักษน์เอามันบังคับไม่ได้นะ ตอนแรกก็คิดคับว่าเดินแค่10นาทีแค่นี้จะมีประโยชน์หรอ

แต่ที่ผ่านมารู้ถึงประโยชน์แล้วคับ คือ ทั้งวันใจเราอยู่กับธรรมเรามากขึ้นครับ(ไม่ใช่ตั้งใจแค่ใน10นาทีที่เดิน) แต่ก่อนนี่3วันทีตั้งใจที

นึกถึงคำสอนของอาจารย์ท่านนึงได้ ท่านว่า
ธรรมอยู่กับจิต จิตอยู่กับธรรม ธรรมไม่เคยทิ้งเรา เราต่างหากทิ้งธรรม

ก็ตั้งใจจะทำไปเรื่อยๆไม่หยุดคับ

ส่วนอีกสองข้อที่ตั้งใจไว้ ข้อสามทำได้อยู่ครับ
แต่ข้อสองยังไม่สำเร็จคับมีเผลอไปบ้าง บางทีก็ทันตอนพูดจบครับ บางทีก็ทันตอนพูดไปครึ่งประโยคก็หยุด

ที่ผ่านมาก็ประมานนี้ครับ ขอบคุณสำหรับกำลังใจมากนะครับ :D

Angel

ไม่เป็นไรนะคะ รู้ว่าพลาด รู้ว่าเผลอ ก็ตั้งต้นใหม่

นับหนึ่งใหม่ทุกวันนะคะ

เอาใจช่วยเสมอค่ะ  ::33::

admin

panapien

คุณเครียวตั้งใจเดินจงกรมเหรอคะ ?
ตอนเดินขึ้นบันไดไปเรียน หรือเดินเข้าห้องน้ำ เดินไปโรงอาหาร
ให้เป็นการเดินจงกรมทุกครั้งที่ต้องเดิน.. เดิน.. เดิน.. บวกเวลาทุกช่วง
คงเกิน 10 นาที ไม่ต้องไปแยกเดินตอนดึก จะดีไม๊คะ ?

ต้องขอโทษด้วยนะคะ หากเข้าใจความตั้งใจผิดไป
แต่ถ้าำไม่ผิด  ก็คิดว่าแค่ความเห็นหนึ่งนะจ๊ะ ไม่ดีไม่เหมาะก็ลืมๆซะ
อนุโมทนากับความตั้งใจดีๆ 
ทำให้ได้ทุกอย่างที่ตั้งเป้านะคะ

sun

อนุโมทนากับความตั้งใจดีๆ สู้ๆครับ  ::01::
วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

brilliantty

"..ธรรมอยู่กับจิต จิตอยู่กับธรรม ธรรมไม่เคยทิ้งเรา เราต่างหากทิ้งธรรม.."

ชอบประโยคนี้จังค่ะ  ::12::

อนุโมทนาด้วยนะคะ  _/\_ _/\_ _/\_

ติดนิสัย ชอบพูดจาแกล้งคนเล่นๆ อำๆ เหมือนกันค่ะ
สงสัยต้องลดน้อยลงเหมิอน จขกท ซะแล้ว แหะๆๆ  ::115::

สู้ๆๆเค้านะค้า  ::33:: ::33:: ::33::

พิมพ์พลอย

http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

yuwa

::33::เป็นกำลังใจให้ค่ะ
เดินไปให้ถึงปลายทาง นะคะ _/|\_

Go Up