ตั้งใจทำนั่งสมาธิก่อนนอนให้ได้วันละ 10 นาที

Started by Gogolico, September 10, 2009, 09:31:59 am

previous topic - next topic
Go Down

Gogolico

ที่จริงแล้วมีโครงการที่จะเปลี่ยนแปลงตัวเอง จากที่เคยดำรงชีวิตอย่างประมาท ตอนนี้เปลี่ยนแปลงตัวเองไปได้หลายอย่างแล้ว

1.งดเหล้าสุรา ตอนนี้งดได้มาประมาณ 3-4 เดือนได้แล้ว ปกติแล้วก็ไม่ได้เป็นคนที่กินมาก แต่ตอนนี้ตั้งใจแล้วว่าจะไม่ทานอีกตลอดชีวิต

2.หมั่นทำบุญปล่อยปลา พอดีเมื่อ 3 เดือนที่มีโอกาสได้ไปตลาดกับคุณแม่ในช่วงเช้า (ตลาดวัดกลาง ตลาดพลู) มีแผงขายปลาที่ขายปลาสำหรับปล่อยด้วย จึงได้เริ่มการทำบุญด้วยการปล่อยปลาเรื่อยมาทุกครั้งที่มีโอกาสไปตลาดกับแม่ แรกๆ ก็ทำตามความเชื่อปล่อยเอาปริมาณ เป็นปลาเล็กปลาน้อย ลูกปลาดุก, ปลาไหล หลังๆ ตอนนี้จะซื้อปลาตัวใหญ่ ที่ต่อคิวรอโดนทุบหัวไปปล่อย เพราะเห็นแล้วอดสงสารชีวิตพวกเขาไม่ได้

ล่าสุดก็พึ่งไปปล่อยมาอีกเมื่อวาน ตอนนี้ชวนน้องสาวไปด้วย (เอาฤกษ์ 9-9-09) และคิดว่าจะหมั่นไปปล่อยอีกตามความสะดวก (ประมาณเดือนละ 2-3 ครั้ง)

3.งดทานเนื้อสัตว์ ความตั้งใจหลักตอนนี้คืองดทานเนื้อวัว และปลาที่ตนเองเคยปล่อยไป (ความเชื่อบอกว่าอย่าไปกินปลาตัวที่เคยปล่อย แต่ผมคิดว่าให้ไม่กินปลาประเภทนั้นไปเลยก็ไม่เสียหายอะไร ถ้าทำแล้วได้บุญ ไม่เบียดเบียนกัน) ที่บ้านตอนนี้จะมีพวกโปรตีนเกษตรติดไว้ สำหรับบางวันถ้าไม่ได้ออกไปไหน ก็จะทำเมนูที่ไม่มีเนื้อสัตว์ทานในบางมื้อ บางวันสามารถทำได้ทั้งวัน ตอนนี้ยังไม่ได้ตั้งใจว่าจะทำทุกวันไหนเป็นการกำหนด แต่จะพยายามทำได้เมื่อมีโอกาส

4.สวดมนต์ก่อนนอนทุกวัน ตอนนี้ทำมาได้ติดต่อกันประมาณ 3 เดือนแล้ว สิ่งที่ได้คือ "ความสงบ" จากที่แต่ก่อนเวลาจะนอนจะอ่านหนังสือหรือเล่นเกมจนง่วงแล้วผล่อยหลับไป พอได้มาลองสวดมนต์ ก็พบว่าจิตใจดูเป็นระเบียบขึ้น นอนหลับไม่ค่อยฝันฟุ้งซ่าน

ตอนนี้เลยเริ่มไปสวดมนต์ที่วัดบ้าง ตอนนี้จะไปบ่อยๆ ที่วัดสระประทุม (ข้างพาราก้อน) เพราะไปสะดวกและใกล้ที่ทำงาน พอไปแล้วก็รู้สึกชื่นใจ เพราะก็เห็นมีคนมาสวดมนต์กันเยอะมาก ทำให้รู้สึกว่าชาวพุทธเรายังคงปฏิบัติดีกันอยู่ไม่น้อย จากที่ในอดีตเคยมองศาสนาเป็นเรื่องห่างๆ ตัวมาตลอด

