ฝึกรู้ลมหายใจ

Started by sun, September 12, 2009, 10:51:32 pm

previous topic - next topic
Go Down

panapien

เข้ามาชื่นชมและอนุโมทนาบุตรที่กตัญญูต่อบิดามารดา
ยุคนี้หามิค่อยเจอแล้วค่ะ
คุณพ่อคุณแม่มีบุญ ได้ให้กำเนิดอภิชาตบุตร
ขออนุโมทนาด้วยจริงใจน้าค้า

admin

อนุโมทนากับความตั้งใจด้วยนะครับ  ::33:: _/\_

Jitta

ขอร่วมอนุโมทนากับลูกกตัญญูค่ะ :) ::33::

sun

September 23, 2009, 07:49:36 pm #33 Last Edit: September 23, 2009, 08:12:41 pm by sun
 _/\_ ขอบคุณครับทุกท่าน  :)
            พอดีอยากอธิบายข้อความที่ผมบอกว่า "ชีวิตเราไม่ได้ยาวขึ้นเรื่อยๆ แต่มันสั้นลง สั้นลง..." น่ะครับ
       ผมคิดว่าผมคงไม่ได้เป็นคนมองโลกในแง่ร้ายนะครับ
แต่ถ้าผมบอกว่า ..ชีวิตเราไม่ได้ยาวขึ้นเรื่อยๆ แต่มัน สั้นลง สั้นลง ไม่มีโอกาสจะแสวงหาแสงสว่างแห่งชีวิตเลย ยังไงก็ต้องตายแน่ๆ ไม่ต้องทำอะไรหรอก...แบบนี้มากกว่า น่าจะเรียกว่า มองโลกในแง่ร้าย    ;D   

ส่วนในเรื่องความคืบหน้าในการฝึก ตอนนี้สติแสดงอนัตตาชัดขึ้น คือ....เราอยากจะรู้มันกลับไม่รู้...เราไม่อยากจะรู้มันก็รู้เอง..
บางวันก็รู้ละเอียด บางวันก็รู้หยาบๆ   เหมือน ::m21::
    ท่านอื่น มีอะไรแนะนำก็เชิญนะครับ   ;D
วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

sittnn

อนุโมทนาด้วยนะครับคุณ sun  _/\_ ::01::
-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

อนุโมทนากับคุณ sun ด้วยค่ะ  _/|\_

ขอให้คุณ sun เจริญก้าวหน้าในการปฏิบัติธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปนะคะ  :)

พิมพ์พลอย

ต้องขออภัยคุณ sun ด้วยที่พิมพ์พลอยไม่มีอะไรมาแนะนำ
เพราะคิดว่าจริตตัวเองไม่เหมาะเรื่องรู้ลมเอาซะเลย แงงงง ..  :'(

"ว่าแล้วแอบลองสังเกตตัวเองด้วยบ้างดีกว่า ว่าก่อนนอนและตอนตื่น เราหายใจยังไง .."

ที่เคยแอบโพสบอกไว้ จนตอนนี้ยังไม่เคยได้สังเกตเลยจริงๆ ซักที
แย่จังเลยเนอะ .. + +"

แต่ยังไงก้อสู้ๆ นะคะ เพื่อตัวเราเองและเพื่อคุณพ่อคุณแม่ด้วย ..  ::33::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

SmartMan CMU

อนุโมทนาด้วยครับ

ผมเองก็ตั้งใจฝึกเวลาจะนอนบ่อยๆ คือดูลมหายใจเวลาเรานอนน่ะครับ ช่วงแรกๆก็จับได้ แต่ไปนานๆก็หลงไปตามกระแสครับ แล้วหลับไปเลย.... :D

ที่เห็นประโยชน์โดยชัดเจนคือ ทำให้หลับง่ายกว่าไม่กำหนดลมหายใจครับ ส่วนประโยชน์อื่นๆ ยังเห็นไม่ชัดเจน จึงขอยกไว้ก่อนครับ ::12::

พิมพ์พลอย

คืนก่อนได้ลองนั่งสมาธิโดยใช้วิธีเจริญอานาปาณสติ (( เปิดเสียงพี่ตุลย์แนะนำไปด้วย ))
แรกๆ ก้อรู้สึกอึดอัด หายใจไม่ค่อยเป็นธรรมชาติ
เหมือน่ว่าตัวเองจะตั้งใจดึงลมเข้า ผ่อนลมออกมากเกินไป

พี่ตุลย์แนะนำว่า เราไม่ควรตั้งความคาดหมายใดๆ ทั้งสิ้น
ให้ตามรู้ลมไปอย่างที่เค้าเป็น เค้าจะอึดอัด ไม่เป็นธรรมชาติ
หรือเค้าจะนิ่งลึกยาวสงบเย็น ก้อให้เห็นตามความเป็นจริง

