จะนั่งสมาธิและเดินจงกรมให้ได้อย่างน้อย วันละ 15 นาที

Started by ZipPo, August 30, 2009, 04:01:59 pm

previous topic - next topic
Go Down

ZipPo

นั่งๆหยุดๆมาตลอด แพ้ตัวขี้เกียจ
ขอเริ่มใหม่อีกครั้ง คราวนี้ขอเริ่มที่ 2 วันก่อน
จะนั่งสมาธิและเดินจงกรมให้ได้อย่างน้อย วันละ 15 นาที

สู้ๆ 

panapien

อย่ายอมแพ้นะคะ  เขี่ยตัวขี้เกียจกระเด็นไปไกลๆเลย  o_cool
เอาใจช่วยค่ะ

kookkai

เอาใจช่วยด้วยค่ะ

มาเสนอให้ใช้นาฬิกาจับเวลา
จะได้ไม่ต้องพะวงเรื่องเวลาและดูนาฬิกาบ่อย ๆ ค่ะ

::33:: ::33:: ::33::
"รู้ทันกิเลส วันนึงจะพ้นกิเลส" หลวงพ่อปราโมทย์

Aims

ขออนุโมทนาค่ะ  :D
มีเรื่องเท้าใหม่หัดเดินจงกรม
http://swtblog.multiply.com/journal/item/16/16
ของอาจารย์สุรวัฒน์ เสรีวิวัฒนา มาฝากด้วยค่ะ
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

Angel

อนุโมทนากับคุณ ZipPo ด้วยนะคะ  _/|\_
ขอเป็นกำลังใจให้คุณทำสำเร็จดังที่ตั้งใจไว้ค่ะ  ::33:: ::02::

sittnn

อนุโมทนากับความตั้งใจดีๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ทำสำเร็จครับผม  _/\_ ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

ZipPo

ผ่านไปสองวัน ไวเหมือนโกหก
เมื่อคืน เกือบแพ้ตัวขี้เกียจแล้วค่ะ
แต่ก็ไม่อยากเสียคำพูด ที่โพสประกาศไว้แล้ว  ::01::
นี่ถ้าตั้งใจอยู่คนเดียวเงียบๆ เมื่อคืนคงเหลวอีกตามเคย  :D

ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่มาให้กำลังใจ
ขอบคุณ คุณAims  ที่นำลิ้งมาฝาก
มีประโยชน์มากเลยค่ะ

ขอตั้งใจทำต่ออีก 2 วันค่ะ
จะค่อยๆทำตามที่ใน เท้าใหม่หัดเดินจงกรม  แนะนำไว้ด้วย ::12::

Yaowalak

เย้ๆ มาเอาใจช่วยให้ต่ออีก 2 วันให้ได้นะคะ  ::33::
*☆**★**☆** ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว **★**☆**★*

Angel

อนุโมทนากับคุณ ZipPo ด้วยค่ะ  _/|\_
ขอให้ทำได้สำเร็จดังที่ตั้งใจไว้นะคะ  ::02::

poonsri

ZipPo

ถ้าช่วงไหนที่เราไม่ได้ดูหนังหรือทีวี
รู้สึกว่าจิตมันไม่ค่อยฟุงซ่าน
ถึงจะยังไม่รวมเป็นสมาธินักก็เถอะ

เมื่อวานนั่งดูหนังอยู่เรื่องนึง
ดูจบแล้วก็ไปทำสมาธิ
รู้สึกว่าใจมันคอยแต่ไปนึกถึงหนัง
ฟุ่งซ่านคิดโน่นคิดนี่ตอลดเลย  :-\
แย่กว่าเดิมอีก

yuwa

ขออนุโมทนาด้วยคนค่ะ
ขอให้ทุกๆ2วันที่คุณตั้งใจมีเรื่องดีๆให้ได้เรียนรู้นะคะ
เห็นด้วยเรื่องความฟุ้งซ่านจากสื่อค่ะ
ตัวเองพอดูหนังก็จะชอบเก็บมาคิดเหมือนกันค่ะ
ยังไงก็ขอให้สำเร็จนะคะ
เอาใจช่วยค่ะ

Angel

ไม่เป็นไรค่ะ Angel ก็เป็นเวลาดูหนัง ละคร
แล้วใจยังคิดถึงเรื่องนั้นๆ อยู่
ถ้าคิด ก็ให้กำหนดในใจว่า คิดหนอ
แล้วนั่งสมาธิเจริญสติต่อนะคะ
อย่าไปแต่งเติมความคิดให้ยืดยาวออกไป
เพราะจะเสียเวลาการทำสมาธิมากค่ะ
เอาใจช่วยนะคะ  ::33::

wanrawee

จริงค่ะเวลาเราดูทีวี บางทีเรายังร้องกรี๊ดออกมาเลยค่ะ  :D

ไม่รู้จะมาเขียนทำไม...ไม่ได้ช่วยให้ประโยชน์อะไรกับ เจ้าของกระทู้เลย...

แต่เอาใจช่วยนะคะ ::33::

moonoi74

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ ทำๆ หยุดๆ และก็แพ้กิเลสความง่วงทุกที วันนี้มีโอกาสเข้ามาในเว็ป เลยอยากจะขอร่วมโครงการด้วย และขออนุโมทนาด้วยค่ะ

Go Up