ความตั้งใจใหม่ตอนนี้คือ อยากจะนั่งสมาธิก่อนนอน เพื่อให้จิตใจสงบขึ้น เพื่อที่จะได้ฝึกจิตตนเพราะเริ่มศึกษาเรื่องวิปัสนา คิดว่าตัวเองน่าจะลองหัดทำสมาธิให้ได้ก่อน เพราะพื้นฐานเป็นคนสมาธิสั้น ชอบฟุ้งซ่าน อยากขอเริ่มที่วันละ 10 นาที และจะพยายามเพิ่มเวลาให้ได้มากขึ้น

และที่สำคัญสิ่งอื่นๆ ที่ได้กระทำนั้นก็จะยังกระทำต่อไปครับ นี่คือความตั้งใจของผม  :)

Angel

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Gogolico ด้วยนะคะ  _/|\_
คุณมีความตั้งใจดี เป็นกุศลหลายเรื่องจริงๆ คะ
Angel เองก็เริ่มทานมังสวิรัติทุกเช้า เพื่อลดการเบียดเบียนสัตว์ด้วยเช่นกันค่ะ
และทำสมาธิ เจริญวิปัสสนาก่อนนอนทุกคืน
ขอเป็นกำลังใจให้คุณทำสำเร็จดังที่ตั้งใจไว้นะคะ  ::33::
แล้วเขียนมาเล่าสู่กันฟังอีกนะคะ  ::02::

Gogolico

อนุโมทนากับคุณ Angel ด้วยครับ  _/|\_

ที่เห็นว่าผมมีความตั้งใจเป็นกุศลหลายเรื่องนั้น เพราะว่าก่อนหน้านี้ก็มีความทุกข์ทางโลกเข้ามากระทำอย่างรุนแรง และนั่นเองก็เป็นสาเหตุที่ทำให้ "ธรรมมะ" ได้เข้ามาในชีวิต

แต่ก่อนผมไม่เคยสนใจแม้แต่จะไหว้พระ ทั้งๆ ที่โต๊ะหมู่บูชาก็ตั้งอยู่หน้าห้องนอนของตัวเอง, ไม่สนใจกิจกรรมทางศาสนา ทำแ่ต่งานๆๆ, จนกระทั่งมีเรื่องทุกข์ใจมากๆ หาทางออกไม่ได้ แล้วก็เห็นหนังสือสวดมนต์ที่เคยได้มาจากเจ้าของร้านกาแฟแถวๆ ที่ทำงาน จึงได้ลองสวดมนต์ดู

แล้วก็อัศจรรย์ จากจิตใจที่ร้อนรนเป็นทุกข์ กลับสงบลงได้ทันที และหลังจากนั้นธรรมะก็เริ่มชี้นำให้ตัวเราเคลื่อนไปสู่กรรมดีต่างๆ อย่างที่ได้เล่าให้ฟังน่ะครับ  :)

dang1304@yahoo.com

:)อนโมทนาบุญกับคุณ Gogolico ด้วยค่ะ ของอย่างนี้ใครไม่ทำก็ไม่รู้ต้องปฎิบัติด้วยตนเองเท่านั้นจึงจะรู้   เคยชวนคนทำบุญสวดมนต๋แต่เขาไม่เชื่อไม่ศรัทธา โชคดีแล้วค่ะที่สามารถเปลี่ยนตัวเองได้หลายอย่างดีใจด้วยค่ะ   :ไม่น่าเชื่อใช่มั้ยค่ะท่ามกลางความวุ่นวายของคนเมืองใหญ่ จราจรที่ติดขัด จะมีวัดที่ร่มรื่นซ่อนตัวอยู่ด้วย เคยไปและจะไปทุกครั้งที่มีโอกาส เนื่องจากไม่ได้อยู่หรือทำงานแถวนั้น ชอมมากเลยสงบ ร่มรื่น เหมือนเข้าไปอยู่อีกโลกหนึ่งเลย  ...