และให้ลองสังเกตดีๆ ว่า ถ้าเราไม่จงใจดึงลมเข้าก่อนเวลา
ก้อเลยมองเห็นว่า ร่างกายเราเอง ยังไม่ได้ต้องการลมในทันที
มันจะมีช่วงหยุดพักนิดนึง ก่อนที่ร่างกายจะรู้สึกว่า "ขาด"
จากนั้นเราจะค่อยๆ รู้สึกถึงลมที่ลากเข้ามา .. รู้สึกดีจัง ^^

"ลมหายใจเราเปรียบราวบันได
เป็นที่พึ่งที่ไว้ใจได้ อย่างแท้จริง"

จริงๆ ด้วยสินะคะ  ::01::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

Angel

::33:: แวะมาให้กำลังใจคุณ sun นะคะ

ฝึกรู้ลมหายใจ มีความคืบหน้าบ้างไหมคะ

Angel ยังฝึกรู้ลมหายใจ (นอนสมาธิ) ก่อนนอนอยู่

แต่ตอนตื่น ไม่รู้ซักทีค่ะ ไม่รู้จะฝึกยังไงดี

ยังไงก็เอาใจช่วยคุณ sun อยู่นะคะ

:) เก่งจังค่ะ คุณพิมพ์พลอย ได้ฝึกนั่งสมาธิแล้ว

แรกๆ แองจี้ก็อึดอัดค่ะ หายใจไม่เป็นธรรมชาติเลย

รู้สึกเหมือนกับจะขาดใจด้วย

ผู้แนะนำ บอกว่า ให้ค่อยๆ ดูลมหายใจไป อย่าไปจ้องมาก

ถ้าดูลมไม่ได้ตอนแรก ก็ให้บริกรรมว่า "นิ่งหนอ เฉยหนอ" แทน

ทำสักพัก ก็จะดีขึ้น และกลับไปดูลมหายใจต่อได้ค่ะ

เอาใจช่วยนะคะ  o_love

sun

October 02, 2009, 10:45:14 pm #40 Last Edit: October 03, 2009, 08:18:14 am by sun
 ;D ขอบคุณนะครับทุกท่านที่แวะมาเล่าให้ฟัง .... ::115:: (หรือจะเรียกว่าพิมพ์ให้อ่านดีนะ..เล่าให้ฟัง...ดูแล้วเป็นกันเองดีกว่าเนาะ... ::115::)

อนุโมทนากับคุณพิมพ์พลอย และคุณ Angel ด้วยนะครับ ผมเองก็จะเอาใจช่วยเหมือนกันครับ  ::33:: ::33::

ถ้าได้ฝึกตอนฝนหยุดตกใหม่ๆนะครับ รู้สึกถึงความชุ่มฉ่ำและแผ่ซ่านของสายลม...รู้สึกอิ่ม...รู้สึกปลื้ม...เหมือนกับไม่ได้ตั้งใจแต่ก็เหมือนเรามีรอยยิ้มน้อยๆอยู่ตลอดเวลา
    แต่ก็ไม่ลืมครับว่าจุดประสงค์ที่แท้จริงก็เพื่อส่งเสริมสติให้รู้เท่าทันกิเลส ไม่ให้กิเลสครอบงำ

ถ้าตอนไหนผมรู้สึกถึงลมหายใจได้ยากก็จะเปลี่ยนมาฝึกรู้สึกอิริยาบถแทนครับ...สังเกตุดูแล้วผมจะรู้อิริยาบถได้ชัดเจนตอนขี่จักรยานครับ  คือจะเป็นการรู้แบบอัตโนมัติ แต่อิริยาบถอื่นๆจะไม่เป็นความรู้สึกแบบนี้

ส่วนการฝึกก่อนนอนก็ยังทำอยู่ครับ ทำเล่นๆไม่ได้ก็ไม่เป็นไร"เอาลมหายใจเป็นเครื่องเล่นของสติ"แบบที่คุณดังตฤนเขาบอกเอาไว้

ผมคิดว่า ท่านอนเป็นท่าที่รีแล็คซ์สุดๆ...ผ่อนคลายสุดๆ...นอนท่าไหนก็ได้เอาให้สบายสุดๆ.... :(แต่แล้วร่างกายมันก็แสดงอนิจจังให้เห็นครับ....ท่านอนเมื่อตะกี้นี้ที่คิดว่าสบายที่สุดแล้วพอสักพักมันก็ไม่สบายอ่ะครับ...ก็ต้องเปลี่ยนท่านอนไปเรื่อยๆ... :D

คืนไหนถ้าผมได้ยินเสียงกบ เสียงเขียด ร้องผสานเสียงกับจิ้งหรีด คืนนั้นจะรู้สึกได้ดีครับ แต่ก็มีอุปสรรคครับ..หลานตัวแสบที่นอนอยู่ข้างๆนอนกรนเสียงดังสนั่น ก็เลยได้ฝึกดูความพอใจ กับความหงุดหงิดใจไปด้วย
     บางครั้ง รู้สึกเหมือนร่างกายหลับไปก่อนแต่เรายังไม่หลับก็มีครับ ร่างกายจะเหมือนหมดแรงไปก่อนเหมือนท่อนไม้ ถ้าเรารู้สึกตัวให้ชัดขึ้นเราก็จะหลุดจากสภาวะนั้น แต่ถ้าเราปล่อยไปเลยเราก็จะหลับไปเลยครับ