Angel

อนุโมทนาบุญด้วยจากใจจริงค่ะ  _/|\_
อย่างนี้เขาเรียก "ธรรมะจัดสรร" นะคะเนี่ย
ดีแล้วล่ะคะ ที่โอกาสแห่งบุญของคุณมาถึง
และคุณก็ได้รับบุญนั้น พร้อมกับเปิดใจปฏิบัติ
เรียกว่า ประตูบุญของคุณเปิดแล้วค่ะ  :)

จากนี้ไป ก็ขอให้คุณละกิเลสทางโลก
ทำใจให้สงบสุข ปฏิบัติพากเพียร เพื่อให้หลุดพ้นจากความทุกข์ทางโลก
มุ่งสู่กระแสแห่งธรรม เพื่อบรรลุมรรค ผล นิพพาน นะคะ   ::02::
เป็นกำลังใจให้ค่ะ สาธุ  _/|\_  ::33::

พิมพ์พลอย

อ่านความตั้งใจของคุณ Gogolico แล้วโดนใจเพราะมีส่วนคล้ายกันในหลายเรื่อง ..  ::01::

การตั้งใจแน่วแน่ที่จะงดเหล้าสุรา ทั้งที่ตัวเราเองก็ไม่ได้ดื่มมากมายอะไร เป็นเรื่องที่ดีมากๆ ค่ะ
การที่คุณทำมาได้ 3-4 เดือนแล้ว ถือว่าเป็นระยะเวลานานพอจะรู้สึกเหมือนมีภูมิอะไรบางอย่างที่ช่วยเสริมกำลังใจให้เราทำต่อไปได้อีกเรื่อยๆ ต้องขออนุโมทนานะคะ ขอให้ทำได้สำเร็จตามที่ตั้งใจเอาไว้ คืองดไปตลอดชีวิตค่ะ เท่ากับเป็นการรักษาศีลข้อห้าให้บริสุทธิ์ด้วยนะคะ

เรื่องการปล่อยปลา พิมพ์พลอยเองก็เพิ่งได้มีโอกาสไปปล่อยปลา แบบที่ไปซื้อปลาตัวใหญ่ๆ ที่ตลาด
ตัวที่กำลังรอคิวประหารเช่นกันค่ะ น้องๆ กัลยาณมิตรที่รู้จักพาไป รู้สึกดีมากๆ เลยค่ะ
แต่เหมือนมีเพื่อนให้ความรู้ใหม่มาอีกอย่าง ไม่ทราบรายละเอียดเหมือนกันว่าจริงหรือไม่จริงยังไง
เค้าบอกว่าตามปกติแล้วปลาที่รอคนมาซื้อไปประกอบอาหาร จะถูกเจาะคอเอาไว้ก่อนอยู่แล้ว
(เพื่ออะไรก็ไม่ทราบแน่) ดังนั้น ถ้าเราจะซื้อปลาเพื่อไปปล่อย ควรจะบอกคนขายถึงวัตถุประสงค์
แล้วเค้าจะได้เลือกตัวที่ไม่ได้เจาะคอมาให้เรา เพราะเห็นว่ายังไง ถึงจะได้รับการปลดปล่อยให้เป็นอิสระ พวกเค้าเหล่านั้นก็จะมีชีวิตรอดอีกได้ไม่นานเท่านั้น .. อันนี้ก็ไม่ทราบว่าจริงเท็จประการใด
ใครพอจะมีข้อมูลก็ช่วยชี้แจงแถลงไขให้ทราบหน่อยจะขอบคุณมากเลยนะคะ ..

เรื่องไม่ทานเนื้อสัตว์นั้น พิมพ์พลอยกับพี่ที่ทำงานเริ่มที่จะปฏิบัติกันว่า ทุกวันพระ เราจะละเว้น ไม่เบียดเบียนชีวิต โดยจะไม่ทานเนื้อสัตว์ทุกประเภทค่ะ เคยถือศีลแปดทุกวันพระ แต่ว่าด้วยความจำเป็นของตารางชีวิตทางโลก ไม่เอื้อให้สามารถทำได้อย่างราบรื่น จึงขอเปลี่ยนใหม่เป็นงดเนื้อสัตว์ทุกวันพระแทนค่ะ ..