บางครั้งตื่นขึ้นมากลางดึกสิ่งแรกที่ได้ยินคือเสียงหายใจของตัวเอง เราก็ดูเล่นไปเรื่อยๆจนหลับอีก

แต่ก็รู้สึกว่าจะมีการตื่นอีกแบบหนึ่งครับ ฝันว่ากำลังนอนหลับอยากรู้ว่าจริงหรือเปล่าก็ลองขยับตัวดู ขยับไม่ได้ครับ ไม่มีแรงเลย ไม่มีแรงแม้แต่จะเปิดเปลือกตา ก็เลยรู้มาที่ลมหายใจก็ยังสงสัยอยู่ว่าฝันหรือจริง ก็ลองบังคับลมหายใจ.....ปรากฎว่าทำได้ครับ
    ลองหายใจเข้าลึกๆยาวๆ ผ่อนออกช้าๆจนหมด ลองหายใจถี่ๆแรงๆจึงทำให้ขยับตัวได้ครับ
    แต่ก็ไม่รู้ว่าเพราะโรคประจำตัวอะไรหรือเปล่านะครับ...(ปกติผมก็ไม่ได้มีโรคประจำตัวอยู่แล้ว )
    บางคืนก็  ไม่รู้อะไรเลย 

ส่วนการฝึกนั่งสมาธิก็เป็นบางวันครับ ส่วนมากก็ฟุ้งกระจาย แต่ก็ยังนั่งไม่เปลี่ยนท่าไปจนเวทนามันเกิดนั่นหละ ก็สักประมาณ ชั่วโมงหรือ 40 นาทีครับ ไม่กล้าฝึกดับเวทนาเพราะหลวงพ่อท่านบอกว่า การฝึกดับเวทนาจะไปเกิดในภูมิต้องห้าม
      แต่ก่อนหน้านี้ก็เคยทำครับถ้าอยากรู้จะเล่าให้ฟัง...แต่เอ๊ะชักจะยาวไม่เล่าดีกว่า... ::115::เดี๋ยวคนอ่านจะปวดตา... ;)

ผมอาจจะไม่ได้เข้ามาอีกหากท่านไหนมีเรื่องราวที่กรุณาอยากแบ่งปันก็e-mail มาหาได้นะครับ 
(khanto-7@hotmail.com)ยินดีต้อนรับทุกข้อความ   ;Dแต่ไวรัสไม่เอานะคราบ.... :D

ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย รักษาสุขภาพให้ดีด้วยนะครับทุกท่าน ::33::
       ขอบคุณอีกครั้งครับทุกๆท่าน ขอบคุณทุกสิ่ง  ขอบคุณทุกอย่าง ขอบคุณทีมงาน    _/|\_ :)

วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

sittnn

อนุโมทนาด้วยนะครับคุณ sun _/\_

แม้โครงการจะสิ้นสุดไปแล้ว ก็สามารถนำความรู้สึกดีๆที่ได้นี้ไปปฏิบัติต่อได้ทุกเมื่อทุกที่นะครับ
แม้อาจดูเหมือนไม่มีใครรอบข้าง แต่ถ้าย้อนกลับเข้ามาในกระทู้แห่งนี้
หวังว่าคงได้รับกำลังใจกลับไปในยามที่ต้องการด้วยครับ  ::01::::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

wanrawee

คุณ sunสู้ต่อไปนะคะ  เราก็จะสู้เหมือนกันค่ะ...
ไว้มีโอกาสก็ไปทำบุญด้วยกันบ้างนะคะ ::33::

Angel

คุณ sun นอกจากจะมีอารมณ์ขันแล้ว ยังเขียนเรื่องยาวๆ ได้อีกด้วย

อ่านแล้วเห็นภาพบ้านที่อยู่ต่างจังหวัดเลยนะคะ มีเสียงกบ เขียด จิ้งหรีดร้องด้วย

ได้บรรยากาศสุดๆ  อากาศคงจะดีมากๆ เลย  :D

แต่ทำไมคุณ sun จะไม่เข้ามาในกระทู้แล้วล่ะคะ

ทุกคนคอยเป็นกำลังใจให้อยู่

ส่วน e-mail ที่ส่งมาให้นั้น Angel จะส่งเรื่องดีๆ ไปให้อ่านนะคะ  :)

poonsri

ขออนุโมทนากับความตั้งใจในการฝึกปฏิบัติของคุณ SUN ด้วยค่ะ _/|\_
ขอให้พบทางพระนิพพานโดยไวค่ะ ::33::

Go Up