การทำสมาธิ .. พิมพ์พลอยเองรู้ตัวว่าทำได้ยาก แต่ทุกวันนี้ก็สวดมนต์ไหว้พระก่อนนอน มาได้ประมาณ 2-3 เดือนแล้ว ให้ความรู้สึกสงบเย็น มีความสุข แต่ก็อีกอ่ะค่ะ ความรู้สึกไม่เหมือนกันทุกวัน บางวันสวดไปก็ฟุ้งไป ก็ไม่เป็นไรค่ะ สงบก็รู้ ฟุ้งก็รู้ .. ต่างเป็นสภาวะธรรมที่เกิดขึ้นให้เราเรียนรู้ได้เหมือนๆ กัน ..

ยังไงก็สู้ๆ ต่อไปนะคะ
::33::

http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

Gogolico

รายงานผลวันแรกครับ เมื่อคืนนั่งตอนประมาณตี 1 เศษๆ ต้องโทษตัวเองที่ปล่อยให้ง่วงเกินไป ตอนนั่งจึงมีอารมณ์หลุดโงกเงกอยู่หลายครั้ง ก่อนจะนอนเลยตั้งใจว่าตื่นเช้ามาก่อนลุกจากที่นอนจะขอซ่อม

เมื่อเช้าตื่นขึ้นมาตอน 7.50 น. เลยนั่งสมาธิซ่อมของเมื่อคืน รู้ลมหายใจดีกว่าตอนง่วงๆ เยอะ แล้วก็นั่งได้ประมาณ 10 กว่านาที ก็มีเสียง SMS ข้อความของ อ. ว.วชิรเมธี (ผมรับ SMS ของ อ. เดือนละ 29 บาท) เข้ามา

ตั้งใจว่าคืนนี้จะรีบสวดมนต์ให้เร็วขึ้น จะได้ไม่ง่วงตอนที่นั่งสมาธิ

-------------------------------------------------------------------------

ตอบคุณ พิมพ์พลอย เรื่องปล่อยปลา พอดีแผงปลาที่ผมซื้อเผื่อปล่อยนี้ผมปล่อยกับเขาประจำ และก็จะเลือกปลาที่แข็งแรงๆ ให้กับลูกค้าไปปล่อย คิดว่าไม่น่าจจะเอาตัวที่โดนเจาะคอมาให้ปล่อย เอาเป็นว่าถ้าไปปล่อยครั้งหน้าจะถามแม่ค้าให้ครับ  :)

Angel

คุณ Gogolico นอนดึกจังนะคะ
แต่ก็ยังตั้งใจปฏิบัติตามที่ได้ตั้งสัจจะอธิษฐานเอาไว้
น่าชื่นชมจริงๆ ค่ะ ::12::

บางครั้ง Angel ง่วงมากๆ เวลานั่งสมาธิก็มีสัปหงกเหมือนกันค่ะ
ไม่เป็นไรนะคะ เริ่มใหม่ได้ทุกวันค่ะ  ::02::

ทุกครั้งก่อนออกจากสมาธิ Angel จะแผ่เมตตา ที่ได้นั่งสมาธินี้
ให้กับมารดาบิดาทั้งในอดีตชาติและปัจจุบันชาติ เทวดาทั้งหลาย เปรต
เจ้ากรรมนายเวร และสรรพสัตว์ทั้งหลาย

และแผ่ส่วนบุญกุศลให้กับบรรพบุรุษ ญาติที่ล่วงลับไปแล้ว ระบุชื่อเท่าที่จำได้

และที่สำคัญที่สุด ขออโหสิกรรมกับเจ้ากรรมนายเวรของตัวเราที่เราได้ล่วงเกิน
ทั้งทางกาย วาจา ใจ ตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาติ
และให้อโหสิกรรม กับผู้ที่เราเป็นเจ้ากรรมนายเวรเขาด้วยค่ะ

เพื่อการหลุดพ้น และไม่จองเวรกันต่อไปอีกค่ะ  :)
เอาใจช่วยนะคะ สาธุ  _/|\_

Angel

คุณ Gogolico คะ
Angel แอบเห็นคำลงท้ายว่า "เมื่อพบธรรมะจัดสรร" ของกระทู้คุณแล้ว
ขอบคุณมากนะคะ ที่เลือกใช้คำนี้ เหมาะกับคุณมากเลย  ::12::

แต่ถ้าเปลี่ยนตัวตุ๊กตาจากหมีที่หน้าตาดุ โกรธๆ ได้  >:( ก็จะดีไม่น้อยค่ะ
เพราะพฤติกรรมตอนนี้ของคุณดูแล้วน่าจะอบอุ่น มีเมตตา มากกว่านี้ค่ะ  :)

ลองพิจารณาดูนะคะ ด้วยความหวังดี จึงบอกเพื่อนค่ะ  ::02::

Ampai-Amy

:)ขออนุโมทนาและเป็นกำลังใจให้กับคุณ Gogolico ด้วยนะคะ เป็นสิ่งดีๆ หลายๆสิ่งในการตั้งใจของคุณ  Amy ก็สวดมนต์ทุกวันไม่เคยขาดเลย สวดก่อนนอน พอสวดมนต์ก็รู้สึกจิตสงบระดับหนึ่งพอจบบทสวดมนต์ ก็อธิษฐานนั่งสมาธิต่อเลยค่ะ 5-10-15 นาที บ้างแล้วแต่จิตสงบมาก-น้อยคะ แล้วจึงขออโหสิกรรมจากเจ้ากรรมนายเวร -แผ่เมตตา-และอุทิศส่วนบุญกุศลคะ คุณ Gogolico ลองนั่งสมาธิต่อจากสวดมนต์ดีไหมคะ อาจจะมีสมาธิดีคะ ลองดูนะคะ  ::12:: ::33::

Angel

ดีใจจัง คุณ Gogolico เปลี่ยนรูปเป็นน้องหมีแพนด้าหลินปิงแล้ว  :)
น่ารักจังค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ  ::33::

Gogolico

คืนนี้ตั้งใจว่าจะเริ่มสวดมนต์ให้เร็วขึ้น จะได้ไม่ง่วงอีก

คืนนี้กะว่าสวดมนต์แล้วอยากจะอุทิศส่วนกุศลให้กับคนที่เสียชีวิตในเหตุการณ์ 9/11 (วันนี้ครบรอบ 8 ปี)

แต่ก่อนจะสวดมนต์ที่หน้าโต๊ะหมู่ฯเสร็จแล้วก็แผ่เมตตา แล้วค่อยมานั่งสมาธิที่เตียงแล้วค่อยนอน (มิน่าล่ะถึงได้ง่วง แฮะๆ  :P) เดี๋ยวจะลอง สวดมนต์เสร็จแล้วนั่งสมาธิต่อที่หน้าโต๊ะหมู่บูชาเลย  :)

sittnn

อนุโมทนาครับ  _/\_

การปฏิบัติมีมากมายหลายรูปแบบ
หากพบในทางที่ตัวเองคุ้นเคยและสามารถทำได้แล้ว
ก็จะทำได้ไม่ยาก และกลับมาเจริญในทางเดิมได้อย่างรวดเร็วครับ
ขอให้พบเส้นทางส่วนตัวโดยง่ายและโ ดยพลันนะครับ  _/\_  ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

wanrawee

คุณโกโกริโกะคะ ขออนุโมทนาด้วยนะคะ
เก่งมากๆเลยค่ะ....อย่าลืมเอาพัดลมเข้าไปเปิดในห้องพระนะคะ
คือเราเคยนั่งสมาธิในห้องพระน่ะค่ะ..พอร้อนแล้วก็จะเลิกนั่ง   :D

สู้ๆค่ะ

Gogolico

มารายงานตัวก่อนไปสวดมนต์ + ทำสมาธิตามที่ตั้งใจ
สุดท้ายก็ต้องมาสวดที่เตียง พอดีน้องสาวทำงาน (ที่น้องสาวทำงานอยู่ใกล้กับโต๊ะหมู่ฯ)

วันนี้จะตั้งใจให้มากกว่าเดิมครับ จะไม่โงนเงนระหว่างนั่งสมาธิ  :)

Go Up